ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คำชี้แนะข้อห้าม  (อ่าน 1738 ครั้ง)

ออฟไลน์ artty1012

• ตติยะ
    • อีเมล
อยากได้คำชี้แนะข้อห้าม
« เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 09:54:00 »
ผมเพิ่งใหม่คับอยากรู้เกี่ยวกกับข้อห้ามด้วยคือ
1กินของไหว้ได้ไหม
2ดื่มน้ำดื่มเหล้าแก้วเดี๋ยวกันได้ไหม
3ใช้ผ้าเช็ดตัวเช็ดหัวเช็ดหน้าได้ไหม
4คนมาแตะจับหลังหัวไม่ได้จริงหรอแล้วคนนั้นเป็นผู้ใหญ่ที่เรานับถือคือญาติพี่น้อง
5กินข้าวเหลือที่เหลือแบบไหนไม่ได้
6ของอยู่ของเสื่อมเราจะรู้ได้ไง
7กินของงานศพได้ไหม
และสุดท้ายผมอยากทราบว่าผมไปสักมากับพระอาจารย์นันและท่านเป่าครอบให้แต่ไม่ได้ให้หลวงพ่อสำอางค์เป่าครอบอีกเป็นไรไหมคับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: อยากได้คำชี้แนะข้อห้าม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 06:20:35 »
อยากตอบแต่รอผู้รู้ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ ploynapat

• รักๆเจ็บๆ เดี๋ยวก็ชินไปเอง
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 10:24:07 »
อยากรู้ด้วยเหมือนกันค่ะ
ขอเพิ่มอีกได้ไหม
-ห้ามลอดใต้ราวตากผ้า ได้ไหม
-ห้ามลอดใต้ถุนบ้าน จริงหรอ แต่สมัยก่อนเค้าก็ยกใต้ถุนบ้านกันทั้งนั่น
-ห้ามลอดใต้สะพานหัวเดียว

ขอบคุณน่ะค่ะ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 10:40:27 »
ข้อห้ามหลังการสักยันต์ของวัดบางพระ
1. ห้ามผิดลูกเมียเขา
2. ห้ามด่าบุพการี
3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี
ส่วนข้ออื่นที่ถามมาก็แล้วแต่จะปฎิบัติน่ะครับ เอาเป็นว่าหลักๆของวัดบางพระมีตามที่บอกไปน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 11:32:02 »

และสุดท้ายผมอยากทราบว่าผมไปสักมากับพระอาจารย์นันและท่านเป่าครอบให้แต่ไม่ได้ให้หลวงพ่อสำอางค์เป่าครอบอีกเป็นไรไหมคับ
ไม่เป็นไรครับไม่ผิด ครั้งหน้าเพื่อความสบายใจก็ลองแบบผมนะ ที่ผมยึดถือตามมารยาทคือ มาถึงวัดก็ไปกราบสังขารของหลวงปู่ และก็กราบนมัสการหลวงพ่อสำอางท่านครับ ที่กุฏิใหญ่ พอขึ้นไปสักบนกุฏิสักเสร็จก่อนลงจากกุฏิก็กราบลาขอพรพระอาจารย์ท่านอีกรอบผมสักที่กุฏิพระอาจารย์ต้อยก่อนกลับก็ขอท่านเมตตาเป่าครอบให้อีกครั้ง (แผลหายเร็วมาก)  ก่อนกลับบ้านก็ ไปกราบลาสังขารของหลวงปู่ แล้วก็ทำบุญตามกำลังที่มีอยู่แต่ละครั้งตามตู้รับบริจากครับ มีเวลาก็ไปให้อาหารปลานั่งดื่มกาแฟเย็นริมน้ำ แล้วจึงกลับ พิมพ์ไปพิมพ์มาอยากไปวัดอีกแล้วครับ คิดถึงไปแล้วสบายใจครับ  :077:

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 12:59:42 »
ทุกๆสิ่งทุกๆอย่าง อยู่ที่เจตนา และ อยู่ที่ใจ + กับความศรัทธา ชัดเจนรึป่าว
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ artty1012

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 09:22:23 »
ขอบคุณคับ