ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ..ตามสัญญา แข่งขันวันพระครับ  (อ่าน 4888 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33

วันนี้วันพระ...ดังนั้นคําถาม ผมจะถามเกี่ยวกับ ธรรมะและการปฎิบัติครับ
รางวัลก็ตามที่ผมตั้งกระทู้ไปแล้วนะครับ..
ผมเอามาให้ดูอีกรอบก็ได้ครับ..
รูปหล่อหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ รุ่นสร้างโรงพยาบาลวัดบางพระรุ่นแรก ปี 2535
ตามรูป..

คําถาม..ถามว่า

1.
โลกียธรรม เมื่อปฏิบัติได้แล้ว ต้องทำให้เกิดความชำนาญยิ่งๆ ขึ้น ถ้าทอดทิ้งจะทำให้เสื่อมไป ความสงบที่ได้รับขณะดำรงอยู่ในสมาธิในขั้นฌานจิตนั้น จะระงับดับกิเลสด้วยอำนาจของการข่มไว้ด้วยองค์ฌาน เรียกว่า...

2.โลกุตรธรรม เพราะเมื่อเจริญจนได้บรรลุเป็นพระอริยบุคคลแล้ว ปัญญาย่อมไม่เสื่อม กิเลสที่ถูกทำลายไปแล้วจะไม่เกิดขึ้นอีก เรียกว่า ...

3.ความสงบให้เกิดขึ้นตั้งแต่ต้น คือ ขณิกสมาธิ จนถึงอัปปนาสมาธิ และสามารถทำความรู้พิเศษ คือ......

4.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพราะเมื่อได้ทรงผนวชแล้ว ก็ได้ทรงไปศึกษากับ "อาฬารดาบสกาลามโคตร" เป็นคนแรก ทรงบรรลุอากิญจัญญายตนฌาน พระองค์เห็นว่าเป็นเพียงธรรมเครื่องอยู่อาศัยแห่งความสงบ จึงได้ไปทรงศึกษาต่อจาก "อุทุกดาบสรามยุส" ก็สามารถบรรลุฌานในขึ้นสูงสุดคือ .......

5.บทสวดธรรม ที่จัดว่าเป็นบทสวดสูงสุด คือบทสวดใด......

การตัดสิน...ผมจะตัดสินวันเสาร์ที่ 25/9/53 นะครับ..
ยังไงก็ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ..
เออ...การตัดสิน...กติกาเหมือนเดิม...แต่ถ้ามีการแก้ไขให้ถูกต้อง ผมใช้ดูเวลา ที่ตอบนะครับ....แม้ท่านจะตอบท่านแรก..แต่ผิดบางข้อ แล้วมาแก้ไข เวลาก็จะต่างไปนะครับ. ยังไงก็ ให้แน่ใจก่อนที่จะตอบนะครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 06:10:45 โดย pepsi »
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
1โลกียธรรม
โลกียธรรมเป็นธรรมสำหรับปุถุชนชาวโลก ทั่วไป มีดังนี้

เบญจศีลและเบญจธรรม
 เบญจศีล
1.  เว้นจากการฆ่าสัตว์
2.  เว้นจากการลักทรัพย์
3.  เว้นจากการประพฤติผิดในกาม
4.  เว้นจากการพูดเท็จ
5.  เว้นจากการดื่มสุราเมรัย
เบญจธรรม
1.  มีเมตตากรุณา
2.  เลี้ยงชีพชอบในทางที่ถูกต้อง
3.  มีความสำรวมระวังในกาม
4.  พูดแต่คำสัตย์จริง
5.  มีสติระวังรักษาตนไว้เสมอ

2โลกุตรธรรม
โลกุตรธรรมเป็นธรรมชั้นสูงที่พระพุทธเจ้า ทรงสอนปัญจวัคคีย์เป็นครั้งแรก คือ "อริยสัจสี่" หรือความจริงอันประเสริฐ 4 ประการ ได้แก่ ทุกข์ สมุทัย นิโรธ และมรรค

1)  ทุกข์ คือ ความไม่สบายกายไม่สบายใจ อันเกิดจาก การเกิด การแก่ การเจ็บ และการตาย เช่น การพลัดพรากจากคนรัก ความไม่สมหวัง ความคับแค้น ใจต่าง ๆ การเจ็บไข้ได้ป่วย เป็นต้น ที่ทุกชีวิตทุกคนในสังคมต้องประสบ

2)  สมุทัย คือ เหตุที่ทำให้เกิดทุกข์ ได้แก่ ตัณหา 3 ประการคือ กามตัณหา ภวตัณหา และวิภวตัณหา

- กามตัณหา คือ ความอยากได้ในสิ่งที่น่ารักใคร่

- ภวตัณหา คือ ความอยากมีอยากเห็น

- วิภวตัณหา คือ ความไม่อยากมี ไม่อยากเป็น

3) นิโรธ คือ ความดับทุกข์หรือการดับตัณหาและ ความ ทะเยอทะยานต่าง ๆ ให้หมดสิ้นไป

4)  มรรค คือ ข้อปฏิบัติให้ถึงความดับทุกข์ ได้แก่ มรรค 8 หรือมัชฌิมาปฏิปทา (ทางสายกลาง) ได้แก่ ปัญญาชอบ ดำริชอบ เจรจาชอบ ทำการงานชอบ เลี้ยงชีพชอบ ทำความเพียรชอบ ระลึกชอบ และตั้งใจชอบ

3 ความสงบให้เกิดขึ้นตั้งแต่ต้น คือ ขณิกสมาธิ จนถึงอัปปนาสมาธิ และสามารถทำความรู้พิเศษ คือ อภิญญาจิตให้เกิดขึ้นได้

4 สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพราะเมื่อได้ทรงผนวชแล้ว ก็ได้ทรงไปศึกษากับ "อาฬารดาบสกาลามโคตร" เป็นคนแรก ทรงบรรลุอากิญจัญญายตนฌาน พระองค์เห็นว่าเป็นเพียงธรรมเครื่องอยู่อาศัยแห่งความสงบ จึงได้ไปทรงศึกษาต่อจาก "อุทุกดาบสรามยุส" ก็สามารถบรรลุฌานในขึ้นสูงสุดคือ "เนวสัญญานาสัญญายตนฌาน" แต่พระองค์ก็ยังทรงเห็นว่า เป็นเพียงธรรมเครื่องอาศัยเพื่ออยู่เป็นสุขด้วยความสงบเท่านั้น จึงได้ทูลลาอาจารย์ทั้งสองเพื่อทรงแสวงหาทางหลุดพ้นจากวัฏฏะด้วยพระองค์เอง โดยในขั้นแรกได้ทรงบำเพ็ญทุกรกิริยา แต่ก็ไม่สามารถที่จะปหานกิเลสได้

5 บทสวดธรรมจักรกัปปวัฒนสูตร
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

• สัตตมะ
  • **
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ฮ่าๆๆๆผมบอกแล้ว ว่างวดนี้ต้องยากส์...SS....SSSS

สงสัยงานนี้การแข่งขันคงสนุกครับ..คงอีกยาววววววว  ไกล ครับ

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
ขอบคุณน้องชาย พี่มา่ไม่ทัน 555
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
1.วิกขัมภนปหาน

2.สมุจเฉทปหาน

3.อภิญญาจิตให้เกิดขึ้นได้

4."เนวสัญญานาสัญญายตนฌาน"

5บทสวดธรรมจักรกัปปวัฒนสูตร

บทสวดสรรเสริญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ แล้วก็  พาหุง

บทสวด 12 ตำนาน  มงคลสูตร

มั่วตามเคยครับ

ขอบพระคุณสำหรับกิจกรรมดีๆ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 06:26:04 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
พวกกิเลศหนา ปัญญานิ่มอย่างกระผมคงต้องยอมแล้วละ 555

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ขอตอบนะครับ ...  :114:

1. สมถกัมมัฏฐานจัดอยู่ในประเภทโลกียธรรม เมื่อปฏิบัติได้แล้ว
ต้องทำให้เกิดความชำนาญยิ่งๆ ขึ้น
ถ้าทอดทิ้งจะทำให้เสื่อมไป ความสงบที่ได้รับขณะดำรงอยู่ในสมาธิในขั้นฌานจิตนั้น
จะระงับดับกิเลสด้วยอำนาจของการข่มไว้ด้วยองค์ฌาน เรียกว่า "วิกขัมภนปหาน"

2. วิปัสสนากัมมัฏฐานจัดอยู่ในประเภทโลกุตรธรรม
เพราะเมื่อเจริญจนได้บรรลุเป็นพระอริยบุคคลแล้ว
ปัญญาย่อมไม่เสื่อม กิเลสที่ถูกทำลายไปแล้วจะไม่เกิดขึ้นอีก เรียกว่า "สมุจเฉทปหาน"

3. สมถกัมมัฏฐานใช้ "บัญญัติอารมณ์"
อย่างในอย่างหนึ่งในอารมณ์ ๔๐ ตามต้องการ จึงได้ชื่อว่า "อารัมมณูปณิฌาน
 ใช้สติจับอยู่ ณ อารมณ์ที่กำหนด พร้อมบริกรรมภาวนาตามกัมมัฏฐานจนกว่าความสงบแห่งจิตจะเกิดขึ้น

4. เนวสัญญานาสัญญายตนฌาน

5. บทสวดธรรมจักรกัปปวัฒนสูตร

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
เห้ยเซ็งเลยตอบผิด สงสัยได้พี่ เอ็มแล้วมั้ง แห้วอีกแล้ว  :065:

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม

3.อภิญญาจิต

4.เนวสัญญานาสัญญายตนฌาน

5.ธรรมจักรกัปปวัฒนสูตร

555 ไม่ทันน้องเอ็ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 06:28:10 โดย tong_lomsak »
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

• สัตตมะ
  • **
ติ๊ก...ต๊อก...ติ๊ก...ต๊อก...
เวลายังเดินอยู่นะครับ..

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ข้อที่ 5 เพิ่ม บทสวดพระอภิธรรม ๗ คำภีร์
เผื่อฟลุค  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 06:33:44 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม

3.อภิญญาจิต

ข้อ 5 น่าจะยากสุดแล้วครับ
ขอตอบ  บทสวด มหาสติปัฏฐานสูตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 06:44:08 โดย tong_lomsak »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ข้อ 5 ขอเดาเล่นๆ ว่า บทสวดคาถาชินบัญชร  :001: :001:
ขอบคุณพี่เป็ปซี่สำหรับคำถาม และ ของรางวัลด้วยครับ

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com

3.อภิญญาจิต

5.บทสวด พาหุงมหาการุณิโก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 07:01:01 โดย ~>uาJวัuทoJ<~ »

• เด็กวัด
ข้อ5.ขอเพิ่ม อีกบท บทสวดพระไตรปิฎก

ตอบหยั่งกะหว่านแห  แต่คงไม่ผิด  กติกานะครับ  :095:

ขออนุญาติเพิ่มคำตอบในข้อที่ 5 ครั้งสุดท้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 07:30:49 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
ขอร่วมตอบคำถามด้วยคนนะคะ

5. ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

• สัตตมะ
  • **

ติ๊กๆ..ต๊อกๆ....ติ๊กๆ....ต๊อกๆ...
เวลายังเดินนะครับ...
ท่านที่ตอบหลายๆคําตอบ...ผมถือว่าผิดกติกานะครับ...
ถ้าจะตอบ...ขอให้ตอบแบบมั่นใจนะครับ..
และต้องตอบเต็มจํานวนทั้ง 5 ข้อนะครับ...

เดี๋ยวเพื่อนๆหลายท่านที่ตอบถูกทั้ง 5 ข้อ..แต่มาตอบทีหลังกว่า..จะไม่แฟร์..
ถ้าจะขอตอบใหม่....ทั้งหมดก็เริ่มได้เลยนะครับ...แบบม้วนเดียวเลย 5 ข้อ.

เล่นสนุกๆ...นะครับ..

ผมจะยึดหลัก ตอบถูกทั้ง 5 ข้อ เท่านั้นนะครับ...
เรียนมาให้เพื่อนๆทราบครับ...

ติ๊กๆๆๆ....ต๊อกๆๆๆๆๆ....เวลายังเดินนะครับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0...ขอบคุณท่าน..pepsi มากนะครับสำหรับกิจกรรมอันอบอุ่น..ขอให้เจริญๆนะขอรับ :114: :090:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

• สัตตมะ
  • **
-v[86
O0...ขอบคุณท่าน..pepsi มากนะครับสำหรับกิจกรรมอันอบอุ่น..ขอให้เจริญๆนะขอรับ :114: :090:

ขอบคุณครับท่านพี่...
สนุกๆ...เชื่อมความสามัคคีพวกๆเพื่อนสมาชิกครับ.

• เด็กวัด

5.บทสวดพระอภิธรรม ๗ คำภีร์   เป็นบทสวดธรรมขั้นสูงสุดครับ  ธรรมะขั้นสูง ที่กล่าวถึง จิต เจตสิก รูป และนิพพาน

ขอตอบใหม่เลยครับ ขอบคุณครับ  

ใครที่ตอบถูกขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 09:04:14 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
1. วิกขัมภนปหาน
2. สมุจเฉทปหาน
3. อภิญญาจิต
4. เนวสัญญานาสัญญายตนฌาน
5. บทชัยมงคลคาถา (พาหุงมหากา)

ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ขอตอบแล้วกันครับ

1."วิกขัมภนปหาน"
2."สมุจเฉทปหาน"
5.“บทสวดอิติปิโส”

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมสนุก ๆ ดีดีแบบนี้ครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
1.วิกขัมภนวิมุตติ
2.สมุจเฉท วิมุตติ
3.อภิญญาจิต
5.คำบูชาพระ (อิมินา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 09:42:01 โดย hangman69 »
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
เข้ามาเป็นกองเชียร์ครับ  คำถามชุดนี้ยากจริงๆ ....  :047:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
1.จิตสำหรับใช้กับโลกียธรรมโดยเฉพาะ
ที่เรียกว่า “หสนจิต” หรือ “หสิตุปปาทจิต”
2.วิมุตติธรรม
3.อภิญญาจิต
5.ธัมมจักกัปปวัตตนสูตร

สมมุตินะครับว่า ตอบครั้งเก่าถูกไปแล้วและมาตอบใหม่อีกโดยที่ยังไม่หมดเวลา แล้วจะถูกหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 11:03:12 โดย hangman69 »

• ฉัฏฐะ
  • *
555ข้าพเจ้ายอมแล้ว ToT

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
1.โลกียธรรม เมื่อปฏิบัติได้แล้ว ต้องทำให้เกิดความชำนาญยิ่งๆ ขึ้น ถ้าทอดทิ้งจะทำให้เสื่อมไป ความสงบที่ได้รับขณะดำรงอยู่ในสมาธิในขั้นฌานจิตนั้น จะระงับดับกิเลสด้วยอำนาจของการข่มไว้ด้วยองค์ฌาน เรียกว่า วิกขัมภนปหาน

2.โลกุตรธรรม เพราะเมื่อเจริญจนได้บรรลุเป็นพระอริยบุคคลแล้ว ปัญญาย่อมไม่เสื่อม กิเลสที่ถูกทำลายไปแล้วจะไม่เกิดขึ้นอีก
เรียกว่า สมุจเฉทปหาน

3.ความสงบให้เกิดขึ้นตั้งแต่ต้น คือ อภิญญาจิตให้เกิดขึ้นได้ สมาธิที่แน่วแน่แนบสนิท ที่เรียกว่า เป็นสมาธิในขั้นฌาน

4.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพราะเมื่อได้ทรงผนวชแล้ว ก็ได้ทรงไปศึกษากับ "อาฬารดาบสกาลามโคตร" เป็นคนแรก ทรงบรรลุอากิญจัญญายตนฌาน พระองค์เห็นว่าเป็นเพียงธรรมเครื่องอยู่อาศัยแห่งความสงบ จึงได้ไปทรงศึกษาต่อจาก "อุทุกดาบสรามยุส" ก็สามารถบรรลุฌานในขึ้นสูงสุดคือ  "เนวสัญญานาสัญญายตนฌาน" แต่พระองค์ก็ยังทรงเห็นว่า เป็นเพียงธรรมเครื่องอาศัยเพื่ออยู่เป็นสุขด้วยความสงบเท่านั้น จึงได้ทูลลาอาจารย์ทั้งสองเพื่อทรงแสวงหาทางหลุดพ้นจากวัฏฏะด้วยพระองค์เอง โดยในขั้นแรกได้ทรงบำเพ็ญทุกรกิริยา แต่ก็ไม่สามารถที่จะปหานกิเลสได้

5.พระอภิธรรมบทสวดศพ (อภิธรรม ๗ คัมภีร์)
 “พระอภิธรรมนี้ถือเป็นหลักธรรมชั้นสูงในพระพุทธศาสนา  พระพุทธองค์ได้ทรงแสดงโปรดพุทธมารดา  และเหล่าเทวดาบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์เพียงครั้งเดียว  นิยมสวดในงานศพ  มี ๗ คัมภีร์”
บทสวดพระอภิธรรม หรือสวดอภิธรรม 7 คำภีร์
ป่วยก็หาย สวด 7 ปีร่างกายไม่เน่า หมดบุญก็ไปสวรรค์
พระอภิธรรม ๗ คัมภีร์คือพระธรรมในอภิธรรมปิฎกมีอยู่ทั้งสิ้น ๔๒,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ อภิธรรม คือธรรมะขั้นสูง

• สัตตมะ
  • **
1.จิตสำหรับใช้กับโลกียธรรมโดยเฉพาะ
ที่เรียกว่า “หสนจิต” หรือ “หสิตุปปาทจิต”
2.วิมุตติธรรม
3.อภิญญาจิต
5.ธัมมจักกัปปวัตตนสูตร

สมมุตินะครับว่า ตอบครั้งเก่าถูกไปแล้วและมาตอบใหม่อีกโดยที่ยังไม่หมดเวลา แล้วจะถูกหรือเปล่าครับ
ครับ....
ถ้าครั้งเก่า แรกๆตอบถูกไปแล้ว...และตอบครบทั้ง 5 ข้อ..ผมยึดหลักเวลาในการตอบครับ
ว่าท่านใดตอบถูกทั้งหมด...ก่อน ถึงจะชนะครับ.

แม้จะมาตอบทีหลังใหม่อีก....ผมก็จะดูเวลาในกระทู้ที่ตอบ
ถึงแม้ท่านมาตอบเป็นคนสุดท้าย.....ถ้าถูกหมด และท่านต้นๆที่ตอบไปแล้วแต่ผิดบางข้อ
ท่านก็มีสิทธิ์ชนะนะครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2553, 06:38:39 โดย pepsi »

• สัตตมะ
  • **
พรุ่งนี้ ตัดสินนะครับ...
คงไม่เกิน 17.00น ครับ...

ออฟไลน์ prince_tiger

• ตติยะ
    • MSN Messenger - i_have_a_story@windowslive.com
    • Yahoo Instant Messenger - nikky.human@yahoo.com
    • อีเมล
งามมากครับ :053:

• สัตตมะ
  • **
คงไม่มีท่านใดเข้ามาตอบแล้วนะครับ..
อย่างงั้นผมเฉลยนะครับ..

1.โลกียธรรม เมื่อปฏิบัติได้แล้ว ต้องทำให้เกิดความชำนาญยิ่งๆ ขึ้น ถ้าทอดทิ้งจะทำให้เสื่อมไป ความสงบที่ได้รับขณะดำรงอยู่ในสมาธิในขั้นฌานจิตนั้น จะระงับดับกิเลสด้วยอำนาจของการข่มไว้ด้วยองค์ฌาน เรียกว่า..."วิกขัมภนปหาน"

2.โลกุตรธรรม เพราะเมื่อเจริญจนได้บรรลุเป็นพระอริยบุคคลแล้ว ปัญญาย่อมไม่เสื่อม กิเลสที่ถูกทำลายไปแล้วจะไม่เกิดขึ้นอีก เรียกว่า ...
"สมุจเฉทปหาน"

3.ความสงบให้เกิดขึ้นตั้งแต่ต้น คือ ขณิกสมาธิ จนถึงอัปปนาสมาธิ และสามารถทำความรู้พิเศษ คือ...... อภิญญาจิต

4.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพราะเมื่อได้ทรงผนวชแล้ว ก็ได้ทรงไปศึกษากับ "อาฬารดาบสกาลามโคตร" เป็นคนแรก ทรงบรรลุอากิญจัญญายตนฌาน พระองค์เห็นว่าเป็นเพียงธรรมเครื่องอยู่อาศัยแห่งความสงบ จึงได้ไปทรงศึกษาต่อจาก "อุทุกดาบสรามยุส" ก็สามารถบรรลุฌานในขึ้นสูงสุดคือ ........เนวสัญญานาสัญญายตนฌาน

5.บทสวดธรรม ที่จัดว่าเป็นบทสวดสูงสุด คือบทสวดใด......บทสวดพระอภิธรรม 7 คัมภีร์ครับ

พระอภิธรรม ๗ คัมภีร์คือพระธรรมในอภิธรรมปิฎกมีอยู่ทั้งสิ้น ๔๒,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ อภิธรรม คือธรรมะขั้นสูง
หัวใจของอภิธรรมจะกล่าวถึงเรื่องของ จิต เจตสิก รูป และนิพพาน สิ้นเนื้อความในพระไตรปิฎกนับ10000หน้า
พระอภิธรรม 7 คัมภีร์ เป็นธรรม ที่พระพุทธเจ้าแสดงโปรดพุทธมารดา( ธรรมแทนค่าน้ำนม)เมื่อจบพระอภิธรรมเทศนา
เทวดาและพรหม ๘๐๐,๐๐๐ โกฎิ ได้บรรลุธรรมและสันตุสิตเทพบุตร (พุทธมารดา) ได้สำเร็จ เป็นพระโสดาบันบุคคล
พระ อภิรรม 7 คำภีร์ นี้เองที่ค้างคาว 500 เกาะผนังถ้ำและงูเหลือมแก่
ฟังใน สมัยพระกัสปะสัมพุทธเจ้า ตายแล้วเกิดบนสวรรค์62กัปลงมาเกิดเป็นลูกชาวประมงทั้ง 500
บวชเป็นศิษย์ พระสารีบุตรได้ฟังพระอภิธรรมอีกครั้งก็ลุอรหันต์ทั้ง 500 +อีก1 อเจลก(งูเหลือมแก่)
พระ อภิธรรมปิฎกมีความสำคัญเปรียบเสมือนรากแก้ว พระวินัยปิฏกประหนึ่งลำต้น พระสุตตันตปิฎกเหมือน กิ่งก้านสาขา บรรดาปิฎกทั้ง ๓ นี้
พระอภิธรรมจึงมีความสำคัญที่สุด เป็นความรู้ระดับสูง ที่ท่านเรียกว่า ปรมัตถธรรม
ดังนั้น..ผู้ที่ตอบถูก

~@เสน่ห์เอ็ม@...ตอบเมื่อเวลา..

5.บทสวดพระอภิธรรม ๗ คำภีร์   เป็นบทสวดธรรมขั้นสูงสุดครับ  ธรรมะขั้นสูง ที่กล่าวถึง จิต เจตสิก รูป และนิพพาน

« ตอบ #19 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา ๒๐:๕๑:๒๘ »
ขอบคุณครับ...กรุณาเมล์ ชื่อ ที่อยู่มาให้ผมนะครับ..
ผมจะรีบจัดส่งของรางวัลไปให้ครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2553, 08:09:17 โดย pepsi »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: มาแล้วครับ..ตามสัญญา แข่งขันวันพระคũ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 08:10:22 »
คงไม่มีท่านใดเข้ามาตอบแล้วนะครับ..
อย่างงั้นผมเฉลยนะครับ..

1.โลกียธรรม เมื่อปฏิบัติได้แล้ว ต้องทำให้เกิดความชำนาญยิ่งๆ ขึ้น ถ้าทอดทิ้งจะทำให้เสื่อมไป ความสงบที่ได้รับขณะดำรงอยู่ในสมาธิในขั้นฌานจิตนั้น จะระงับดับกิเลสด้วยอำนาจของการข่มไว้ด้วยองค์ฌาน เรียกว่า..."วิกขัมภนปหาน"

"สมุจเฉทปหาน"

3.ความสงบให้เกิดขึ้นตั้งแต่ต้น คือ ขณิกสมาธิ จนถึงอัปปนาสมาธิ และสามารถทำความรู้พิเศษ คือ...... อภิญญาจิต

4.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพราะเมื่อได้ทรงผนวชแล้ว ก็ได้ทรงไปศึกษากับ "อาฬารดาบสกาลามโคตร" เป็นคนแรก ทรงบรรลุอากิญจัญญายตนฌาน พระองค์เห็นว่าเป็นเพียงธรรมเครื่องอยู่อาศัยแห่งความสงบ จึงได้ไปทรงศึกษาต่อจาก "อุทุกดาบสรามยุส" ก็สามารถบรรลุฌานในขึ้นสูงสุดคือ ........เนวสัญญานาสัญญายตนฌาน

5.บทสวดธรรม ที่จัดว่าเป็นบทสวดสูงสุด คือบทสวดใด......บทสวดพระอภิธรรม 7 คัมภีร์ครับ

หัวใจของอภิธรรมจะกล่าวถึงเรื่องของ จิต เจตสิก รูป และนิพพาน สิ้นเนื้อความในพระไตรปิฎกนับ10000หน้า
พระอภิธรรม 7 คัมภีร์ เป็นธรรม ที่พระพุทธเจ้าแสดงโปรดพุทธมารดา( ธรรมแทนค่าน้ำนม)เมื่อจบพระอภิธรรมเทศนา
เทวดาและพรหม ๘๐๐,๐๐๐ โกฎิ ได้บรรลุธรรมและสันตุสิตเทพบุตร (พุทธมารดา) ได้สำเร็จ เป็นพระโสดาบันบุคคล
พระ อภิรรม 7 คำภีร์ นี้เองที่ค้างคาว 500 เกาะผนังถ้ำและงูเหลือมแก่
ฟังใน สมัยพระกัสปะสัมพุทธเจ้า ตายแล้วเกิดบนสวรรค์62กัปลงมาเกิดเป็นลูกชาวประมงทั้ง 500
บวชเป็นศิษย์ พระสารีบุตรได้ฟังพระอภิธรรมอีกครั้งก็ลุอรหันต์ทั้ง 500 +อีก1 อเจลก(งูเหลือมแก่)
พระ อภิธรรมปิฎกมีความสำคัญเปรียบเสมือนรากแก้ว พระวินัยปิฏกประหนึ่งลำต้น พระสุตตันตปิฎกเหมือน กิ่งก้านสาขา บรรดาปิฎกทั้ง ๓ นี้
พระอภิธรรมจึงมีความสำคัญที่สุด เป็นความรู้ระดับสูง ที่ท่านเรียกว่า ปรมัตถธรรม
ดังนั้น..ผู้ที่ตอบถูก

~@เสน่ห์เอ็ม@...ตอบเมื่อเวลา..

5.บทสวดพระอภิธรรม ๗ คำภีร์   เป็นบทสวดธรรมขั้นสูงสุดครับ  ธรรมะขั้นสูง ที่กล่าวถึง จิต เจตสิก รูป และนิพพาน

« ตอบ #19 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา ๒๐:๕๑:๒๘ »
ขอบคุณครับ...กรุณาเมล์ ชื่อ ที่อยู่มาให้ผมนะครับ..
ผมจะรีบจัดส่งของรางวัลไปให้ครับ.

ยินดีกับพี่เอ็มด้วยครับได้ของดีมาอีกองค์แล้วนะครับพี่ ขอบคุณพี่เป็ปซี่สำหรับของรางวัล และ กิจกรรมดีๆ เสมอมาครับ เยี่ยมเลย  :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2553, 08:11:13 โดย คนนนท์ »

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
และแล้วก็มีคนสอบผ่าน ยินดีด้วยคร้าบ คุณเอ็มไร่ขิง

• เด็กวัด
ขอบคุณมากครับ สำหรับของรางวัล และกิจกรรมดีๆ

อนุโมทนาด้วยนะครับ ขอให้มีความสุข ความเจริญ  :054:

• ฉัฏฐะ
  • *
อ๊ากกกกกกกกก แง้ๆ เข้ามาเศร้า T-T
พลาดมากเลย ตอนแรกจะตอบแล้วอะ พระอภิธรรม ๗ คัมภีร์คือพระธรรมในอภิธรรมปิฎกมีอยู่ทั้งสิ้น ๔๒,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ อภิธรรม คือธรรมะขั้นสูง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ยินดีด้วยนะครับสำหรับเอ็ม แล้วก็ ขอบคุณกิจกรรมดีดีด้วยครับ ...  :016:

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
ยินดีกับน้องเอ็มด้วยนะคะที่ตอบถูกและได้รับรางวัล
พี่คงต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมให้มากกว่านี้
ยินดีด้วยจริงๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ