ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่า ?  (อ่าน 2185 ครั้ง)

ออฟไลน์ putput

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากถามว่า ?
« เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 05:08:26 »
 :054:คือ ผมจะเรียนถามว่าเอาแบบละเอียดนะ ว่าคนที่เขาสักยันต์บางก็ของขึ้น แล้วคนที่ไม่ขึ้นหมายความว่าไงหรอ
คับเป็นเพราะว่าของไม่อยู่กับตัวเราหรือป่าว เพราะว่าตั้งแต่สักมาก็ไม่เคยขึ้นเลย
เห็น อาจารย์ผมบอกว่าที่ของขึ้น ให้รู้ว่าของยังอยู่กับตัวเรา นั้นตั้งแต่ผมสักมาของก็ไม่อยู่กับตัวผมเลยดิคับ ผมเลยอยากถามผู้รู้
แต่ผมศัรทา มากคับไม่งั้นผมคงไม่ดิ้นรนหาของดีติดตัวหรอกคับ ตอบทีคับ :062:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ตอบ: อยากถามว่า ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 05:36:50 »
ใช่ว่าของไม่ขึ้นแล้วของจะไม่มีครับบางคนจิตแข็งของก็ไม่ขึ้นครับ ผมสักน้ำมันเต็มหลังแล้วงานไหว้ครูทุกปีผมก็ไม่ขึ้นเหมือนกันพระอาจารย์หลายท่านกล่าวไว้ว่ามันเป็นเพราะว่าเราจิตแข็งครับแต่ผมรู้สึกวูบวาบนั่งมือ-เท้า-ตัวเกร็งไปหมดแค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับว่าหลวงปู่ยังอยู่กับเราไม่ต้องคิดมากหรอกครับเห็นเพื่อนๆที่ของขึ้นบอกว่าเหนื่อยนะครับเวลาของขึ้นงานไหว้ครูครั้งหน้าลองหลับตาดูสิครับ :058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 06:03:41 »
ใช่ว่าของไม่ขึ้นแล้วของจะไม่มีครับบางคนจิตแข็งของก็ไม่ขึ้นครับ ผมสักน้ำมันเต็มหลังแล้วงานไหว้ครูทุกปีผมก็ไม่ขึ้นเหมือนกันพระอาจารย์หลายท่านกล่าวไว้ว่ามันเป็นเพราะว่าเราจิตแข็งครับแต่ผมรู้สึกวูบวาบนั่งมือ-เท้า-ตัวเกร็งไปหมดแค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับว่าหลวงปู่ยังอยู่กับเราไม่ต้องคิดมากหรอกครับเห็นเพื่อนๆที่ของขึ้นบอกว่าเหนื่อยนะครับเวลาของขึ้นงานไหว้ครูครั้งหน้าลองหลับตาดูสิครับ :058:  :058:  :058:

ขออณุญาติ เจ้าของกระทู้ นะขอรับ

เห็นด้วยกับความเห็นของท่าน จิ๋ววัดตะกล่ำ ทุกประการ
และขอตอบเพิ่มกับความเห็นส่วนตัวว่า ของขึ้นหรือไม่ อยู่ที่จิต อยู่ที่ใจ หลวงพี่รูปที่สักให้ ข้าพเจ้านั้น พร่ำสอนเสมอว่า ของแบบนี้อยู่ที่จิต และ ศรัทธา ของอยู่กับตัวเราเสมอ ไม่จำเป็นต้องขึ้น เวลามีเหตุอันตราย ของจะคุ้มตัวเราเวลานั้น ไม่ต้องคิดมากครับ 9 ปี มานี้ ผมยังไม่ขึ้นเลย ขนาดสักเต็มหลัง แขน ขา หน้าอก ชายโครง สักทั้งหมึก และ น้ำมัน เหมือนของท่าน จิ๋ววัดตะกล่ำ อ่ะครับ หนาว ร้อน ขนลุก ตัวชา หน้าเห่อ แค่นี้ ก้พอแล้วครับ คนที่ไม่ขึ้นมีเยอะ มิใช่ท่านคนเดียว ขอแค่เรา ระลึกถึงครูบาอาจารย์ สวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิก่อนนอน แค่นี้ของดี ก็จะอยู่กับเราตลอดครับ
อยู่ที่จิตครับ อยู่ที่เราศรัทธา  สาธุ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 06:50:05 »
  ขออนุญาตผมก็ไม่เคยของขึ้นครับแต่ขนจะลุก  หนาวๆ  ร้อนๆ  ความเห็นผมเหมือนคุณจิ๋ววัดตะกล่ำและคุณโยมเพชรครับ

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 07:27:23 »
 ความเห็นเหมือนคุณจิ๋ววัดตะกล่ำ คุณโยมเพชร คุณviriyaครับ ผมเองของไม่เคยขึ้นเหมือนกันครับ แต่จะรู้สึกหน้าวูบๆวาบๆ และคันบริเวณที่สักครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 10:08:21 »
ของจะอยู่กับเราหรือเปล่าไม่มีใครรู้นอกจากตัวเราเองครับ ถ้าเชื่อมั่นและศรัทธา100%และไม่ทำผิดข้อห้าม ของนั้นยังอยู่กับเราแน่นอนครับ สบายใจได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 11:53:52 »
ความเห็นเหมือนคุณจิ๋ววัดตะกล่ำ คุณโยมเพชร คุณviriyaครับ ผมเองของไม่เคยขึ้นเหมือนกันครับ แต่จะรู้สึกหน้าวูบๆวาบๆ และคันบริเวณที่สักครับ

คุณviriya กับ คุณvithya  คนเดียวกันหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นแฝดกันครับใช้ภาพประจำตัวเหมือนกันเลย
ขออภัยที่ขี้สงสัยครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2553, 11:54:14 โดย Chotipat »
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 02:28:53 »
คนละคนครับภาพคนละภาพแต่ถ่ายสถานที่เดียวกันครับทำงานอยู่ที่เดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2553, 02:30:27 โดย viriya »

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 02:42:04 »
เป็นแฝดครับ สังเกตง่ายๆ viriyaผมสั้นกว่า ตัวใหญ่กว่าเล็กน้อย

ออฟไลน์ putput

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 03:24:06 »
ผมก็ศิษย์หลวงพ่อเหมือนกันคับ ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากนะคับแล้วท่ามีอะไรสงสัยผมจะมาถามอีกคับ :054:

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 06:48:46 »
แค่นั่งรถมาลงแยกท่านาก็รู้สึกขนลุกซู่ทุกครั้งแล้วค่ะ แค่นี้ก็รู้สึกดีแล้ว
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 07:23:56 »
เหมือนกันครับ เห็นด้วยอีกเสียงกับคุณ จิ๋ววัดตะกล่ำ ครับ

ผมก็ไม่เคยขึ่นครับ แต่เกร็งๆ แต่รู้สึกตัวครับ ขนลุกๆ  อะครับ