ผู้เขียน หัวข้อ: ของดีที่น่าเก็บครับ..ผมเหลือเพียงชุดสุดท้ายแล้ว(ร่วมสนุกครับ)  (อ่าน 2002 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
หลวงปู่เหรียญ ปี2539 ออกโดยคณะสงฆ์สวนจิตลดา...ตอนนี้หายากแล้วนะครับ.
วันนี้เอามาเป็นรางวัลการแข่งขันตอบปัญหาครับ...
ตามรูป...จํานวน 1 รางวัล สําหรับผู้ตอบถูกท่านแรกครับ..(กติกาเหมือนเดิม)

1 ชุดมีทั้งหมด 9 องค์ครับ...ตอนนี้ราคาท้องตลาดปาเข้าไปก็ร่วม 2 พันครับ...แต่ผมเอามาร่วมสนุกกับพี่ๆ น้องๆ
คําถามงวดนี้จะยากนะครับ...แต่ผมคิดว่าไม่ยากสําหรับเพื่อนๆครับ..
กติกา....ตัดสิน งวดนี้ผมให้ถึงวันเสาร์ที่...25/9/53

ตามนี้ครับ...

หลวงพ่อกลั่น เป็นหนึ่งในสิบคณาจารย์ผู้มีพลังจิตสูงในปีพ.ศ. 2452 ที่จังหวัดนครปฐมได้มีการชุมนุมพระอาจารย์จากสำนักต่างๆ ทั่วประเทศไทย มีการทดสอบวิทยาคม และพลังจิตจากพระอาจารย์ทั่วประเทศที่ได้รับนิมนต์มาร่วมในพิธีร้อยกว่าองค์ ซึ่งแต่ละจังหวัดได้จัดให้พระอาจารย์เดินทางไปร่วมในพิธี โดยมีการทดสอบพระอาจารย์ต่างๆ ครั้งละสิบองค์ มีสมเด็จพระสังฆราช (เข) วัดบวรนิเวศวิหาร เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ ที่บริเวณ วัดพระปฐมเจดีย์ ในการทดสอบครั้งนั้นมีกติกาว่าให้เอาท่อนไม้มา 1 ท่อน วางบนม้า 2 ตัว แล้วเอากบไสไม้วางไว้บนท่อนไม้ แล้วประธานฝ่ายสงฆ์จึงบอกกติกาว่า อาจารย์องค์ใดสามารถทำกบไสไม้ให้วิ่งไสไม้ไปกลับได้โดยกบไม่หล่นทำการทดสอบกันถึงสามวันสามคืน พระอาจารย์ส่วนมากสามารถใช้จิตบังคับให้กบวิ่งไปได้ แต่กลับไม่ได้ ที่ทำให้กบไสไม้ไปกลับได้ มีด้วยกัน 10 รูป ในสิบรูปนั้นมีหลวงพ่อกลั่นเป็นหนึ่งในสิบนั้นด้วย

อยากถามว่า...ชื่อพระอาจารย์ 10 ท่าน มีท่านใดบ้าง ?

*****ผมเอารูปมาประกอบ เป็นแนวทางการตอบปัญหาครับ*****

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
1. หลวงพ่อกลั่น

2. หลวงปู่บุญ

3. หลวงพ่อวัดมะขามเฒ่า

4. หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง

5. หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน

6. หลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก

7.หลวงพ่อทอง วัดเขากบทวาศรี นครสวรรค์

8.หลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย

9.หลวงปู่ยิ้ม หนองบัว

10. หลวงพ่อจอน วัดดอนรวบ ชุมพร

ก็รู้เท่านี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2553, 05:15:05 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอตอบนะครับ

1.หลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัว จังหวัด กาญจนบุรี

2.หลวงปู่ทอง วัดเขากบ จังหวัด นครสวรรค์

3.หลวงปู่เงิน วัดบางคลาน จังหวัด พิจิตร

4.หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า จังหวัด ชัยนาท

5.หลวงปู่ทา วัดพะเนียงแตก จังหวัดนครปฐม

6.หลวงปู่ปาน วัดบางเหี้ย จังหวัด สมุทรปราการ

7.หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง จังหวัด กรุงเทพฯ

8.หลวงปู่กลั่น วัดพระญาติจังหวัด อยุธยา

9.หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว จังหวัด นครปฐม

10.หลวงปู่จอน วัดดอนรวบ  จังหวัด ชุมพร

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

:053: :053: :053: ก๊อปแล้วเสริทหามาทันทีเลยครับ  (ข้อมูลของท่าน pepsi เบื้องต้น)

ขอบคุณมากครับกับกิจกรรมดีๆครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
มาช้าไปแล้วเราแต่ก็ขอตอบนะครับ
1.หลวงพ่อกลั่น
2.หลวงปู่บุญ
3.หลวงพ่อวัดมะขามเฒ่า
4.หลวงปู่เอี่ยม  วัดหนัง
5.หลวงพ่อเงิน  วัดบางคลาน
6.หลวงพ่อทา   วัดพะเนียงแตก
7.หลวงพ่อทอง  วัดเขากบทวาศรี  นครสวรรค์
8.หลวงพ่อปาน   วัดบางเหี้ย
9.หลวงปู่ยิ้ม    หนองบัว
10.หลวงพ่อจอน  วัดดอนรวบ ชุมพร
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
ขอบคุณท่าน pepsi กิจกรรมดีดี

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ฮ่าๆๆๆๆ....ผมว่าคําถามยากแล้วนะครับ...
ที่ไหนได้...พี่ๆตอบมาเหมือนกันหมด...
สงสัยต้องหาแบบ....7 วัน 7 คืน..ยังหาไม่เจอมาถามดีกว่า....55555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2553, 05:47:49 โดย pepsi »

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
 :070:และแล้วผมก็มาช้าไป ขอบคุณกิจกรรมดีดีครับ
เอาน่ะใหนๆเขาก็จัดมาแล้วตอบช้าแต่ก็ขอตอบและกันครับจะได้ถือเป็นการร่วมสนุกน้ะครับ

1.หลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัว จังหวัด กาญจนบุรี

2.หลวงปู่ทอง วัดเขากบ จังหวัด นครสวรรค์

3.หลวงปู่เงิน วัดบางคลาน จังหวัด พิจิตร

4.หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า จังหวัด ชัยนาท

5.หลวงปู่ทา วัดพะเนียงแตก จังหวัดนครปฐม

6.หลวงปู่ปาน วัดบางเหี้ย จังหวัด สมุทรปราการ

7.หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง จังหวัด กรุงเทพฯ

8.หลวงปู่กลั่น วัดพระญาติจังหวัด อยุธยา

9.หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว จังหวัด นครปฐม

10.หลวงปู่จอน วัดดอนรวบ  จังหวัด ชุมพร

ลอกเขาเอาเลยและกันใหนๆก็มาช้าแล้ว :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
คนมาทีหลังก็ต้องเศร้าต่อไป ... แซวเล่นจ้า ...  :095: