ผู้เขียน หัวข้อ: ลายสักที่เหมาะสม  (อ่าน 14635 ครั้ง)

ออฟไลน์ ibabynew

• ตติยะ
ลายสักที่เหมาะสม
« เมื่อ: 01 ต.ค. 2553, 11:29:10 »

ก่อนอื่นต้องขอนมัสการพระอาจารย์สักทุกท่านค่ะ    :001: :001:

กระทู้นี้สร้างขึ้นเพื่อเป็นเกล็ดความรู้ให้กับบุคคลทั่วไป ไม่ได้มีเจตนาใดๆ ข้อมูลดังกล่าวอาจเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล และต้องการที่จะรับฟังความคิดเห็นจากพี่ๆน้องๆและใคร่ขอความคิดเห็นจากผู้รู้ด้วยค่ะ

ประการแรก ลายสักใดที่มิควรสักในที่ที่ต่ำกว่าเอว(สำหรับผู้ชาย) เพราะผู้หญิงไม่สักอยู่แล้ว
   ประการที่สอง  ลายสักใดที่ผู้หญิงไม่ควรสัก

โดยความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ลายสักที่จะสักได้ในที่ต่ำกว่าเอวนั้นควรเป็นยันต์ที่มีความหมายสื่อในทางเมตตาจากเพศตรงข้าม ที่ดิฉันทราบก็คือยันต์เพรชพญาธร ยันต์กันงู นางพิมพ์ อย่างอื่นไม่ทราบค่ะ มีข้อข้องใจอีกหนึ่งอย่างค่ะ หงษ์ สักที่ต้นขาได้ด้วยเหรอคะ ดิฉันเคยเห็น ขอความเมตตาจากผู้รู้ด้วยนะคะ จะได้สักยันต์ที่เหมาะสม เพราะดิฉันมีความเชื่ออย่างหนึ่งว่า การสักยันต์อันเป็นของสูงถ้าสักในที่ต่ำจะทำให้ชีวิตของเราตกต่ำไปด้วย  ที่ถามอย่างนี้ ดิฉันไม่ได้สักเองนะคะ ดิฉันเป็นผู้หญิงไม่สมควรสักในที่ที่ต่ำกว่าเอวอยู่แล้วค่ะ อยากทราบข้อมูลไว้เป็นความรู้ค่ะ ดิฉันมีเพื่อนมาสักหลายคนจะได้ให้ข้อมูลกันได้

สำหรับผู้หญิงนั้น ดิฉันคิดว่าไม่ควรสัก พ่อปู่ฤๅษี เพราะยันต์พ่อปู่นั้นเป็นยันต์ครูเป็นบรมจารย์ของอาจารย์สัก ดิฉันจึงคิดว่า ถ้าเรานับถือท่านเราควรบูชาท่านในลักษณะอื่นแทนค่ะ เคยเห็นมีผู้หญิงบางคนมาขอกับพระอาจารย์ท่านหนึ่ง แต่พระอาจารย์ไม่สักให้เพราะไม่สมควรและอีกอย่างอยู่ในพรรษาแต่ถึงไม่อยู่ในพรรษาหลวงพี่ก็มิสักให้ผู้หญิงอยู่แล้ว และที่สำคัญการสักพ่อปู่นั้นควรสักในวันพฤหัสบดีเพราะเชื่อว่าเป็นวันครู  เราอาจเช่าเศียรเล็กๆไว้ห้อยคอ หรือบูชาเศียรใหญ่ไว้ที่บ้าน เชื่อกันว่า ถ้าเราบูชาเศียรเราต้องไหว้ด้วยผลไม้ทุกวันพฤหัสบดี ถ้าเราบูชาดีชีวิตเราก็ดีไปด้วย ส่วนยันต์อื่นๆที่ผู้หญิงไม่ควรสักดิฉันยังไม่ทราบข้อมูลที่แน่ชัด โดยส่วนตัวแล้วดิฉันคิดว่าผู้หญิงอย่างเราควรสักยันต์ที่มีความหมายด้านเมตตา แต่ก็สักคงกระพัน ยันต์ครูบ้าง และอีกอย่างไม่สักเสือ หนุมาน ลิงลม เพราะกลัวค่ะ มิได้กลัวลอยสักแต่กลัวจะควบคุมตัวเองไม่ได้ถ้าเกิดอาการของขึ้น เพราะยังไงเราก็เป็นผู้หญิงจะส่งเสียงหวีดร้องอย่างนั้นคงไม่เหมาะ(ตอนมีพิธีไหว้ครู เห็นผู้หญิงของขึ้นควบตุมตัวเองไม่ได้เลย คนที่จับผู้ชายทั้งนั้น ศิษยานุศิษย์คงมิได้คิดอะไร แต่ในสายตาผู้คนจำนวนมากมันน่าสมเพชค่ะ และอีกอย่างในจำนวนผู้คนที่มากมายนั้นเรามิอาจรู้ว่าผู้ใดคิดฉวยโอกาสรึป่าว เคยเห็นผู้หญิงดิ้นถูกจับน่าอกเต็มๆ เสียหายมั้ยล่ะ)

ความคิดเห็นของดิฉันก็มีเพียงเท่านี้ค่ะ ผิดถูกประการใดโปรดอภัยให้กันด้วยนะคะ เพราะความคิดเห็นของแต่ละบุคคลย่อมต่างกัน  ดิฉันขอความเมตตาจากผู้รู้ด้วยนะคะ ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าด้วยค่ะ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: ลายสักที่เหมาะสม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ต.ค. 2553, 11:53:26 »

ลายสักที่คุณพูดมาข้างต้นก็ถูกนะครับ  แต่สิ่งสำคัญหลวงพี่ที่ท่านเมตตาสักให้  ท่านคงทราบว่าจะเมตตาอะไรให้เราและอยู่ตำแหน่งไหน?
ถ้ามีการขอบางครั้ง ผมเห็นหลวงพี่ท่านยังไม่ให้เลยครับ  ท่านมองจากความเหมาะสม ลายสักบางคนที่สัก ที่คุณเห็นอาจจะไม่ได้ไม่มาจากที่วัดบางพระที่เดียว เพราะศิษย์ที่วัดบางพระ บางท่านก็สักจากที่อื่นมา ไม่ลองถามเขาล่ะครับ ว่าสักที่ไหนมาหรือว่าพระหรือฆาราวาสท่านใดสักให้  สิ่งที่คุณเห็นอาจจะไม่ใช่สิ่งที่คุณคิดก็เป็นได้นะครับ แล้วผู้หญิงที่ของขึ้นนั้น ที่คุณบอกว่าเห็นโดนจับหน้าอกนั้นในงานไหว้ครู  ส่วนมากผมเจอแต่ผู้ชายที่ของขึ้นนะครับ  ยังไม่เคยเห็นสักทีว่าผู้หญิงของขึ้น  แต่ถ้าผู้หญิงของขึ้นมาจริงๆ ผมว่าเพื่อนๆที่มากับเขาคงช่วยจับกันเองก่อนลุกวิ่งไปหาปรัมพิธีนะครับ  

ขอบคุณครับ

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ต.ค. 2553, 11:58:43 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 12:35:41 »
เข้ามาหาความรู้ครับ

ผมว่่า พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ ทุกท่าน ท่านดูความเหมมาะสมให้แล้วครับ ไม่คิดมากครับ

ส่วนเรื่อง ของขึ้นถ้าเป็นผู้หญิงส่วนมาก พระอาจารย์แต่ละท่าน ท่านเมตาเป็นยันต์ สะมากกว่าครับผมว่า

ผู้หญิงไม่ได้ไป สู้รบปรบมือ กับใครหรอกครับ เสริมดวงเสริมโชคลาภ ก็สุดยอดแล้วครับ

ออฟไลน์ ibabynew

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 12:42:48 »
   ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคะ ดิฉันเองก็ข้องใจไม่น้อยเลยเพราะดิฉันสอบถามเขาแล้ว ปรากฏว่าเป็นพระอาจารย์ท่านหนึ่งค่ะ ดิฉันไม่ขอเอ่ยนามนะคะเพราะดิฉันไม่มีเจตนาใดๆที่จะเป็นการลบลู่พระอาจารย์ท่านใดเลย ดิฉันจึงเกิดข้อสงสัยว่าสักได้ด้วยเหรอ
   ดิฉันทราบมาว่าปัจจุบันในวัดมีอาจารย์สักนอกจากพระอาจารย์สักอยู่หลายท่าน แล้วยังมีลายสักแบบที่ไม่ใช่ค่าครู 25 บาทด้วย จึงอยากทราบข้อมูลในเรื่องนี้เป็นอย่างมาก เพราะคนที่มาสักอาจไม่ทราบ อยากสักอะไรก็ได้ตามใจตนเองอ่ะค่ะ

ส่วนในงานไหว้ครูปีนี้เห็นจะจะเลยค่ะ ดิฉันอยู่ทางด้านโบสถ์เก่า มีผู้หญิงคนหนึ่งของขึ้นบ่อยมากไม่มีสติเลยค่ะถูกอุ้มออกจากปรัมพิธีแต่ก็ดื้อเข้ามาอีก แล้วก็เป็นเหมือนเดิมอีกจนเสร็จพิธี  มีผู้ชายจับอยู่หลายคนแต่ไม่ใช่กรณีที่จับแล้วถูกหน้าอกนะคะ แต่รู้สึกว่าจะนุ่งสั้นด้วยเพราะเห็นใช้ผ้าคลุมผูกเอวไว้ ในตอนนั้นดิฉันไม่รู้หรอกค่ะว่าคนที่จับและอุ้มเธอเป็นเพื่อนเธอรึป่าว แต่ในสายตาคนที่อยู่ตรงนั้นมีเสียงกระซิบว่าดูไม่ดีเลย(มีหลายคำพูดแต่ไม่สุภาพค่ะ)ไม่เอ่ยดีกว่า สื่อต่างชาติจำนวนไม่น้อยที่อยู่ตรงนั้น เอาเป็นว่าดิฉันน้อมรับคำชี้แนะจากทุกท่าน  ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 05:55:15 »
ผมว่าสำหรับวัดบางพระ เรื่องข้อห้ามและความเหมาะสมของลายสักทั้งหญิงชายนั้นพระอาจารย์ท่านสืบทอดกันมาเป็นอย่างดีแล้ว ส่วนเรื่องที่มีการสักโดยให้คนไปสักเลือกลายเลือกตำแหน่งได้หรือไม่ใช่ค่าครู 25 บาทตามหลักปฏิบัติของวัด ถ้าคนส่วนใหญ่เห็นว่าไม่สมควรก็น่าจะกำชับกวดขันกัน ไม่ให้มรดกชิ้นเอกของหลวงปู่ท่านต้องผิดเพี้ยนไปนะครับ

ส่วนพิธีไหว้ครูถ้าเห็นคนฉวยโอกาสก็ต้องแจ้งผู้ดูแลเดี๋ยวนั้นเลยดีที่สุดครับ ไม่งั้นจะกลายเป็นภาพลบเผยแพร่ออกไป

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 06:46:38 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 07:24:31 »
เห็นด้วยกับคุณคนรักษ์รพะและคุณrantiครับ

ออฟไลน์ human_drama

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ต.ค. 2553, 10:48:02 »
1. พระอาจารย์ท่านดูความเหมาะสมดีแล้ว ว่าควรวางยันต์ตรงไหน ยันต์ไหนเหมาะสมกับบุคคลไหน

2.เรื่องค่าครูนั้นผมคิดว่า บางคนอาจใส่เพิ่ม เพื่อความเป็น  ศิริมงคล อย่างเช่น 99 เพื่อความก้าวหน้า บางคนก็อาจจะให้ด้วยใจรักครูบาอาจารย์

3.เรื่องของขึ้น แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนคับ ใครคิดไม่ดีก้อคือไม่ดี แม้กระทั่งผู้ชายเอง ถ้าคนคิดว่าไม่ดี มันก็ห้ามไม่ได้ อย่างเช่น
ผู้ชายคนนี้สักเต็มตัวเหมือนเป็นโจรเลย เป็นต้น อยู่ที่มุมมองของแต่ละคน แต่ลูกศิษวัดบางพระรู้ดีว่าสิ่งนี้คืออไร

4.ในกรณีของขึ้นโดนจับหน้าอก เป็นไปได้น้อยมาก เพราะว่าผู้หญิงส่วนน้อยที่จะข้องขึ้น คนเราคงไม่คิดมางานบุญเพื่อจะมาจับหน้าอกหลอกครับ
ผมว่านะถึงในงานพิธีจะมีคนไม่ดีปะปน แต่ผมว่าคนเราคงไม่คิดจะมาหลอกจับหน้าอกหลอก ผู้หญิงที่มาส่วนใหญ่ก็มากับเพื่อนกับแฟนบ้าง
จะวิ่งเข้าสู้หน้าพิธี โอกาศก้อน้อยเข้าไปใหญ่ (ส่วนถ้าใครทำเช่นนั้นจริงโดยเจตนา หลวงปู่ท่านไม่ปกป้องหลอกครับ ถือว่าพิธียังไม่จบก็ผิดศิลกันแล้ว)

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 01:37:19 »
 :058:ลายสักทุกๆลายที่ได้รับเมตตาจากพระอาจารย์โดยการไม่ขอ
ปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปตามการพิจารณาของพระอาจารย์ ผมว่าไม่มีลายยันต์ใดที่ไม่เหมาะสมแน่นอน :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2553, 01:38:03 โดย leaflet »

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 08:36:38 »
เห็นด้วยกับคุณleafletครับ

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 03:02:20 »
สิ่งที่พระอาจารย์ท่านเมตตาให้ศิษย์แต่ละคนนั้น ท่านย่อมเห็นว่าเหมาะสมกับบุคคลนั้นอยู่แล้วค่ะ
อย่างที่พี่เจมส์ คนรักษ์พระ กล่าวไว้ ถ้ามีการขอบางครั้ง ผมเห็นหลวงพี่ท่านยังไม่ให้เลยครับ  ท่านมองจากความเหมาะสม

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ narupong

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 09:38:07 »
หลวงพี่เขาก็ให้สิงดีๆเเล้วมันก็ดีทุกยันต์ครับ

จะขออีกทำไม่

ถูกผิดประการได้ขอคำชีเเนะด้วยครับ :054: :054:

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ต.ค. 2553, 10:24:32 »
คิดมากไปป่าวครับ เรื่องการสักพระอาจารย์ท่าน เห็นตามสมควรครับ ส่วนเรื่องของขึ้นแล้วจับ นั้น คงไม่มีใครมองไม่ดีหรอกครับเพราะทุกคนรู้ๆกันอยุ่ครับ ทุกคนทำด้วยใจ ไม่ใช้ฉวยโอกาศ เจ้าของกระทู้วางใจได้ครับ :060:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2553, 10:25:36 โดย nut@coffee »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 09:50:43 »
ถ้าเป็นการสักจากวัดบางพระ.....ให้พระอาจารย์หรืออาจารย์ท่านเมตตาให้ ท่านดูให้เองเรื่องตำแหน่งการสัก ลายยันต์และ ความเหมาะสมครับ
เราเป็นศิษย์ก็มีหน้าที่รักษาและปฏิบัติให้อยู่ในข้อห้ามและข้อกำหนดของครูบาอาจารย์ก็พอ
ส่วนเรื่องของขึ้นของคุณผู้หญิงนั้น บางครั้งก็ต้องช่วยกันจับ แต่ถ้าดิ้นแรงก็อาจะมีไปโดนบ้างแต่ไม่ใช่เจตนาแน่นอนครับมันผิด ครูบาอาจารย์ท่านจะลงโทษเอา  :001:

ออฟไลน์ depp

• ความดี...สำคัญกว่าทุกสิ่ง
  • ปัญจมะ
  • มีน้ำใจ เมตตา เสียสละ
    • MSN Messenger - depp_trip.35@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 10:02:22 »
 :005: :005: :005:
  สวัสดิ์ดีครับ ท่าน ibabynew ผมว่าเสือกับหงษ์ ไม่ควรที่จะสักต่ำกว่าเอวครับ  :054: :043: :069:
รักการทำดีนะครับ แม้ใครไม่เห็นแต่ใจจะมีความสุขครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 04:31:28 »
เรื่องยันต์อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองตัดสินเรื่องแบบนี้ มีอะไรให้สอบถามจากพระอาจารย์ที่นับถือโดยตรงดีกว่าครับ พระอาจารย์จะพิจารณาตามความเหมาะสมให้กับทุกคนอยู่แล้วครับ คนขอก็ขอไปท่านจะให้หรือไม่ ท่านก็จะพิจารณาเองครับ
ปล.เรื่องของขึ้น ถ้าขึ้นจริง ไม่ว่าผู้หญิงหรือผู้ชาย คงไม่มีคำว่าไม่เหมาะสมครับ เพราะเกิดจากแรงศรัทธา และที่สำคัญคนที่เข้าร่วมพิธีคงไม่มีใครคิดฉวยโอกาสตามที่บอกมาหรอกครับ เพราะทุกคนก็มาเพราะแรงศรัทธา แต่ถ้าขึ้นปลอม ไม่ว่าชายหรือหญิง ก็ไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2553, 04:34:41 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ va-whan

• แมงป่อง...ผยองเดช
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 ต.ค. 2553, 10:35:00 »
แล้วแต่ความชอบนะคะ

ออฟไลน์ rapeet3

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 ต.ค. 2553, 10:49:04 »
แต่ถ้ามาขึ้นใกล้ๆผม  คงต้องรีบหลบครับ กลัว... :065: :065:

ออฟไลน์ เขี้ยวเสือ

• ตติยะ
  • ""บูชาคุณแผ่นดิน""
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 ต.ค. 2553, 08:22:09 »
 :054: พระท่านให้ตามความเหมาะสม...เหมาะสำหรับแต่ละบุคคล จงภูมิใจเถิดครับว่าได้สิ่งที่เป็นมงคลยิ่ง แล้วก็อย่าลืมปฏิบัติตนให้อยู่ในศีล ในธรรม พระคุ้มครอง สาธุ สาธุ  :114: :114: :114:

ออฟไลน์ ice

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 ต.ค. 2553, 12:01:27 »
ผมเองถึงแม้จะไม่ได้เป็นศิษย์วัดบางพระตั้งแต่แรกแต่เท่าที่หลังจากฝากตัวเป็นศิษย์ พระอาจารย์ท่านได้พิจจารณาแล้วจึงได้ให้มา
ของดีทั้งนั้นแหละครับแต่ต้องศัทธาและปฏิบัติให้ได้ครับ