ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าเหรียญหลวงพ่อเปิ่นขี่หมูปี25มีปลอมหรือยังครับ  (อ่าน 9625 ครั้ง)

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
ไม่ทราบว่าเหรียญหลวงพ่อเปิ่นขี่หมูปี25มีปลอมหรือยังครับ

แล้วจุดที่ดูว่าเก๊-แท้ ดูยังไงครับ

พอดีมีคนจะให้เปลี่ยน :002: :002:
[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
รุ่นนี้ยังไม่เคยเห็นหรือได้ยินว่ามีเหรียญปลอมเลยนะครับ หารูปในเน็ตดูเทียบหลายๆ รูปก็น่าจะบูชาได้ไม่ผิด เป็นเหรียญที่สวยมาก ส่วนตัวผมเชื่อว่าฝีมือช่างคนเดียวกับเหรียญรุ่น2 ปี 20 (คร่อมเสือ) ซึ่งเหรียญนั้นมีปลอมแต่ยังห่างไกลของจริง ค้นกระทู้เก่าดูก็ได้จะได้พอมีไอเดียครับ

ยังไงรอฟังผู้ชำนาญการตัวจริงเสียงจริงอีกทีนะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ระวังไว้ดีกว่าครับ ขนาดปี 41 ยังมีปลอมเลยครับ  :001:
ก่อนหน้านี้มีกระทู้แก๊งลูกหมูอยู่นะครับ ลองเทียบดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2553, 09:56:35 โดย อภิรัตน์ »

• ปัญจมะ
ขอบคุณมากๆครับ

พอจะมีจุดสังเกตป่ะครับ

ออฟไลน์ ๗๗๗

• สัตตมะ
  • **
มีเก๊ครับรุ่นนี้ ให้สังเกตุดูร่องแขนซ้ายมือหลวงพ่อจะมีริ้วจีวร ๓ เส้น ถ้าไม่มีเขาว่าเก๊นะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ :054: :054: :054:

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
อีกกระทู้ที่มีรูปให้อ้างอิงครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=3816.0

• ปัญจมะ
ง่ะไปเปลี่ยนมาแล้วอ่าพี่

ไม่เหมือนกับที่บอกด้วย

-*- โหห ขนาดว่ากรอบแบบเก่าๆ ยังปลอมอีกหรอเนี่ย

เดี๋ยวผมตั้งกระทู้ลงรูปให้ดูนะครับ

• ปัญจมะ
ฟันธงเอาตรงๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ ๗๗๗

• สัตตมะ
  • **
ส่วนตัวผมว่าเก๊นะครับ :070:ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ :054:

• ปัญจมะ
เสียใจอย่างมาก  อ้ากกก :070:

เสียดายอ่าพี่ นานๆจะเจอซักที

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณท่าน ๗๗๗ มากครับสำหรับข้อมูล ขอสมทบด้วยภาพเท่าที่มีนะครับ ต่อไปจะได้ไม่พลาดพลั้งกันอีก

จุดสังเกตสำหรับเหรียญนั่งหมู 2525 ตรงนี้ใช่ไหมครับ

เจ้าของกระทู้ไม่ต้องเสียใจ สรุปแล้วของผมเองก็มีเก๊อยู่เหรียญนึงเหมือนกัน มือใหม่หัดขับ โดนๆๆ  :043:

• สัตตมะ
  • **
ส่วนเหรียญไม่ดี มีแต่ความว่างเปล่า  :075:

เฮ้อ...

• ปัญจมะ
กระจ่าง ชัด เลยครับทีนี้  :002:

ขอบคุณมากๆครับ

เดี๋ยววันนี้ว่าจะลองไปขอเค้าเปลี่ยนคืน ไม่รู้จะได้รึเปล่า  :054: :054:

• ปัญจมะ
รู้งี้รอพี่ๆมาตอบก่อนค่อยไปเปลี่ยนก็ดี  :004:

ใจร้อนไปหน่อย พอเห็นเหรียญแล้วดีใจมากอ่าครับ ไม่ทันดูไรเลย :043:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รู้งี้รอพี่ๆมาตอบก่อนค่อยไปเปลี่ยนก็ดี  :004:

ใจร้อนไปหน่อย พอเห็นเหรียญแล้วดีใจมากอ่าครับ ไม่ทันดูไรเลย :043:
ผมก็โดนบ่อยๆครับ แต่ละรุ่นของหลวงปู่เกือบๆ 10 เหรียญแล้วครับ  :075:
แต่ก็เป็นครูครับ (ปล.เหรียญแรกเลยที่โดนด้วยความไม่รู้ คือเหรียญ 19 ครับ ยังไม่เป็นสมาชิกกระดานสนทนาวัดบางพระ หลักร้อยต้นๆรีบเก็บเลยดีใจอยู่หลายวัน พอเข้าเว็บดูก็แป่วเลยครับ  :070: ผิดพิมพ์ไปเลย  :004: มีที่ไหนเหรียญ 19 หลักร้อยต้นๆ  :011: )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2553, 10:06:22 โดย อภิรัตน์ »

• สัตตมะ
  • **
ใจผมยังคิดว่ารายละเอียดนั้นดีเกินกว่าจะเป็นเหรียญปลอม เป็นไปได้ไหมครับว่าแค่ต่างบล็อกกันเฉยๆ? ลองช่วยกันตรวจดูอีกทีนะครับสำหรับคนที่มีแล้วรู้ที่มาแน่ๆ ว่าดี 

• ปัญจมะ
ผมก็อยากให้เป็นอย่างนั้นครับ :002:

เหรียญนี้ผมแกะออกมาจากกรอบเลี่ยมแบบเก่าๆเลยอ่าครับ ที่กรอบเป็นสีน้ำตาลๆ

เลยนึกว่ากรอบเก่าพระก็ไม่น่าปลอม ดูหน้าก็ไม่เพี้ยน ที่ไหนได้เค้าดูกันที่จีวร  :004:

• ปัญจมะ
งั้นรอพี่เจมส์มาตรวจสอบละกันครับ

พี่ๆท่านไหนทราบรีบมาบอกหน่อยนะครับ เย็นนี้จะเอาไปเปลี่ยนคืนแล้ว  :070: :070:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ผมเองโดยส่วนตัวแล้วยังไม่มีบุญได้มีเลยครับ  เหรียญนี้เห็นมีออกมาเยอะมากครับตอนนี้  ออกมาที4-5เหรียญตามตลาดพระเครื่อง เลยไม่ได้ศึกษาลึกๆว่ารายละเอียดเป็นอย่างไร  บอกตรงๆว่าถ้าไม่เคยเห็นเหรียญแท้ๆว่าเป็นอย่างไร บอกยากครับ แล้วเรื่องบล็อกของการจัดสร้างด้วย ต้องลึกจริงๆนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ต้องรอท่านหอมเชียงกับท่านอเมซิ่งมาดูให้อีกครั้งนะครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ปัญจมะ
ขอบคุณมากครับพี่เจมส์ :001:

ไงก็รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ อยากทราบมากอ่าครับ  :002:

• ปัญจมะ
ตกลงว่าเก๊ หรือบล็อคเสริมครับพี่ๆ

??????

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ใจผมยังคิดว่ารายละเอียดนั้นดีเกินกว่าจะเป็นเหรียญปลอม เป็นไปได้ไหมครับว่าแค่ต่างบล็อกกันเฉยๆ? ลองช่วยกันตรวจดูอีกทีนะครับสำหรับคนที่มีแล้วรู้ที่มาแน่ๆ ว่าดี 

น่าสังเกตุครับ
 - ด้านหลังเหรียญในเส้นยันต์พรุนเหมือนกันเลย (ไม่น่าจะก๊อปกันได้)

**ความคิดส่วนตัวนะครับต้องรอผู้ใหญ่ ชี้ชัดๆ อีกที่**

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

• ปัญจมะ

น่าสังเกตุครับ
 - ด้านหลังเหรียญในเส้นยันต์พรุนเหมือนกันเลย (ไม่น่าจะก๊อปกันได้)

**ความคิดส่วนตัวนะครับต้องรอผู้ใหญ่ ชี้ชัดๆ อีกที่**

มีคนบอกผมมาประมาณว่าเหรียญออกจะคมนะ

รบกวนพี่ๆมาช่วยให้ผม และทุกคน กระจ่างทีนะครับ ขอบคุณมากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ต.ค. 2553, 11:37:27 โดย hanuman »

• สัตตมะ
  • **
วันนี้ถือไปถามพี่ยุ้ย บารมีหลวงพ่อเปิ่น (คุณวีรยุทธ ยิ้มรักษา) ถึงพันทิพงามวงศ์วานเลยครับ ไม่ดีครับไม่ดี มีตำหนิอีกจุดให้ดูคือตรงขาหน้าหมู ผมว่าจะทำรูปชัดๆ ตั้งเป็นอีกกระทู้ไปเลย ขอเวลาวันสองวันนะครับ

บังเอิญจริงๆ ได้เจอคุณ ๗๗๗ ที่นั่นด้วย  :002: เสียดายเพื่อนผมมารอไปธุระต่อเลยไม่ทันได้คุยกันนาน คราวหน้าค่อยเม้ากันใหม่

น้อง hanuman แลกคืนมาหรือยังครับ

• ปัญจมะ
ยังเลยครับพี่ สงสัยจะไม่ได้แลกคืนแล้วครับ คงต้องเก็บไว้

ยังหาตัวเจ้าของพระองค์นี้ไม่เจอเลย รู้สึกว่าตั้งแต่เค้าเปลี่ยนกะผมไปแล้วจะหายหน้าไปเลยน่ะครับ
(พอดีเค้าเป็นคนตรวจตลาดที่ผมเปิดร้านขายเสื้อผ้าอยู่น่ะครับ)

ผมตั้งใจไปแลกกับเค้า สงสัยต้องเอาคืนมั่งครับ  :004: ล้อเล่นครับ

น่าจับมานวดเนอะพี่ :002:

• ปัญจมะ
ขอบคุณมากนะครับ

เรียกผมแมนก็ได้ครับพี่