ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ชนะ ผู้แพ้  (อ่าน 870 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ผู้ชนะ ผู้แพ้
« เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 09:42:24 »
                                                              ผู้ชนะ ผู้แพ้

1

ผู้ชนะ ก้าวไปข้างหน้าอย่างสม่ำเสมอ

ผู้แพ้ มีสองระดับความเร็วคือ

อารมณ์ที่รุนแรงและความหม่นหมอง

2

ผู้ชนะ หวั่นไหวต่อบรรยากาศรอบตัวได้ง่าย

ผู้แพ้ หวั่นไหวก็เฉพาะความรู้สึกของตนเอง

3

ผู้ชนะ ทำสิ่งที่จำเป็นต้องทำด้วยความฉลาด

สงวนกำลังไว้ใช้ในสถานการณ์ที่มีทางเลือก

ผู้แพ้ ทำในสิ่งจำเป็นต้องทำด้วยความไม่พอใจ

จึงไม่เหลือพลังงานไว้ใช้ในสถานการณ์ที่มีทางเลือก

4

ผู้ชนะ ทำงานหนัก ได้งานและมีเวลาเหลือ

ผู้แพ้ ยุ่งอยู่ตลอดเวลากับสิ่งที่เรียกว่าจำเป็น

แต่ไม่ได้งานได้การ

5

ผู้ชนะ รู้ว่าการให้โอกาส ทำให้คนอ่อนโยนขึ้น

ผู้แพ้ มองว่ายิ่งให้โอกาส ก็ยิ่งทำให้คนแข็งกระด้าง

6

ผู้ชนะ พยายามไม่ทำร้ายผู้อื่น

และทำบ้างก็อย่างมีเป้าหมายที่สูงกว่า

ผู้แพ้ ไม่ต้องการทำร้ายใครเลย

แต่ทำร้ายผู้คนอยู่ตลอดเวลาอย่างไม่รู้ตัว

7

ผู้ชนะ ทำผิดเขาพูดว่า " ฉันผิดจริงๆ "

ผู้แพ้ ทำผิดเขาพูดว่า " ไม่ใช่ความผิดของฉัน "

8

ผู้ชนะ พูดว่า " เรามาหาความจริงกันดีกว่า "

ผู้แพ้ พูดว่า " ไม่มีใครรู้ความจริง "

9

ผู้ชนะ ใช้ข้อบกพร่องของตนให้เป็นผลดี

ผู้แพ้ กลับทำลายข้อดีของตน

เพื่อรักษาข้อบกพร่องเอาไว้

10

ผู้ชนะ เผชิญปัญหา

ผู้แพ้ ได้แต่ก้มมอง

ผู้แพ้ผู้ชนะมีอยู่ในตัวเราทุกคน
ทำอย่างไรเราจะเป็นผู้ชนะ
ได้มากกว่าเป็นผู้แพ้
นี่คือคำถามที่ควรค่าแก่การหาคำตอบ?

คัดจาก ผู้แพ้ ผู้ชนะ เรียบเรียงโดย นิดดา หงษ์วิวัฒน์

เครดิต : ที่นี่ดอทคอม ผู้ชนะ ผู้แพ้ : อาหารสมอง

ขอบคุณที่มา  เว็บบอร์ด พลังจิต