ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3091 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศิษย์ใหม่

• ทุติยะ
  • **
แนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: 15 เม.ย. 2550, 11:20:26 »
ที่สักเป็นสีแดงๆเรียกหมึกแดงหรือเปล่าคึรับ ต่างจากหมึกดำยังไงครับ แล้วถ้าผมจะไปสักที่วัดบางพระเป็นสีแดงบ้าง ผมควรไปหาอาจารย์ท่านไหนครีบ ผมยังไม่เคยไปครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ศิษย์ใหม่

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 เม.ย. 2550, 11:23:15 »
ผมอยากได้ยันต์ที่เป็นอักขระครับ แบบนักรบสมัยโบราณครับ ช่วยแนะนำด้วยว่าควรสักลายไหนครับ เอาแบบใหญ่ไม่ต้องมากก็ได้ครับ ขอเป็นแบบอักขระ ทางด้ายคงกระพัน หรือแคล้วคลาด หรือมหาอุตย์ก็ได้ครับ แล้วถ้าจะไปสักแต่ไม่มีรถครับ จากอนุสาวรีย์จะไปยังไงครับ แล้วควรไปวันไหนครับ ที่คนไม่เยอะ อยากสบายๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2550, 11:40:23 โดย ศิษย์ใหม่ »

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 เม.ย. 2550, 05:43:21 »
อืม...การที่เราไปขอท่านให้สัก รูปนั้น รูปนี้ คงจะดุไม่เหมาะสมเท่าที่ควรนะครับ เพราะเหมือนว่า เรารู้มากกว่าท่านนะครับ .... จะดีกว่าไหมถ้าบอกแก่ ท่านว่า เราต้องการทาง ด้านคงกะพัน แคล้วคราด หรือ มหานิยม นะครับ? อ้อเรื่อง การขึ้นรถ คุณสะดวกที่จะ ไปสายใต้ใหม่ แล้วขึ้นรถนครปฐม แล้วลง แยกท่านา ข้ามาอีกฝั่งนึง ซึ่งคุณต้องรอ รถ สีส้ม? สามารถวิ่งเข้าวัดได้โดยตรงครับ เรื่องการสักนั้น อักขระ ทุกเลข ทุกยันต์ เป็นของโบราณครับ แน่นอนครับ สมัยหลวงปู่หิ่ม ตำรานี้ตกทอดมาอีก คงจักสมัย กรุงศรี กระมัง? หมึกแดง นั้นที่วัดไม่มีครับ มีแต่หมึกดำ แต่ก็มีหลายสำนัก ที่ใช้หมึกแดงครับ .... วัดบางพระสมัยก่อนไม่มีหมึกจีนใช้ จึงต้องใช้ดีงูบ้าง ดีสัตว์ต่างๆ สมัยนี้คนมาสักเยอะ เลยใช้หมึกจีน ครับ ขอบคุณครับ? :075: :075: :075: :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2550, 05:45:22 โดย ๛พุทธานุภาพ๛ »
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ minkey_mouse

• สัตตมะ
  • **
  • การอดทนเป็นสิ่งที่ขมขื่นผลลัพท์ของมันหวานชื่นเสมอ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เม.ย. 2550, 09:26:22 »
ไปขึ้นรถตู้นครปฐมที่ทางลงทางด่วนได้ครับประมาณ35บาทนะครับลงท่านาครับ

ออฟไลน์ tiilynn

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 เม.ย. 2550, 12:28:16 »
ที่เห็นแดงๆ ในรูปบางรูป อาจเป็นการสักนำมันก็ได้มังครับ แบบว่าเพิ่งสักใหม่ๆ จะมีรอยแดงๆ ประมาณ อาทิตย์นึงมั้งครับหลังจากนั้นก็ตกสะเก็ดแล้วก็ไม่เห็นรอยสัก จะเห็นก็แต่ตอนดื่มเหล้า หรือไม่ก็ตอนอากาศหนาวมากๆ ผมก็ศึกษาจากที่วัดบางพระนี่แหละครับ
 แต่ถ้าเป็นหมึกแดงเลยคงไม่มีครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 เม.ย. 2550, 02:18:14 »
พูดไปแล้วเรื่องขอยันต์จากอาจารย์ ก้ไม่ได้เสียหายอะไรหรอกคราบ...............มันแล้วแต่ โอกาส และอยู่ที่อาจารย์ ท่านจะให้ไหม......บางครั้ง อาจารย์ ท่าน ก้จะถามเรารว่าอยากได้อะไร โดยที่เราไม่ต้องขอด้วยซ้ำไป...............ขอเพียงแต่ว่าก่อนที่จะขอนู้นข้อนี้ เอายันตื ครู หลักๆให้ครบกันก่อนแล้วกัน...
...มาครั้งแรกข้อเสือ ขหนุมาน ฤาษี ฯลฯ มันก้ไม่เหมาะ เหมือนกับว่าคนที่มา ไม่ได้หาข้อมูลเกี่ยวกับการสักยันต์มาเลย.......ทุกอย่างมันต้องเป็นไปตามขั้นตอน................บางคนมาครั้งแรกอาจารย์ ท่านไม่สักให้เลยก็มีคราบ....มาแล้วขอได้คราบ แต่จะได้ตามที่ขอไหมอีกเรื่องหนึ่ง.....ไม่ผิดและไม่เสียหายอะไรหรอกคราบ...........รองขอท่านดุคราบ ท่านใจดีคราบ........อาจารย์ วัดบางพระ... :054: :054: :054:
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 เม.ย. 2550, 02:33:36 »
ลายสักสีแดง มีครับขอยืนยันว่ามี แต่ไม่ใช่ที่วัดบางพระ ผมเคยเห็นหลายครั้งแล้ว เป็นลายสักของสาย
วัดบางพระ ด้วย แล้วก็ไม่ใช่รอยสักนำมัน รอยใหม่ๆ ด้วย