ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไม่เท่ากันค่ะ ?  (อ่าน 3236 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongff

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongff2547@gmail.com
    • อีเมล
ทำไมไม่เท่ากันค่ะ ?
« เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 12:05:47 »

ศิษย์์หลวงปู่

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ทำไมไม่เท่ากันค่ะ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 12:26:47 »
ต้องการจะถามอะไรครับ ที่ไม่เท่ากันคืออะไรครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongff2547@gmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 02:57:23 »
ขนาดค่ะ ทำไมไม่เท่านกันทั้งที่สักที่วัดเดียวกันค่ะ

ออฟไลน์ derbyrock

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 03:23:10 »
พระอาจารย์ท่านพิจารณาเมตตาให้ตามความเหมาะสมน่ะครับ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 03:24:25 »
ขนาดค่ะ ทำไมไม่เท่านกันทั้งที่สักที่วัดเดียวกันค่ะ

ขออณุญาตินะครับ

ประทานโทษนะครับ การที่จะให้ ขนาดเท่ากัน ลายมือเหมือนกัน เป๊ะๆเหมือนการที่เราเขียนอะไรแล้วลงกระดาษ copy คงทำไม่ได้หรอกครับ
วัดเดียวกันก็จริงนะครับ แต่หลวงพี่มีหลายรูป หลายกุฏิ ขนาดหลวงพี่รูปเดียวกัน สักต่อกัน ให้ยันต์เดียวกัน ยังแตกต่างกันเลยครับ
บางครั้งต้องมีเป๋บ้าง เอียงบ้าง สักหลายคนลูกศิษย์เยอะก็ต้องมีอาการแขนล้าบ้าง อาจจะทำให้ อักขระเล็กบ้างใหญ่บ้างเป็นของธรรมดาครับ
อย่าไปยึดติด ตรงนี้มิใช่ข้อสำคัญหรอกครับ เป็นเพียงรูปลักษณ์ แต่ พุทธคุณเท่าเทียมกันครับ

ข้อสำคัญกว่านั้นคือ เราสักแล้วเรารักษาให้อยู่กับเราได้หรือไม่ต่างหาก เราเป็นคนดีมีศีลธรรมหรือเปล่า
หมั่นสวดมนต์ไหว้พระหรือเปล่ามิใช่สักเพื่อเน้นแฟชั่นตามกระแสนิยม มิได้ต้องเอาไว้โชว์ใคร มิต้องคิดมาก
ยันต์นี้ตัวผมเองเคยได้รับเมตตาสักน้ำมันมา พุทธคุณสูงมากครับ เจอมาเองเลยครับ รักษาให้ดีครับทำดี คิดดี มีศีลมีธรรม
แล้วพุทธคุณของยันต์จะช่วยส่งเสริมเราเองครับ สาธุ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 03:40:23 »
ยินดีในสิ่งที่ตนได้ พอใจในสิ่งที่ตนมี

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 03:55:41 »
ค่ะแต่เพื่อนเห็นของหนูเล็กก็เลยอยากได้แบบเล็กเพราะทำงาน รพ. แต่พอได้มาใหญ่ก็เลยสงสัยว่าทำไมไม่เท่ากันค่ะ ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
แบบเพื่อนมันเห็นว่าใหญ่ไปค่ะ ขอบคุณค่ะเพื่อนสงสัยค่ะแต่ตัวเองไม่สงสัยค่ะ เพราะตัวเองลงแม่พิมพ์ก่อนถึงสัก แต่เพื่อนสักเลยแบบไม่ลงแม่พิมพ์บอกเพื่อนแล้วแต่เพื่อนยังติดใจอยู่อ่ะค่ะ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 04:03:14 »
ค่ะแต่เพื่อนเห็นของหนูเล็กก็เลยอยากได้แบบเล็กเพราะทำงาน รพ. แต่พอได้มาใหญ่ก็เลยสงสัยว่าทำไมไม่เท่ากันค่ะ ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
แบบเพื่อนมันเห็นว่าใหญ่ไปค่ะ ขอบคุณค่ะเพื่อนสงสัยค่ะแต่ตัวเองไม่สงสัยค่ะ เพราะตัวเองลงแม่พิมพ์ก่อนถึงสัก แต่เพื่อนสักเลยแบบไม่ลงแม่พิมพ์บอกเพื่อนแล้วแต่เพื่อนยังติดใจอยู่อ่ะค่ะ

เพราะฉะนั้นหายสงสัยได้เลยครับ ระหว่างปั๊มแม่พิมพ์ก่อนสัก และ สักสดๆไม่มีแม่พิมพ์ ขนาดจึงไม่เท่ากันครับ แต่พุทธคุณไม่แตกต่างกันครับ  สาธุ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 04:07:27 »
ลายเส้นอาจไม่เท่ากันแต่ สิ่งดีๆที่ได้รับไม่ต่างกันแน่นอน อยู่ที่ผู้รับไปจะรักษาไว้ได้นานแค่ไหนครับ  :001:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 04:30:52 »
ยินดีด้วยกับลายยันต์กระทู้เจ็ดแบก เข้มขลัง งดงามค่ะ :016:  :097:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 05:02:58 »
คิดซะว่าพระอาจารย์ไม่ใช่เครื่องซีร็อกซ์ก็แล้วกันครับ  :058:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 07:49:53 »

นั่นแหละครับคือคำตอบว่าทำไมไม่เท่ากันนะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ zx2000

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 10:29:43 »
อย่าไปยึดติดที่ขนาด  ควรยึดติดกลับการรักษาให้อยู่กับตัว
ทมิฬสังหาร

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 พ.ย. 2553, 11:00:26 »
มีชิ้นเดียวในโลกครับก็ไม่สามารถให้เท่ากันได้ครับ :095: พุทธคุณเท่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ย. 2553, 11:03:44 โดย levis »
ตามฝันกันต่อไป

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 พ.ย. 2553, 09:14:51 »
ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ  แต่เพื่อนสิค่ะ เขารู้่สึกว่าตั้งใจว่าออกมาเหมือนที่ตัวเราได้มาเพราะสักก่อนเพื่อนเลยพาเพื่อนไป แต่พอไม่ใช่แบบที่เราได้
เพื่อนเลยคิดว่าไม่น่าสักมาเลย แต่เราพูดกับเพื่อนตลอดว่าของมีครูบาร์อาจารย์ติดตัวเราแล้วเราก็ยอมรับและเคารพนับถือเพื่อเป็นสิริมงคลกับตัวเราดีกว่า
เพราะเราไม่ได้ไปโชว์ให้ใครเห็น แต่มันอยู่ที่ใจเราคนเดียวที่เห็นว่าเราไม่ได้ทำผิดอะไร  แต่เพื่อนมันรู้สึกอย่างเราไม่ได้ค่ะ ก้อเลยไม่รู้จะพูดอะไรอีก 
เหมือนเรากลายเป็นว่าพาเพื่อนไป ทำให้เรารู้สึกไม่ดีเลยอ่ะ
        :086: :086: :086: :086: :086: :086: :086:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 พ.ย. 2553, 10:48:07 »
ปัญหาโลกแตกอีกแล้ว !!
ถาม:ทำไมไม่เท่ากันค่ะ ?
ตอบ:ใบไม้ที่ล้วงหล่นจากกิ่งไม้มันยังไม่เท่ากันและอาจจะไม่เหมื่อนกันทุกๆใบด้วยซำ!! พระอาจารย์ใช้เข็มสักนะครับไม่ใช่กระดาษก๊อบปี้!!
ถ่าคิดว่าสักไปแล้วไม่สวยไม่ถูกใจ แล้วทำไมไม้ถามใจตัวเองก่อนว่า สะสักไปเพื่ออะไร พุทธคุณ หรือว่า สวยงาม
ถ่าในใจคุณคิดว่าอยากได้พุทธคุณ ผมว่าเรื่องตัวอักษรที่ลงในร่างกายคุณคงไม่ใช้เรื่องใหญ่หรอก หลักสำคัญเลยก็คือ หมั่นไหวพระสวดมนต์
เจริญวิปัสนาอยู่บ่อยๆ เข้าวัดฟังธรรม ทำบุญตามกำลังศรัทธา และที่สำคัญ คือถือศิล5ถ่าทำได้!! แค่นี้พุทธคุณก็ไม่ไปไหนไกลจากคุณหรอกนะ
ถ่าอยากสักเพือความสวยงาม ผมว่า ไปสักตามร้านเท๊คทู ผมว่าน่าจะดีกว่านะ ผมเห็นบ่อยๆ บางร้านยังรับสัก5แถวเลยด้วยซ่ำ ผมละงงเลย :010:
แต่ถ่าอยากได้ทั้งพุทธคุณแล้วก็ความสวยงาม ทำไมถึงไม่ถามพระอาจารย์ที่สักให้ละครับ ว่านู๋อยากได้อย่างโน๊นนู๋อย่างนี้ แล้วก็รอคำแนะนำจากพระอาจารย์ได้เลย :015:

พอสักไปแล้วเกิดความไม่พอใจในรอยสัก ทำไมไม่คิดให้ดีๆก่อนจะเตรียมตัวสักละครับ คุณจะให้คน2คนเหมือนแป๊ะๆคงไม่มีทาง!!

:016: ขอบคุณ :015:
   :114: :114: :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ย. 2553, 10:49:28 โดย ๛][รัตu:][๛ »
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 พ.ย. 2553, 06:22:06 »
ผมไม่มีคำตอบแต่มีคำชมว่าลายสักสวยดีเรียกว่ายันต์กระทู้7แบกหรือเปล่าครับ 02;

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 พ.ย. 2553, 11:05:17 »
ดูลายก็รู้แล้วครับว่าคนละอาจารย์  :058: :058: