ผู้เขียน หัวข้อ: คําถาม 3 รางวัลมาแล้วครับ.  (อ่าน 2997 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
คําถาม 3 รางวัลมาแล้วครับ.
« เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 05:07:53 »
รางวัลจะเหมือนกันนะครับ..
คือเหรียญหน้าเสือ หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ..ลงยา สวยมากๆ(พร้อมกล่อง)
กติกา..3 ท่านแรกที่ตอบถูกนะครับ..
ดูรูปก่อนก็ได้ครับ ของรางวัล

คําถามวันนี้ครับ..ตามรูปที่แนบมาด้วย.

ถามว่า....
พระนางสิริมหามายากำลังบรรทมหลับสนิทในพระแท่นที่บรรทมแล้ว ทรงพระสุบินว่า...อะไรครับ

2.
ถามว่า.....
เจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนมายุ 7 ปี ประทับนั่งสมาธิอยู่ใต้ต้นหว้า เนื่องจากพระราชบิดาทรงจัดให้มีพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ เจ้าชายได้รับความวิเวกก็เกิดสมาธิขั้นแรกที่เรียกว่า.......

3.
ถามว่า.....
พระมหาบุรุษทรงบำเพ็ญทุกรกริยาจนบางครั้ง พระองค์งดเสวยอาหารจนพระกายซูบผอมเหลือแต่หนังหุ้มกระดูก
และเพราะเหตุใด.....อธิบายให้ละเอียด นะครับ
(พระมหาบุรุษจึงทรงเลิกบำเพ็ญทุกรกริยา ซึ่งเป็นความเพียรทางกาย แล้วเริ่มกลับเสวยอาหารเพื่อบำเพ็ญเพียรทางใจ)

4.
ถามว่า.....
เมื่อพระมหาบุรุษทรงชนะมารแล้วนั้น   พระอาทิตย์กำลังจะอัสดง  ราตรีเริ่มย่างเข้ามา  พระมหาบุรุษยังคงประทับนั่งไม่หวั่นไหวที่โพธิบัลลังก์  ใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ์  ทรงเริ่มบำเพ็ญสมาธิให้เกิดในพระทัยด้วยวิธีที่เรียกว่าเข้าฌาน  แล้วทรงบรรลุญาณ พระมหาบุรุษได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งเกิดขึ้นในวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6 ทรงมีพระนามใหม่ว่า......

5.
ถามว่า.....
ระหว่างที่พระพุทธเจ้ายังไม่ตัดสินใจพระทัยว่าจะทรงแสดงธรรมโปรดใครเพื่อประกาศพระศาสนา นับตั้งแต่ตรัสรู้เป็นต้นมานี้ ได้เสด็จแปรสถานที่ประทับแห่งละ......กี่วัน

วันนี้คําถามเพียง 5 ข้อนะครับ..บอกตรงๆว่าไม่ยาก แต่แค่อาศัยความเร็วในการท่องเวปครับ
บอกใบ้นิดนึง....พุทธประวัติพระพุทธเจ้า...ครับผม

ขอให้เพื่อนๆ พี่ๆทุกท่านโชคดีนะครับ
และเรื่อง แพ้ ชนะ ถือว่า มาสนุกร่วมกันครับ...อย่าน้อยใจ หรือคิดมากนะครับ..รักสมานสามัคคีกันครับ
สนุกๆและยุติธรรม..

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: คําถาม 3 รางวัลมาแล้วครับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 05:20:38 »
1 พระนางสิริมหามายาทรงสุบิน

พระนางสิริมหามายากำลังบรรทมหลับสนิท
ในพระแท่นแก้วที่บรรทม ทรงสุบิน

ในคืนวันเดียวกันนั้น พระนางสิริมหามายากำลังบรรทมหลับสนิทในพระแท่นแก้วที่บรรทม ทรงสุบินนิมิตว่า “มีท้าวมหาพรหมทั้งสี่ มายกแท่นบรรทมของพระนาง ไปวางไว้ใต้ต้นรังใหญ่ ณ ป่าหิมพานต์ แล้วเหล่าเทพธิดานำพระนางไปสรงสนานใน สระอโนดาต เพื่อชำระล้างมลทิน แล้วมีช้างเผือกเชือกหนึ่งชูดอกบัวขาวลงมาจากภูเขาเงินภูเขาทอง ร้องบันลือลั่น เข้ามายังปราสาท ทำประทักษิณเวียนขวา3 รอบ แล้วเข้าสู่อุทรเบื้องขวาของพระนาง ”

2 เจ้าชายสิทธัตถะประทับนั่งสมาธิอยู่ใต้ต้นหว้า ก็เพราะพระราชบิดาทรงจัดให้มีพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ เจ้าชายได้รับความวิ้วกก็เกิดสมาธิขั้นแรกที่เรียกว่า "ปฐมฌาน" พิธีแรกนาเสร็จตอนบ่าย พี่เลี้ยงวิ่งมาหาเจ้าชายได้เห็นเงาไม้ยังอยู่ที่เดิมเหมือนเวลาเที่ยงวันก็เกิดอัศจรรย์ใจ จึงไปกราบทูลพระเจ้าสุทโธทนะ พระราชบิดาเสด็จมาทอดพระเนตรก็เกิดอัศจรรย์ในพระทัย และได้ถวายอัญชลีเป็นครั้งที่สอง

3 หลังจากที่พระองค์ได้เสด็จออกบรรพชาแล้ว ได้ทรงศึกษาค้นคว้า
หาทางตรัสรู้พระอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณด้วยวิธีการต่าง ๆ อยู่ถึง 6 พรรษา วิธีหนึ่งที่ทรงปฏิบัติคือการบำเพ็ญทุกกรกิริยา
ทุกกรกิริยา เป็นการทรมานตนให้ลำบากด้วยประการต่าง ๆ เริ่มแต่ทรงกัดพระทนต์ด้วยพระทนต์
กดพระดาลด้วยพระชิวหา ผ่อนลมหายใจเข้าออกทีละน้อย เสวยพระกระยาหารแต่น้อยจนถึงไม่เสวยเลย จนร่างกายซูบผอม ยากที่ผู้ใดจะทำได้เท่าเทียมกับพระองค์ นับเป็นความเพียรอย่างอุกฤษฏ์ โดยมีพระปัญจวัคคีย์ทั้ง 5 เป็นผู้อุปัฏฐากและเป็นพยาน แต่การปฏิบัติดังกล่าวไม่ใช่ทางแห่งความตรัสรู้ และพระองค์ได้ทรงเลิกในเวลาต่อมา

ศุภนิมิตแห่งพิณสามสาย
พระมหาบุรุษได้กระทำความเพียรอย่างแรงกล้าถึงขั้นอุกฤษฏ์ ณ ตำบลอุรุเวลาเสนานิคม แคว้นมคธ ในชมพูทวีป ถึงวาระที่ 3 คือ อดพระกระยาหารจนพระวรกายซูบผอม ซวนเซแทบจะทรงพระกายอยู่ไม่ได้นั้น อุปมาญาณก็ได้เกิดขึ้นในมโนธาตุของพระองค์ว่า "อันความเพียร ถ้าย่อหย่อนก็เสียผลที่หวัง ถ้าเคร่งครัดเกินไปก็ให้ผลเสียหาย" ต่อเมื่อกระทำได้พอดีทั้งกายและใจจึงจะเกิดผลต่อผู้บำเพ็ญ ดุจพิณสามสาย ถ้าหย่อนนักมักไม่ดัง ถ้าตึงนักมักขาด ต่อเมื่อพอดีจึงจะให้เสียงนิ่มนวลฟังได้ไพเราะ
ภาพนี้ พระโบราณาจารย์ได้แสดงเป็นบุคคลาธิษฐานว่า เมื่อพระมหาบุรุษบำเพ็ญเพียรอย่างอุกฤษฏ์ จวนเจียนพระชนม์จะแตกสลายอยู่นั้น ท้าวสักกะเทวราช ที่คอยให้ความช่วยเหลืออนุเคราะห์ แก่ธรรมจารีชนทั้งหลายอยู่เบื้องบน ได้เห็นความตั้งใจอันเด็ดเดี่ยวของพระมหาบุรุษ จะไร้ผลเสียเปล่า จึงได้ถือพิณสามสาย เสด็จลงมาดีดถวาย สายที่หย่อนยาน ดีดเข้าไม่ดัง สายที่ตึงนักดีดเข้าก็ขาด สายที่สามพอดีดีดเข้าประสานเสียงกลมกลืนไพเราะ พระมหาบุรุษได้สติ จึงยึดเอาพิณสายกลางที่พอดี มาเป็นแนวทางปฏิบัติ คือตั้งความเพียรทางใจ ให้เป็นไปพอดี ไม่หย่อน ไม่ตึง จึงเรียกว่ามัชฌิมาปฏิปทา จึงสำเร็จพระโพธิญาณสมประสงค์
บรรดาปัญจวัคคีย์ เมื่อเห็นพระองค์เลิกทุกกรกิริยา กลับมาเสวยพระกระยาหาร ก็คลายศรัทธา พากันหลีกไป

4 เมื่อพระมหาบุรุษทรงชนะมารแล้วนั้น   พระอาทิตย์กำลังจะอัสดง  ราตรีเริ่มย่างเข้ามา  พระมหาบุรุษยังคงประทับนั่งไม่หวั่นไหวที่โพธิบัลลังก์  ใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ์  ทรงเริ่มบำเพ็ญสมาธิให้เกิดในพระทัยด้วยวิธีที่เรียกว่าเข้าฌาน  แล้วทรงบรรลุญาณ พระมหาบุรุษได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งเกิดขึ้นในวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6 ทรงมีพระนามใหม่ว่า ว่า 'อรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า' แปลว่าพระผู้ตรัสรู้ธรรมเครื่องหลุดพ้นจากกิเลสโดยชอบด้วยพระองค์เอง

5 ระหว่างที่พระพุทธเจ้ายังไม่ตัดสินใจพระทัยว่าจะทรงแสดงธรรมโปรดใครเพื่อประกาศพระศาสนา นับตั้งแต่ตรัสรู้เป็นต้นมานี้ ได้เสด็จแปรสถานที่ประทับแห่งละ 7 วัน

ขอบคุณครับพี่แป็ปสำหรับกิจกรรมดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ย. 2553, 05:37:27 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ prince_tiger

• ตติยะ
    • MSN Messenger - i_have_a_story@windowslive.com
    • Yahoo Instant Messenger - nikky.human@yahoo.com
    • อีเมล
ตอบ: คําถาม 3 รางวัลมาแล้วครับ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 05:46:08 »
ตอบไวแท้ครับพี่น้อง  :004: เพิ่งจะได้ 3 ข้อเอง

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 06:08:15 »
ไวจริงๆยังไม่ทันได้เข้าไปท่องเวปเลย

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 06:17:59 »
ขอบคุณครับสำหรับกิจกรรมดีๆ  วันนี้ของรางวัล มีตั้ง 3 ชุดแหนะครับ

หน้าเสือลงยาสวยงดงามมากครับ รุ่นนี้พิธีดีมาก   :015: รีบตอบๆเข้ามานะครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ย. 2553, 06:23:11 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 06:33:15 »

1.มีท้าวมหาพรหมทั้งสี่ มายกแท่นบรรทมของพระนาง ไปวางไว้ใต้ต้นรังใหญ่ ณ ป่าหิมพานต์ แล้วเหล่าเทพธิดานำพระนางไปสรงสนานใน สระอโนดาต เพื่อชำระล้างมลทิน แล้วมีช้างเผือกเชือกหนึ่งชูดอกบัวขาวลงมาจากภูเขาเงินภูเขาทอง ร้องบันลือลั่น เข้ามายังปราสาท ทำประทักษิณเวียนขวา3 รอบ แล้วเข้าสู่อุทรเบื้องขวาของพระนาง
2. "ปฐมฌาน"
3.  พระมหาบุรุษทรงทดลองทุกกรกิริยาเป็นพรตอย่างหนึ่งซึ่งนักบวชสมัยนั้นนิยมทำกัน  มีตั้งแต่อย่างต่ำธรรมดา  จนถึง ขั้นอาการปางตายที่เกินวิสัยสามัญมนุษย์จะทำได้อย่างยิ่งยวด  ปางตาย  คือ  กัดฟัน  กลั้นลมหายใจเข้าออก  และอดอาหาร
   พระมหาบุรุษทรงทดลองดูทุกอย่าง จนบางครั้ง  เช่น  คราวลดเสวยอาหารน้อยลงๆ  จนถึง
งดเสวยเลย   แทบสิ้นพระชนม์   พระกายซูบผอม   พระโลมา (ขน)   รากเน่าหลุดออกมา  เหลือแต่หนังหุ้ม
กระดูก  เวลาเสด็จดำเนินถึงกับซวนเซล้มลง
   ทรงทดลองดูแล้วก็ทรงประจักษ์ความจริง  ความจริงที่ว่านี้  กวีท่านแต่งเป็นปุคคลาธิษฐาน 
คือ  พระอินทร์ถือพิณสามสายมาทรงดีดให้ฟัง  สายพิณที่หนึ่งลวดขึงตึงเกินไปเลยขาด  สายที่สองหย่อน
เกินไปดีดไม่ดัง  สายที่สามไม่หย่อนไม่ตึงนัก  ดีดดัง  เพราะ
   พระอินทร์ดีดพิณสายที่สาม  (มัชฌิมาปฏิปทา)   ดังออกมาเป็นความว่า   ไม้สดแช่อยู่ในน้ำ 
ทำอย่างไรก็สีให้เกิดไฟไม่ได้  ถึงอยู่บนบก  แต่ยังสด  ก็สีให้เกิดไฟไม่ได้  ส่วนไม้แห้งและอยู่บนบกจึงสีให้
เกิดไฟได้   อย่างแรกเหมือนคนยังมีกิเลสและอยู่ครองเรือน   อย่างที่สองเหมือนคนออกบวชแล้ว   แต่ใจยัง
สดด้วยกิเลส  อย่างที่สามเหมือนคนออกบวชแล้วใจเหี่ยวจากกิเลส
   พอทรงเห็นหรือได้ยินเช่นนั้น    พระมหาบุรุษจึงทรงเลิกบำเพ็ญทุกกรกิริยา    ซึ่งเป็นความ
เพียรทางกาย   แล้วเริ่มกลับเสวยอาหารเพื่อบำเพ็ญความเพียรทางใจ  พวกปัญจวัคคีย์ทราบเข้าก็เกิดเสื่อม
ศรัทธา   หาว่าพระมหาบุรุษคลายความเพียรเวียนมาเพื่อกลับเป็นผู้มักมากเสียแล้ว   เลยพากันละทิ้งหน้าที่
อุปัฏฐากหนีไปอยู่

4. ทรงมีพระนามใหม่ว่า "อรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า" แปลว่า พระผู้ตรัสรู้ธรรมเครื่องหลุดพ้นจากกิเลสโดยชอบด้วยพระองค์เอง

5.ได้เสด็จแปรสถานที่ประทับแห่งละ ๗ วัน

:053: ขอร่วมสนุกด้วยคน และ ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆครับ
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 07:21:31 »
1.ทรงสุบินนิมิตว่า “มีท้าวมหาพรหมทั้งสี่ มายกแท่นบรรทมของพระนาง ไปวางไว้ใต้ต้นรังใหญ่ ณ ป่าหิมพานต์ แล้วเหล่าเทพธิดานำพระนางไปสรงสนานใน สระอโนดาต เพื่อชำระล้างมลทิน แล้วมีช้างเผือกเชือกหนึ่งชูดอกบัวขาวลงมาจากภูเขาเงินภูเขาทอง ร้องบันลือลั่น เข้ามายังปราสาท ทำประทักษิณเวียนขวา3 รอบ แล้วเข้าสู่อุทรเบื้องขวาของพระนาง ”

2."ปฐมฌาน"

3.พระมหาบุรุษทรงทดลองทุกกรกิริยาเป็นพรตอย่างหนึ่งซึ่งนักบวชสมัยนั้นนิยมทำกัน  มีตั้งแต่อย่างต่ำธรรมดา  จนถึง ขั้นอาการปางตายที่เกินวิสัยสามัญมนุษย์จะทำได้อย่างยิ่งยวด  ปางตาย  คือ  กัดฟัน  กลั้นลมหายใจเข้าออก  และอดอาหาร
   พระมหาบุรุษทรงทดลองดูทุกอย่าง จนบางครั้ง  เช่น  คราวลดเสวยอาหารน้อยลงๆ  จนถึง
งดเสวยเลย   แทบสิ้นพระชนม์   พระกายซูบผอม   พระโลมา (ขน)   รากเน่าหลุดออกมา  เหลือแต่หนังหุ้ม
กระดูก  เวลาเสด็จดำเนินถึงกับซวนเซล้มลง
   ทรงทดลองดูแล้วก็ทรงประจักษ์ความจริง  ความจริงที่ว่านี้  กวีท่านแต่งเป็นปุคคลาธิษฐาน  
คือ  พระอินทร์ถือพิณสามสายมาทรงดีดให้ฟัง  สายพิณที่หนึ่งลวดขึงตึงเกินไปเลยขาด  สายที่สองหย่อน
เกินไปดีดไม่ดัง  สายที่สามไม่หย่อนไม่ตึงนัก  ดีดดัง  เพราะ
   พระอินทร์ดีดพิณสายที่สาม  (มัชฌิมาปฏิปทา)   ดังออกมาเป็นความว่า   ไม้สดแช่อยู่ในน้ำ  
ทำอย่างไรก็สีให้เกิดไฟไม่ได้  ถึงอยู่บนบก  แต่ยังสด  ก็สีให้เกิดไฟไม่ได้  ส่วนไม้แห้งและอยู่บนบกจึงสีให้
เกิดไฟได้   อย่างแรกเหมือนคนยังมีกิเลสและอยู่ครองเรือน   อย่างที่สองเหมือนคนออกบวชแล้ว   แต่ใจยัง
สดด้วยกิเลส  อย่างที่สามเหมือนคนออกบวชแล้วใจเหี่ยวจากกิเลส
   พอทรงเห็นหรือได้ยินเช่นนั้น    พระมหาบุรุษจึงทรงเลิกบำเพ็ญทุกกรกิริยา    ซึ่งเป็นความ
เพียรทางกาย   แล้วเริ่มกลับเสวยอาหารเพื่อบำเพ็ญความเพียรทางใจ  พวกปัญจวัคคีย์ทราบเข้าก็เกิดเสื่อม
ศรัทธา   หาว่าพระมหาบุรุษคลายความเพียรเวียนมาเพื่อกลับเป็นผู้มักมากเสียแล้ว   เลยพากันละทิ้งหน้าที่

4.ทรงมีพระนามใหม่ว่า ว่า 'อรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า' แปลว่าพระผู้ตรัสรู้ธรรมเครื่องหลุดพ้นจากกิเลสโดยชอบด้วยพระองค์เอง

5.ได้เสด็จแปรสถานที่ประทับแห่งละ  ๗  วัน    ที่เห็นอยู่ตามภาพนี้เป็นสัปดาห์ที่สาม  และสถานที่ประทับก็เป็นแห่งที่สาม  คือ ใต้ต้นมุจลินทร์  ซึ่งอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ของต้นพระศรีมหาโพธิ์

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมสนุก ๆ ดีดีแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ย. 2553, 07:22:58 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 07:24:32 »
1.พระนางสิริมหามายากำลังบรรทมหลับสนิทในพระแท่นที่บรรทมแล้ว ทรงสุบินนิมิตว่าพระนางไปอยู่ป่าหิมพานต์ ได้มีช้างเผือกเชือกหนึ่งลงมาจากยอดเขาสูงเข้ามาหาพระนาง
- ปฐมสมโพธิพรรณนาเหตุการณ์ตอนนี้ว่า "...มีเศวตหัตถีช้างหนึ่ง....ชูงวงอันจับบุณฑริกปทุมชาติสีขาวเพิ่งบานใหม่ มีเสาวคนธ์หอมฟุ้งตลบ แล้วร้องโกญจนาทเข้ามาหาในกนกวิมาน แล้วกระทำประทักษิณพระองค์อันบรรทมถ้วนสามรอบ แล้วเหมือนเข้าไปในอุทรประเทศ ฝ่ายทักษิณปวัศว์แห่งพระราชเทวี
2.ปฐมฌาน
3.พระมหาบุรุษทรงทดลองทุกกรกิริยาเป็นพรตอย่างหนึ่งซึ่งนักบวชสมัยนั้นนิยมทำกัน  มีตั้งแต่อย่างต่ำธรรมดา  จนถึง ขั้นอาการปางตายที่เกินวิสัยสามัญมนุษย์จะทำได้อย่างยิ่งยวด  ปางตาย  คือ  กัดฟัน  กลั้นลมหายใจเข้าออก  และอดอาหาร
   พระมหาบุรุษทรงทดลองดูทุกอย่าง จนบางครั้ง  เช่น  คราวลดเสวยอาหารน้อยลงๆ  จนถึง
งดเสวยเลย   แทบสิ้นพระชนม์   พระกายซูบผอม   พระโลมา (ขน)   รากเน่าหลุดออกมา  เหลือแต่หนังหุ้ม
กระดูก  เวลาเสด็จดำเนินถึงกับซวนเซล้มลง
   ทรงทดลองดูแล้วก็ทรงประจักษ์ความจริง  ความจริงที่ว่านี้  กวีท่านแต่งเป็นปุคคลาธิษฐาน 
คือ  พระอินทร์ถือพิณสามสายมาทรงดีดให้ฟัง  สายพิณที่หนึ่งลวดขึงตึงเกินไปเลยขาด  สายที่สองหย่อน
เกินไปดีดไม่ดัง  สายที่สามไม่หย่อนไม่ตึงนัก  ดีดดัง  เพราะ
   พระอินทร์ดีดพิณสายที่สาม  (มัชฌิมาปฏิปทา)   ดังออกมาเป็นความว่า   ไม้สดแช่อยู่ในน้ำ 
ทำอย่างไรก็สีให้เกิดไฟไม่ได้  ถึงอยู่บนบก  แต่ยังสด  ก็สีให้เกิดไฟไม่ได้  ส่วนไม้แห้งและอยู่บนบกจึงสีให้
เกิดไฟได้   อย่างแรกเหมือนคนยังมีกิเลสและอยู่ครองเรือน   อย่างที่สองเหมือนคนออกบวชแล้ว   แต่ใจยัง
สดด้วยกิเลส  อย่างที่สามเหมือนคนออกบวชแล้วใจเหี่ยวจากกิเลส
   พอทรงเห็นหรือได้ยินเช่นนั้น    พระมหาบุรุษจึงทรงเลิกบำเพ็ญทุกกรกิริยา    ซึ่งเป็นความ
เพียรทางกาย   แล้วเริ่มกลับเสวยอาหารเพื่อบำเพ็ญความเพียรทางใจ  พวกปัญจวัคคีย์ทราบเข้าก็เกิดเสื่อม
ศรัทธา   หาว่าพระมหาบุรุษคลายความเพียรเวียนมาเพื่อกลับเป็นผู้มักมากเสียแล้ว   เลยพากันละทิ้งหน้าที่
4.'อรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า' แปลว่าพระผู้ตรัสรู้ธรรมเครื่องหลุดพ้นจากกิเลสโดยชอบด้วยพระองค์เอง
5.ได้เสด็จแปรสถานที่ประทับแห่งละ 7 วัน
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

• สัตตมะ
  • **
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 07:28:56 »
สงสัยงวดนี้ต้องปิดกระทู้เร็วนะครับ..
เพราะตอบถูกทั้ง 4 ท่านเลย

แต่รางวัลมีแค่ 3 รางวัล...ดังนั้น รางวัลท่านที่4
ไหนๆเข้ามาตอบและถูกด้วย...
ผมจัดเป็นเหรียญ หลวงพ่อเปิ่นให้นะครับ...ถือว่าเป็นรางวัล ท่านที่มีน้ำใจ มาร่วมสนุกครับ.

กระทู้ปิดแล้วนะครับ..
ได้ผู้ชนะทั้ง 4 ท่านครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 07:33:39 »
ท่านที่ชนะรางวัลนะครับ...

นายธรรมะ(เหรียญหน้าเสือลงยาหลวงพ่อเปิ่น)

Chotipat(เหรียญหน้าเสือลงยา หลวงพ่อเปิ่น)

ซาดุยฮุย(เหรียญหน้าเสือลงยาหลวงพ่อเปิ่น)

hangman69(เหรียญเสมาหลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ นะครับ)

กรุณาเมล์ ชื่อ ทีอยู่ให้ชัดเจนมาที่ผมนะครับ..
น้องธรรมะ ไม่ต้อง เพราะผมมีอยู่แล้วครับ...พี่จะส่งรางวัลไปให้พร้อมตะกรุดจ้าๆๆๆ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 07:36:55 »

นายธรรมะ(เหรียญหน้าเสือลงยาหลวงพ่อเปิ่น)

Chotipat(เหรียญหน้าเสือลงยา หลวงพ่อเปิ่น)

ซาดุยฮุย(เหรียญหน้าเสือลงยาหลวงพ่อเปิ่น)

hangman69(เหรียญเสมาหลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ นะครับ)

กรุณาเมล์ ชื่อ ทีอยู่ให้ชัดเจนมาที่ผมนะครับ..
น้องธรรมะ ไม่ต้อง เพราะผมมีอยู่แล้วครับ...พี่จะส่งรางวัลไปให้พร้อมตะกรุดจ้าๆๆๆ

ไม่รู้จะขอบคุณยังไงแล้ว แต่ก็ ขอบคุณครับ  36;

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 07:42:43 »

ขอบคุณมากครับ   สนุกกับเกมส์จริง ๆ และได้ความรู้ด้วย

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 08:15:26 »
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ   
 :008:ดีใจจังได้รางวัล...(อีกแล้ว)  :008:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 08:53:58 »
ขอบคุณพี่เป็ปซี่ด้วย สำหรับกิจกรรมดีๆ
ขอยินดีกับพี่ๆ สมาชิกที่ตอบถูกได้นะครับ พี่นายธรรมะได้สองเด้งเลย  :016: :015:
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 ก.ย. 2553, 09:05:45 »
ขอบคุณครับพี่ที่ยังมอบให้อีกรางวัล

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ก.ย. 2553, 04:05:26 »
ไม่ทันครับ ท่านผู้มีเกียรติ เป็นกำลังใจในความมานะแล้วกันครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ก.ย. 2553, 05:22:23 »
ไม่เคยทันเลย หุหุ สงสัยต้องปล้นน้องธรรมมะ อิอิ
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ก.ย. 2553, 06:37:56 »
ไม่เคยทันเลย หุหุ สงสัยต้องปล้นน้องธรรมมะ อิอิ

ไอหย่า   :049: สงสัยต้องเอาระบบเซ็นเซอร์กับระบบป้องกันภัยติดตั้งที่บ้านแล้วละ  :093:

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 ก.ย. 2553, 06:06:45 »
จะบอกว่าตอบไวเฉยๆไม่ได้แล้วครับพี่น้อง  ต้องบอกไวโคตรๆเก่งจังเลยครับ ต้องยกนิ้วให้เลย :016: :015:

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 ก.ย. 2553, 11:07:48 »
ยินดีกับผู้ที่ได้รับรางวัลทุกท่านครับ