ผู้เขียน หัวข้อ: จำกันได้รึเปล่าครับ "พระเครื่องที่แขวนติดตัวองค์แรก" เป็นพระอะไร  (อ่าน 10434 ครั้ง)

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
  ทุกวันนี้ผมเชื่อว่าพี่-น้องชาวเวปวัดบางพระ หลายท่านแขวนพระเครื่องกันแน่นอนครับ  และในหลาย ๆ ท่านแขวนพระเครื่องมาแล้วหลายสิบองค์ อยากลองให้พี่-น้องชาวเวปวัดบางพระลองนึกทบทวนดูครับว่า  พระเครื่ององค์แรกที่แขวนติดตัวในสมัยเด็ก ๆ หรือในสมัยหนุ่ม ๆ  แขวนพระอะไรกันบ้างแล้วนำมาบอกเล่าเก้าสิบให้สมาชิกท่านอื่น ๆ ฟังกันครับ  คงเป็นการกระชับความสัมพันธ์และสนุกไปอีกแบบ

:090: ขอบพระคุณครับ :090:

• จตุตถะ
พระเครื่องที่ผมแขวนองค์แรก ๆ เลยครับจำได้ว่ามีประมาณ 3 องค์ แขวนเดี่ยวนะครับสมัยเรียนอนุบาล แต่จำไม่ได้จริง ๆ

1.เหรียญพระนเรศวรมหาราช  เหรียญเผด็จศึก
2.เหรียญภรตมุนี บรมครูพ่อแก่ทางนาฏศิลป   องค์นี้คุณแม่ผมให้แขวนตั้งแต่เด็ก ๆ เพราะคุณแม่ผมท่านเป็น  ศิษย์เก่า กรมศิลปกร
3.เหรียญหลวงปู่ทวด  วัดศรีมหาโพธิ์ ปี 36   ผมในสมัยเด็ก ๆ  สนิทกับ หลวงตาแดง  วัดศรีมหาโพธิ์ มากครับ รู้จักท่านตั้งแต่จำความได้  และทางบ้านผม  คุณปู่ คุณย่า ก็รู้จักกับหลวงตาแดง วัดศรีมหาโพธิ์ มาไม่ต่ำกว่า 50 ปี จนท่านมรณภาพ ในปี 39 

พระเครื่ององคแรก ๆ ของผมมีประมาณ 3 องค์ครับ แต่จำไม่ได้จริง ๆ ว่าองค์ไหนองค์แรก   :005: :005: :005:

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ

ส่วนตัวผมแขวนพระองค์แรก เป็นพระวัดในหมู่บ้านชนบทครับ เป็นพระผงหลวงพ่อแนม รุ่นกวักเงิน วัดเขาหน่อ อ.บรรพตพิสัย จ.นครสวรรค์ ครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เอาเท่าที่จำความได้...เคยแขวนเหรียญหลวงพ่อมาก วัดบ่อทราย จ.สงขลาเมื่อตอนเด็กๆ

ส่วนพระที่เช่ามาแขวนเองชุดแรกนั้น จำได้ขึ้นใจเลย ว่าเป็นตอน ป.4-ป.5
ไปเที่ยววัดช้างให้ครั้งแรกในชีวิต( ประมาณ ปี2530-31 )...และเช่าเหรียญมา 2 เหรียญ
เหรียญแรกเป็นเหรียญเสมาหลวงปู่ทวด รุ่น รศ.200( ปี 2525 ) องค์ละ 10บาท
และเหรียญเม็ดแตงหลวงปู่ทวด ปี2522 องค์ละ 5 บาท ( ราคาจากวัดในสมัยนั้น )
ซึ่งตังค์ 5บาท10บาทสมัยผมเด็กๆมันก็เป็นจำนวนเงินที่มากสำหรับเด็กๆอย่างเราแล้วครับ
เหรียญหลวงปู่ทวดพิมพ์เสมานั้นเอามาแขวนจนสึกไปเลย..ส่วนเหรียญเม็ดแตงนั้นเอามาเก็บ
ปนๆอยู่บนหิ้งพระรวมๆกับเหรียญเม็ดแตงองค์อื่นๆที่พ่อเช่ามาอีกหลายองค์ จนสุดท้ายแยก
ไม่ออกแล้วว่าเหรียญไหนเป็นเหรียญที่ผมเช่า..เหรียญไหนเป็นเหรียญที่พ่อผมเช่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

ส่วนตัวผมแขวนพระองค์แรก เป็นพระวัดในหมู่บ้านชนบทครับ เป็นพระผงหลวงพ่อแนม รุ่นกวักเงิน วัดเขาหน่อ อ.บรรพตพิสัย จ.นครสวรรค์ ครับ
หลววงพ่อแนม วัดเขาหน่อเนี่ย..ผมว่าไม่ใช่พระชนบทนะครับ
ท่านมีชื่อเสียงพอสมควรนะ..เคยลงในหนังสือพระด้วย..ผมเคยอ่าน

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับท่าน
องค์หลวงพ่อแนมท่านไม่ใช่พระชนบทครับ แต่ผมเขียนเป็นวัดในหมู่บ้านชนบทครับ ถ้าอ่านดีๆ ผมไม่ได้หลบหลู่
ครูบาอาจารย์ผมหรอกครับ

ผิดถูกอย่างไรก็อภัยด้วยนะครับผม :005:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณครับท่าน
องค์หลวงพ่อแนมท่านไม่ใช่พระชนบทครับ แต่ผมเขียนเป็นวัดในหมู่บ้านชนบทครับ ถ้าอ่านดีๆ ผมไม่ได้หลบหลู่
ครูบาอาจารย์ผมหรอกครับ

ผิดถูกอย่างไรก็อภัยด้วยนะครับผม :005:
ผมก็ไม่ได้หมายความว่าคุณลบหลู่ครับ..อย่าเข้าใจผิด..เพียงแต่อยากจะช่วยเสริมว่าหลวงพ่อแนม..ท่านก็ศักสิทธิ์และมีชื่อเสียงไม่น้อยครับ..ผิดถูกอย่างไรขออภัยเช่นกันครับ

• นวมะ
    • อีเมล
ไม่เป็นไรครับ 5 5 สงสัยผมจะเขียนติดกันไปหน่อยครับ
ผมก็ไม่ได้จะอะไรหรอกครับ จึงทำให้ผู้ที่เข้ามาอ่านอาจจะเข้าใจผิด เข้าใจถูกกันไปครับ
อย่างไรผมก็ ไม่ได้ซีเรียสอะไรหรอกครับอย่างไรก็ศิษย์วัดบางพระเหมือนกันครับทุกๆท่าน

อย่างไรถ้าผมเขียนหรือบอกกล่าวอะไรผิดพลาดไปก็อภัยด้วยนะครับ

• จตุตถะ
เอาเท่าที่จำความได้...เคยแขวนเหรียญหลวงพ่อมาก วัดบ่อทราย จ.สงขลาเมื่อตอนเด็กๆ

ส่วนพระที่เช่ามาแขวนเองชุดแรกนั้น จำได้ขึ้นใจเลย ว่าเป็นตอน ป.4-ป.5
ไปเที่ยววัดช้างให้ครั้งแรกในชีวิต( ประมาณ ปี2530-31 )...และเช่าเหรียญมา 2 เหรียญ
เหรียญแรกเป็นเหรียญเสมาหลวงปู่ทวด รุ่น รศ.200( ปี 2525 ) องค์ละ 10บาท
และเหรียญเม็ดแตงหลวงปู่ทวด ปี2522 องค์ละ 5 บาท ( ราคาจากวัดในสมัยนั้น )
ซึ่งตังค์ 5บาท10บาทสมัยผมเด็กๆมันก็เป็นจำนวนเงินที่มากสำหรับเด็กๆอย่างเราแล้วครับ
เหรียญหลวงปู่ทวดพิมพ์เสมานั้นเอามาแขวนจนสึกไปเลย..ส่วนเหรียญเม็ดแตงนั้นเอามาเก็บ
ปนๆอยู่บนหิ้งพระรวมๆกับเหรียญเม็ดแตงองค์อื่นๆที่พ่อเช่ามาอีกหลายองค์ จนสุดท้ายแยก
ไม่ออกแล้วว่าเหรียญไหนเป็นเหรียญที่ผมเช่า..เหรียญไหนเป็นเหรียญที่พ่อผมเช่า

หลวงพ่อบุญมาก  วัดบ่อทราย  สุดยอดครับพี่เอ  เห็นว่าท่านวาจาสิทธิ์ด้วยครับ  หลวงพ่อคง หลวงพ่อเพชร หลวงพ่อบุญมาก   วัดบ่อทราย  ขลัง  ขลัง  ขลัง   :015: :015: :015:

• จตุตถะ

หลวงพ่อแนม  วัดเขาหน่อ  ท่านเก่งครับ ได้ยินว่าท่านชอบปลูกสมุนไพร  :015: :015: :015:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สำหรับผมไม่แน่ใจว่าเป็นเหรียญหลวงปู่เอี่ยมวัดหนังปี2509 หรือพระผงหลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว เพราะทั้ง2องค์ผมใส่ตอนสมัยเรียนอนุบาล แต่เหรียญหลวงปู่เอี่ยมผมก็ทำหายสมัยเรียนอนุบาลด้วยเหมือนกันครับ เพราะสมัยเด็กผมซนมาก ชอบมุดกระโปรง-ผ้าถุงผู้หญิงครับ ท่านเลยไม่อยู่ด้วยครับ
 42; 11;

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ของผมเป็น พระรัตนธัชมุนี(พ่อท่านม่วง) จ.นครศรีฯครับ

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
ของผมคิดว่าน่าจะเป็นล็อกเก็ตในหลวงครับ

ไม่แน่ใจ :002:
[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
สำหรับพระเครื่ององค์แรกที่แขวนติดตัวในสมัยเด็กๆ หรือในสมัยหนุ่มๆ ของผมแขวนเสด็จเตี่ย กรมหลวงชุมพรเขตต์อุดมศักดิ์ และ
พระปิดตาคาดเชือก หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง  13;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2553, 09:30:03 โดย Kingkhet »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

ออฟไลน์ tum23

• ตติยะ
  • ร้อยเครื่องรางหรือจะสู้หนึ่งคาถา
    • อีเมล
แขวนเหรียญรูปไข่หันข้างหลวงพ่อเกษม เขมโก รุ่นสวัสดี สร้างปี 18 ที่รู้จักกันว่า รุ่นกิ่งไผ่ เหรียญเดียวครับ แขวนตั้งแต่เรียนอนุบาล  เพราะตอนเด็กชอบวิ่งเล่นแต่ไม่ค่อยสวมรองเท้า จึงมีประสบการณ์มากเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นหนาม ตะปูหรือเศษแก้ว เหยียบบ่อยๆและเห็นก่อนจะเหยียบก็บ่อย แต่ไม่เคยได้แผลเลย
พุทธังรัตนัตยังนมัสสิตวาสิรสาชานุยุคเล

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
จำได้ว่าหน้าจะเป็นหลวงพ่อสดวัดปากน้ำครับ

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
25 ศตวรรษ แล้วก็ เหรียญ เสด็จพ่อ ร.5 รัชมังคลา ครับ  :054: :054: :054:
โดยเฉพาะเหรียญที่สอง ไม่งั้นก็รถบรรทุกเหยียบไปแล้วครับ
ปัจจุบันก็ยังติดตัวอยู่ตลอดครับ ...
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอนเด็กๆเท่าที่จำได้ จะเป็นเป็นตะกรุดหลวงพ่อท่านนวล ครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
พระเครื่องที่แขวนองค์แรก คือหลวงปู่เปิ่นครับ 2 องค์  รุ่นบูชาครูปี36และอะเมซิ่งครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ของผมเป็นชานหมากหลวงปู่พรหม วัดช่องแค นครสวรรค์ หลวงปู่คายชานหมากแล้วปั้นเป็นเม็ดกลมๆส่งให้ตอนเด็กๆ แม่นำมาเลี่ยมพลาสติกให้ผมแขวน ปัจจุบันลูกชายแขวนคออยู่ตลอดครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• จตุตถะ
   แต่ละท่านแขวนพระเครื่อง - เครื่องราง  สุดยอด ๆ  ทั้งนั้นเลยครับผม    :053: :053: :053:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

หลวงพ่อบุญมาก  วัดบ่อทราย  สุดยอดครับพี่เอ  เห็นว่าท่านวาจาสิทธิ์ด้วยครับ  หลวงพ่อคง หลวงพ่อเพชร หลวงพ่อบุญมาก   วัดบ่อทราย  ขลัง  ขลัง  ขลัง   :015: :015: :015:
ขอบคุณที่ช่วยเสริมครับ....สำหรับเหรียญหลวงพ่อบุญมาก วัดบ่อทรายที่ผมแขวนนั้นเป็นเหรียญรูปไข่ครึ่งองค์ ด้านหลังเป็นยันต์ห้าและมีอักษรเขียนว่า รุ่นพิเศษ พ.ศ.2525..ตอนนี้เหรียญรุ่นนี้ก็ยังมีอยู่ที่บ้านครับ

ออฟไลน์ zx2000

• จตุตถะ
    • อีเมล
องค์แรกของผม พระครูสิทธิชัยวิศาล (หลวงพ่อลำเจียก) วัดศาลาตึก อำเภอกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม ศิษย์ของหลวงพ่อจันทร์ วัดบ้านยางนอก ,หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ กาญจนบุรี ท่านสร้างตะกรุดลูกอมและหวายลงอาคมใด้ขลังนัก
ทมิฬสังหาร

• จตุตถะ
องค์แรกของผม พระครูสิทธิชัยวิศาล (หลวงพ่อลำเจียก) วัดศาลาตึก อำเภอกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม ศิษย์ของหลวงพ่อจันทร์ วัดบ้านยางนอก ,หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ กาญจนบุรี ท่านสร้างตะกรุดลูกอมและหวายลงอาคมใด้ขลังนัก

สมัยก่อนชาวกาญจนบุรี ทราบกันดีครับกับประโยคที่ว่า   อยากเจ้าชู้ให้ไปวัดเหนือ อยากเป็นเสือให้ไปวัดใต้    หลวงเปลี่ยน วัดใต้ สุดยอดจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ jummum

• ทุติยะ
  • **
หลวงพ่อโสธร เป็นล๊อกเก็ตรูปหัวใจสีฟ้าค่ะ....

ใส่ตั้งแต่เกิด จนถึงทุกวันนี้ยังใส่อยู่เลย

^_^

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอนเด็กผมแขวนหลวงปู่เปิ่น รุ่นมหาลาภครับ กับหลวงพ่อวัดไร่ขิง

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
ผมแขวนเหรียญหลวงปู่แช่ม วัดดอนยายหอมครับ

ตอนนี้ก็ยังแขวนอยู่

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ของผม หลวงปู่ สิน ติสโส  วัดบุญยประดิษฐ์ ครับ  ใส่ตอนเด็กๆ ใส่จนมองไม่เห็นลายละเอียดอะไรเลย....ก็สูญหายไปแล้วก็ไม่ได้แขวนหลวงพ่อไหนอีกเลย....มาใส่อีกทีที่พอจำความได้ก็เหรียญ หลวงพ่อเปิ่น ย้อนยุค ปี37นี่ละครับแขวนตั้งแต่ยังไม่เคยไปวัดบางพระเลยซักครั้ง :054:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ของผม หลวงปู่ทวดเม็ดแตงครับผม

ตอนนี้เลี่ยมทองใส่บางโอกาส
ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพระชุดมากกว่า
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ birdbird

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
.....พระทีผมห้อยคอสมัยเด็กๆ องค์แรกน่าจะเป็น ..กริ่งหลวงพ่อโสธร ทองเหลือง ปัจจุบันสึกทั้งด้านหน้า-หลัง
      องค์ต่อมาที่จำได้...สมเด็จวัดไผ่โรงวัว(องค์ลายๆ)  และอีกเหรียญในหลวงทรงผนวช..เท่าที่จำได้คับ

ออฟไลน์ sak_0001

• ทุติยะ
  • **
เท่าที่จำได้นะครับ
 :062:เป็นพระร่วงรางปืนพิมพ์ทองแดงครับ ตอนนั้นยังเด็กอยู่เลย เก็บได้ครับก็เลยเอามาแขวน  แต่พอโตขึ้นมาหน่อยบวชเณร  แล้วก็ให้เพื่อนไปไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไร  ถ้าเก็บไว้คงได้เอามาให้ชมกันแล้วครับ :062:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
พระองค์แรกเท่าที่จำได้
หลวงพ่อผาง จิตตคุตังโต วัดอุดมคงคาคีรีเขต
ครับผม
 :058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2553, 09:40:24 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
ใส่หลวงพ่อโสธรค่ะ ของป้า องค์เล็กๆเท่านิ้วก้อยได้ ป้าบอกว่ารับมาจากหลวงพ่อเลย แต่ปัจจุบันห้อยฟันเสือค่ะ อิอิ
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด

จำได้ครับ  แต่ . . . ไม่ทราบ ว่าหลวงพ่อ . . . ?  (  พยายามแล้ว . . . ครับ )

พระองค์แรกของผมคุณพ่อจัดให้ . . . ครับ

ผมไม่ทราบว่าเป็นหลวงพ่ออะไร . . . ?  ท่านใดทราบ . . . โปรดกรุณาบอกด้วย . . . ครับ ( ที่สำคัญคือมีเกษาด้วย )

ขอบคุณครับ

:054:

พระองค์แรกของผม . . . ครับ

อดีต

( ตอนอายุ 2 ขวบ  11 เดือน)

===================================================================

===================================================================

ในเวลาต่อมา

( ขออภัยในความเยิน .  .  .  ครับ . . . )

ป.ล

ปัจุบันแม้นไม่สวยแต่ก็คือ   สิ่งหนึ่งที่เป็นความทรงจำอันดี  ระหว่างผมกับคุณพ่อ . . . ครับ

------------------------------------- ข อ บ คุ ณ ค รั บ -------------------------------------

06;

ออฟไลน์ patay1105

• ไก่ป่า ขอเป็นผู้ชายนับ3
  • ทุติยะ
  • **
  • ศิษย์พ่อท่านเอื้อม ลูกหลานขุนพันธรักษ์
    • อีเมล
พระเครื่ององค์แรกที่แขวน
คือ ตอนประถม คับ มีตะกรุดหน้าผากเสือ และ หลวงปู่ทวด วัดประสาท
สมัยนั้นชอบคิดว่าตัวเองหนังเนียวคับ เวลาโดนครูทำโทษก็จะอมลูกอม(พ่อท่านคล้าย) ใว้ในปากเพราะคิดว่าจะไม่เจ็บ
ผลปรากฏว่า เจ็บบบบบบ
โง่ไม่เป็นเป็นใหญ่ยาก
โง่มากๆยากเป็นใหญ่
คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด
คนฉลาดเป็นเหยื่อของคนที่แกล้งโง่

กราบบูรพาจารย์ทุกองค์

• จตุตถะ
ใส่หลวงพ่อโสธรค่ะ ของป้า องค์เล็กๆเท่านิ้วก้อยได้ ป้าบอกว่ารับมาจากหลวงพ่อเลย แต่ปัจจุบันห้อยฟันเสือค่ะ อิอิ

ห้อยฟันเสือ  ต้องแปรงฟันให้เสือด้วยน่ะครับ   เดี่ยวเสือฟันผุ    :005: :005: :005:

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
ครั้งแรกน่าจะเป็นล็อกเก็ตหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทองครับตั้งแต่เด็กเล็กมากๆครับมีคนให้แม่มาเพื่อให้ผมใส่ตอนเด็กๆครับ.ที

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ที่พอจำได้ก็   เหรียญเจ้าพ่อขุนด่าน  ครับ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
 02; หลวงปู่แหวนครับ...หลังติดจีวร...แบบเป็นล็อกเก็ตรุปหัวใจองค์เท่านิ้วก้อยเล็กๆน่ารักๆ

ปัจจุบันนี้ก็แล้วแต่การเดินทางและเรื่องที่จะไปทำครับ..

***.แต่ห้อยติดตัวชนิดเป็นเงาตามตัวนั้น***
 25; หลวงปู่ทวด เนื้อว่านฝังตระกรุตนารายณ์แปลงรูปปี 14 ของท่านพระอาจารย์นอง วัดทรายขาวครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส

องค์นี้เลยจ้า  หลวงพ่อคงวัดบางกระพ้อม ทุกวันนี้ก็ยังคงแขวนอยู่

ออฟไลน์ toei_tain

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอนเด็กๆแม่ให้คล้องเหรียญหลวงพ่อเฒ่า วัดธรรมมิกาวาส(คังคาว) จ.ชัยนาทครับ :005:

ออฟไลน์ sanchai

• จตุตถะ
หลวงปูแหวน วัดดอยแม่ปั๋งครับ
จำได้แลย
 :095:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอนเด็กๆแม่ให้คล้องเหรียญหลวงพ่อเฒ่า วัดธรรมมิกาวาส(คังคาว) จ.ชัยนาทครับ :005:
ใช่รุ่นเดียวกับที่หลวงพ่อกวยปลุกเสกให้รึป่าวครับ...ทุกวันนี้พระหลวงพ่อกวยมีราคาแพงของปลอมก็มาก
คนเลยหันไปหาพระวัดอื่นที่หลวงพ่อกวยเสกให้แทน

ออฟไลน์ nongff

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongff2547@gmail.com
    • อีเมล
ครั้งแรกได้สร้อยพระจากคุณพ่อค่ะ เป็นเหรียญหลวงพ่อโสธร และยังพูกเชือกคล้องปรัดขิกจำได้ว่าเป็นอันเล็กๆ สีดำเงาค่ะแต่ยังเด็กเลยไม่สนใจคุณพ่อบอกว่าใส่สร้อยพระไว้พระท่านจะได้คุ้มครองลูกค่ะ  ที่ได้หลวงพ่อโสธรเพราะบ้านเกิดคุณพ่ออยู่แปดริ้วค่ะ   แต่ตอนนี้ท่านไม่อยู่กับเราแล้ว แต่เราจะเก็บสิ่งที่ท่านสะสมไว้ซึ่งท่านชอบส่องพระและเช่าพระมาเก็บสะสมไว้เยอะมากค่ะ แต่เราไม่ค่อยรู้เรื่องพระเครื่องแต่จะรักษาสิ่งที่ท่านรักไว้ตลอดเป็นอย่างดีที่สุดค่ะ  วันหลังจะถ่ายรูปลงให้ดูน่ะค่ะ เพื่อจะได้รู้ว่าพระเครื่องรุ่นไหน เพราะไม่รู้เลยค่ะเพิ่งจะเริ่มศึกษารบกวนผู้รู้เรื่องพระเครื่องด้วยนะค่ะ     

( พ่อแม่คือพระอรหันต์ในบ้านของเรา ... ) :090: :090: :090: :090:
ศิษย์์หลวงปู่

ออฟไลน์ kaitak

• จงชนะความร้าย ด้วยความดี
  • สัตตมะ
  • **
ของผมน่าจะเป็นหลวงปู่ พระพิมลธรรม อาจ อาสภเถระ วัดมหาธาตุ
ปัญญา ประเสริฐกว่าทรัพย์

ออฟไลน์ pongsakorn

• ฉัฏฐะ
  • *
    • ICQ Messenger - 86
    • MSN Messenger - apyon_123@hotmail.com
องค์แรกที่แขวนนะจะเป็นหลวงพ่อโสธรนะครับ

จำไม่ค่อยได้แล้ว แต่เป็นองค์เล็กๆ

ออฟไลน์ pinig

• ตติยะ
    • อีเมล
หลวงพ่อแดงวัดทุ่งคอกสุพรรณบุรีคับเป็นกริ่งพ่อให้มาเพราะเป็นลูกศิษย์เดินตามหลวงพ่อบิณฑบาทกับเหรียญอีก2เหรียญ

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
สำหรับผม  เอาตอนเด็กๆเลยนะครับ  เป็นตะกรุดของหลวงปู่มั่นครับเเบบห้อยคอ  มีสามดอก เงิน ทอง แล้วก็นาคครับ ข้างหน้าเป็นล็อกเก็ตรูปท่านครับ  มีองค์เดียวแต่ก็อุ่นใจครับ ตอนนี้ก็ยังห้อยอยู่  อยู่อีสานมีแต่สายพระป่าครับไม่ค่อยเก็บภาดกลางเพราะว่าอยู่ใกล บุญไม่ถึงครับ
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
สำหรับ ผม หน้าจะเป็น ปรัดขิก อันเล็กๆสีดำเงา ต่อมาก็เหรียญ พระครูจันทรธรรมาภรณ์หลวงปู่ (สร้อย จนุทสโร) อดีตเจ้าอาวาสวัดบ้านแดง
ต.เสียว อ.เบญจลักษ์ จ.ศรีสะเกษ ต่อจากนั้นก็มี ตะกรุดของท่าน  จากนั้นก็ตะกรุดของหลวงตาผมเองที่ท่านทำให้หลานๆของท่านได้คนละชิ้น2ชื้น
ต่อมาก็ศึกษาหาสะสมของดีต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นของหลวงปู่เปิ่น หลวงพ่อสุพจน์ หลวงพ่อสาคร หลวงพ่อสิน หลวงปู่ครํา หลวงปู่บุญ(อ.แกลง)
หลวงปู่กาหลง...ฯ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
หลวงปู่ทวดเนื้อผงครับ โดนรุ่มตื้บตอนป.2 แก้วน้ำพลาสติกที่หน้าอกแตก ตัวจมลงดินแต่คนไม่เป็นไร แต่ไปทำตกหายตอนไปเดินสะพานท่อนเดียว ตรงบ่อส้วมครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• จตุตถะ
สำหรับผม  เอาตอนเด็กๆเลยนะครับ  เป็นตะกรุดของหลวงปู่มั่นครับเเบบห้อยคอ  มีสามดอก เงิน ทอง แล้วก็นาคครับ ข้างหน้าเป็นล็อกเก็ตรูปท่านครับ  มีองค์เดียวแต่ก็อุ่นใจครับ ตอนนี้ก็ยังห้อยอยู่  อยู่อีสานมีแต่สายพระป่าครับไม่ค่อยเก็บภาดกลางเพราะว่าอยู่ใกล บุญไม่ถึงครับ

พระป่าสายกรรมฐานหลวงปู่ใหญ่เสาร์ - หลวงปู่มั่น   หลาย ๆ รูป มรณภาพแล้วอัฐิกลายเป็นพระธาตุ นั้นแสดงถึงการบรรลุธรรมขั้นสูงสุดในบวรพระพุทธศาสนาบรรลุพระอรหันต์ไปแล้วหลายรูปครับ อาทิ พระอาจารย์ฝั้น พระอาจารย์สีโห พระอาจารย์สิงห์ พระอาจารย์ขาว พระอาจารย์แหวน  พระอาจารย์ลี พระอาจารย์กงมา  พระอาจารย์สุพัฒ พระอาจารย์จวน พระอาจารย์วัน ฯ   พระเครื่อง หรือ วัตถุมงคลของรูปท่านทั้งหลาย ส่วนใหญ่ท่านไม่ได้สร้างเองหรอกครับ  แต่ศิษย์ท่านสร้างถวาย เนื่องจากประจักษ์ในญาณสมาบัติ และ บารมี  คิดดูแล้วกันครับว่า การได้อำนาจจิตของพระผู้มรณภาพแล้วอัฐิกลายเป็นพระธาตุ  พุทธคุณจะสูงส่งขนาดไหน อรหันต์อฐิษฐานจิตพระไม่ธรรมดาแน่นอนครับ    แม้แต่หลวงปู่ดู่  วัดสะแก เอง  ท่านยังกล่าวไว้ "แกเอ๋ย พระ อรหันต์น่ะ ท่านทำอะไรก็ได้ เพียงแต่การอธิษฐานว่า ขอให้วัตถุเหล่านี้ จงศักดิ์สิทธิ์ ผู้นำไปใช้จงมีความสำเร็จ เช่นเดียวกับข้าพเจ้าก็ใช้ได้แล้ว"    จงภูมิใจไว้ครับ ว่าคุณได้เพชรเม็ดเอกไว้สักการะบูชาแล้วครับ อำนาจจิตของพระอรหันต์ย่อมสูงส่งกว่าพระสงฆ์ทั่วไปที่ปลุกเสกพระโดยเลขยันต์และคาถาอาคมอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธ.ค. 2553, 05:53:39 โดย phattharaphong »

ออฟไลน์ s_phonnuke

• ตติยะ
หลวงพ่อเงิน บางคลาน จังหวัดพิจิตรครับ

บ้านเกิดผมเอง ศรัทธาแรง แคล้วคลาดปลอดภัย  :016:

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
๑.หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ครับ แต่ไม่ทราบรุ่นเพราะตอนนั้นยังเด็กและไม่ค่อยจะสนใจเรื่องราววัตุมงคลสักเท่าไหร่
๒.พระพุทธประกายสิทธิ์ เนื้อทองเหลือง รุ่นสร้าง รพ ตร
๓.พระพุทธชินราช ปี ๒๕๓๒ จัดสร้างโดย หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นเหรียญหลวงปู่เจียม จังหวัดสุรินทร์ และเหรียญหลวงพ่อคูน
แต่ไม่มีหลักฐานมายืนยันแล้วละ ไม่รู้หายไปไหนแล้ว
ต่อมาก็เม็ดแตงหลวงพ่อโสธร ที่เก็บได้ตอนเรียนอยู่จังหวัดสุรินทร์ ทั้งๆที่อยู่ใกลกันคนละภาคเลย
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ MiNiDreaM

• ตติยะ
  • ยิ่งต้องการน้อยเท่าไหล่ ยิ่งพอใจง่ายเท่านั้น"
เสมาเล็กหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอมครับ
ศิษย์วัดบางพระ