ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ฤกษ์ไปวัดบางพระกับเขาซะที  (อ่าน 2526 ครั้ง)

ออฟไลน์ NEWyojung

• ตติยะ
วันนี้ฤกษ์งามยามดีได้ไปสักที่วัดบางพระกับเขาซะที หลังจากที่เตรียมตัวเตรียมใจมาเป็นเดือนๆ เพื่อรอวันว่าง

ไม่รู้ว่าทางจากอยุธยาไปวัดบางพระไกลหรือป่าว แต่รู้สึกว่าทางไปยากมาก

ไม่ได้ศึกษาเส้นทางก่อนแต่ไปถึงได้เพราะมีตัวช่วยนำทาง GPS เราก็ขับตามมันไป

พาเราไปทางลัดซะ งง เรย ลัดขนาดที่ว่า ลัดทุ่งลัดนาเข้าป่ากันทีเดียว นึกว่าจะหลงซะละ แต่เราเชื่อมัน 55

พอถึงที่หมายเสร็จสรรพก็เริ่มงวย งง เพราะมาเป็นครั้งแรก ไหว้หลวงพ่อเปิ่นองค์ใหญ่กลางลานเป็นอันดับแรก

เดินวนไปเวียนมาไม่รู้จะไปทางไหนเลยถามพี่ๆที่นั่งอยู่แถวนั้นว่ากุฏิพระอาจารย์ญาอยู่ตรงไหน

เข้าไปเห็นผู้ชายนั่งรอสักเต็มเลย แอบเขินเล็กๆ ทำตัวไม่ถูก ตอนแรกกะว่าจะเดินดูตามกุฏิหลวงพี่ก่อนว่าจะสักกับท่านไหนดี

แต่พอมาเห็นเหตุการณ์จริง เอิ๊กๆ ไม่เดินละ สักเลยละกัน ตื่นเต้นชะมัด!!

ซื้อดอกไม้ธูปเทียนเสร็จก็เดินเข้าไปแบบ งงๆ(อีกและ) หลวงพี่ญาท่านเงยหน้ามามองแล้วชี้มือให้เดินขึ้นไปอีกด้าน

อ้าว คราวนี้ งง ไปใหญ่  แต่ก็เดินไปแบบคนไม่รู้อะไรเลย เดินๆไปปุ๊บ อ่อ กุฏิหลวงพี่นันนี่เอง ก็เลยยกพานกับหลวงพี่นัน

นั่งรอไม่กี่คิวก็ถึงคิวเรา แต่ละคนที่นั่งรอนี่ไม่ยิ้ม ไม่พูด ไม่จา แต่รู้สึกได้เลยว่าทุกคนดีอ่ะ ช่วยเหลือกันบอกไม่ถูก

ตอนนั่งรอก็นั่งนึกไปด้วยว่ามันจะเจ็บซักแค่ไหนน๊า รู้ว่าต้องเจ็บแน่ๆ แต่นึกไม่ออกว่าจะเจ็บแบบไหนยังไง จะเจ็บมากมายขนาดนั้นเลยหรอ

แต่พอได้สักเท่านั้นแหละ โอ้วววพระเจ้า มันจี๊ดจ๊าดดดดมากมาย ก้มหน้ากอดหมอนอย่างเดียวเลย ฮือๆๆๆ

ไม่รู้ว่าคนที่ไปสักกับหลวงพี่นันวันนี้ จะมีใครทันเห็นโยหรือป่าวน๊า ผู้หญิงตัวเล็กๆผมสั้นๆใส่เสื้อแจ็คเก็ตคลุมสีดำ 55555... :009:

เอารูปว่าให้ดูด้วยค่ะ กับการสักครั้งแรกที่หลวงพี่นันเมตตาสักให้มา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 09:24:34 โดย NEWyojung »

ออฟไลน์ watt428

• จตุตถะ
  • สยามสุดยอด
    • อีเมล
ตอบ: ได้ฤกษ์ไปวัดบางพระกับเขาซะที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ก.ย. 2553, 09:52:06 »
สวยงาม  เข้ม  ขลัง ครับ บารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ วอร์มเข็มครั้งแรกก็งี้แหละครับขนาดผมผู้ชาย ลงเข็มแรกกับหลวงพี่แป๊ว 
ยังสะดุ้งเลยครับ เจ็บมาก ยังคิดอยู่ในใจว่าทำไมสักนานนานจังมาก ทั้งที่จริงๆแล้วก็เดี๋ยวเดียวเอง แต่ไม่กล้าร้อง เพราะไม่เห็นคนอื่นร้องครับ  พอมาถึงตอนนี้ก็สะดุ้งช่วงแรกๆครับสักแปบนึงก็ดีแล้วครับ ยินดีต้อยรับสู่วัดบางพระครับ  สาธุ
พยายามสอนตัวเองให้ดีก่อนจนได้ ก่อนจะสอนใครให้เป็นคนดีตาม

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ตอบ: ได้ฤกษ์ไปวัดบางพระกับเขาซะที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ก.ย. 2553, 10:50:24 »
ยินดีต้อนรับครับ ได้ไปกราบหลวงปู่ที่กุฏิใหญ่ด้วยหรือเปล่าครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.ย. 2553, 10:54:31 »
ยินดีต้อนรับ    NEWyojung   สู่วัดบางพระด้วยครับ หลวงพี่นันท่านเมตตาครับ   ยันต์ที่ได้รับมาจากหลวงพี่นัน ก็ สวย คม แลดูเข้มขลัง
ยินดีด้วยนะครับ   แต่ข้อสำคัญอย่าลืม ปฎิบัติ ด้วยนะครับ ของดีจะได้อยู่กับเราไปนานๆ  สาธุ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.ย. 2553, 10:58:03 »
GPS เข้าทุ่งนา สงสัยพาเข้าทางบางเลนหรือไม่ก็ดอนตูมแน่เลย

คนไม่ใช่พื้นที่ตรงนั้น โอกาสหลงทางสูงมาก
เพราะทางโค้งซ้ายที ขวาที ทางแยกก็เยอะ

เคยมาทางนั้น 3 ที หลงไป 1 ครั้ง  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2553, 11:03:18 โดย SIC »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ก.ย. 2553, 11:27:00 »
ยินดีต้อนรับครับ ได้ไปกราบหลวงปู่ที่กุฏิใหญ่ด้วยหรือเปล่าครับ
ไปค่ะ พี่ Ranti

ดีนะที่รีบไปแต่เช้า คนไม่เยอะดี^^

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ก.ย. 2553, 11:32:15 »
GPS เข้าทุ่งนา สงสัยพาเข้าทางบางเลนหรือไม่ก็ดอนตูมแน่เลย

คนไม่ใช่พื้นที่ตรงนั้น โอกาสหลงทางสูงมาก
เพราะทางโค้งซ้ายที ขวาที ทางแยกก็เยอะ

เคยมาทางนั้น 3 ที หลงไป 1 ครั้ง  :075:
ถูกต้องเลยค่ะพี่ เข้าทางบางเลนเลย ทางแบบว่าไม่ต้องพยายามจำ เพราะยังไงก็จำไม่ได้ 555

เรื่องที่กลัวคือ กลัวGPS แบตหมดมากมาย เรยต้องดูไปปิดไป ไม่งั้นคงไม่ได้กลับบ้านแน่ เหอๆ

ออฟไลน์ narupong

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ก.ย. 2553, 11:47:15 »
ไปยากหน้าดู
 GPS ยังหลง

ผมจะถูกปะเนียมีรถประจำทางเข้าถึงวัดเลยรึปะ
  ผู้รู้ช้วยเเนะนำทีครับ ถ้ามาจากสายใต้ จะต่อรถอะไร   จะไปยังไงดีครับ

จะขอบคุณอย่างมากครับ :002: :002: :002:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 09:01:14 »
เวลาใช้GPSควรศึกษาเส้นทางก่อนน่ะครับ ไปตามเส้นทางถนนหลักๆพอใกล้แล้วค่อยให้เจ้าGPSนำทางสู่เป้าหมายน่ะครับ เพราะหลักการเจ้าGPSจะนำไปสู่เส้นทางที่มีระยะใกล้ที่สุดโดยไม่สนว่าเส้นทางนั้นจะมีสภาพอย่างไรครับ ไปตามทางหลักๆที่ได้ศึกษาก่อนเดี๋ยวเจ้าเครื่องGPSก็เปลี่ยนมาบอกทางจากเส้นทางใหม่อยู่ครับ
ปล.ใช้เจ้าGPSคงต้องเสียบสายชาร์ทไว้ตลอดน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 09:11:22 »
ยังไงก็มาบ่อยๆนครับ
ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นใจดีทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ prince_tiger

• ตติยะ
    • MSN Messenger - i_have_a_story@windowslive.com
    • Yahoo Instant Messenger - nikky.human@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 01:43:53 »
ลายสักสวยงามมากครับ

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 02:54:50 »
สวยครับพยายามสวดมนต์ทุกวันด้วยนะครับ :079:

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 04:19:03 »
สวยงามครับ ผมว่ามาที่นี่แหละ เข้าทุ่งเข้านา สบายดีครับ ผมก็ไปทางนี่บ่อย มาทางนี่ดูทางดีๆไม่มีหลงครับ มี ป้ายบอกตลอด

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ก.ย. 2553, 08:53:41 »
เวลาใช้GPSควรศึกษาเส้นทางก่อนน่ะครับ ไปตามเส้นทางถนนหลักๆพอใกล้แล้วค่อยให้เจ้าGPSนำทางสู่เป้าหมายน่ะครับ เพราะหลักการเจ้าGPSจะนำไปสู่เส้นทางที่มีระยะใกล้ที่สุดโดยไม่สนว่าเส้นทางนั้นจะมีสภาพอย่างไรครับ ไปตามทางหลักๆที่ได้ศึกษาก่อนเดี๋ยวเจ้าเครื่องGPSก็เปลี่ยนมาบอกทางจากเส้นทางใหม่อยู่ครับ
ปล.ใช้เจ้าGPSคงต้องเสียบสายชาร์ทไว้ตลอดน่ะครับ

พอดีตรงที่เสียบชาร์จมันพังอ่าค่ะ ขากลับเลยตรงเข้าร้านไดนาโมพี่เขาดูให้บอกซ่อมไม่ได้ต้องซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน

ร้านอะไหล่หายากมากเลยไม่ได้ซื้อ ...ชีวิตรันทดT^T

ก่อนไปซื้อแบตมาสำรองไว้ก้อนนึงดันใช้ไม่ได้อีก วันนี้เพิ่งเอาไปเปลี่ยนมา