ผู้เขียน หัวข้อ: <ภาพวันวาน กับ ตำนานสักยันต์เสือคู่ด้วย"บล็อกไม้โบราณ" เล่าขานโดยโยมเพชร>  (อ่าน 21709 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
วันพฤหัสบดีที่  ๒   ธันวาคม ๒๕๕๓  แรม ๑๑  ค่ำ เดือน ๑๒  ปีขาล  ตั้งแต่เวลา  oo.oo-o๖.๒๖ น.(เทศาตรีฤกษ์)

สวัสดีสมาชิกผู้มีเกียรติเว็บบอร์ดวัดบางพระทุกท่านครับ พบกัน เช่นเคยนะครับ พร้อม สาระข้อมูลดีๆ ที่นำเสนอ
เนื่องจาก มีสมาชิกหลายท่าน สอบถามมาถึงเรื่องยันต์เสือคู่ของหลวงพี่แป๊วบ้าง การปั๊มรูปยันต์ด้วยบล็อกไม้บ้าง
ณ โอกาสนี้ โยมเพชรได้ถือโอกาส จับรวมเป็นกระทู้เดียวกัน เพื่อจะได้เป็นวิทยาทาน แก่ศิษย์วัดบางพระรุ่นเก่า - ใหม่ต่อไป
เป็นการเล่าด้วยภาพ ณ กุฏิและฝีเข็มหลวงพี่แป๊วนะครับ รวมไปถึงเป็นภาพวันวาน 15-20 ปีที่แล้ว ผู้สูงอายุในแถบวัดบางพระ
เล่าให้ฟังว่า เมื่อ 15-20ปีก่อน กุฏิหลวงพี่แป๊ว หลวงพี่พัน(ย้ายไปจำพรรษาวัดโคปูน)เป็นแหล่งรวมของวัยรุ่น วัยคนองทั่วสารทิศ
สักกันไม่หมด ค้างที่วัดก็มี เพื่อเป็นการไม่เสียเวลา เชิญชมการบรรยายด้วยภาพ ดังต่อไปนี้ครับ

กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับ (ภาพในพรรษาปัจจุบัน)

สักเสือด้วยบล็อกไม้โบราณลนด้วยตะเกียงน้ำมันให้เขม่าจับทั่วบล็อกแล้วเป่าพัดลมให้เย็นปั๊มลงไปในตำแหน่งที่ต้องการ
ในรูปเป็นการสักเสือคู่ด้านขวา

สักเสือด้วยบล็อกไม้โบราณลนด้วยตะเกียงน้ำมันให้เขม่าจับทั่วบล็อกแล้วเป่าพัดลมให้เย็นปั๊มลงไปในตำแหน่งที่ต้องการ
ในรูปเป็นการสักเสือคู่ด้านซ้าย

สักเสร็จก็เป่าครอบอีกครั้ง (หลวงพี่แป๊วในพรรษาแรกๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2553, 12:32:29 โดย โยมเพชร »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่รู้ว่าตัวเองจะมีบุญพอจะได้รับเมตตายันต์เสือคู่จากหลวงพี่แป๊วหรือเปล่าครับ มีความตั้งใจที่จะสักกับหลวงพี่แป๊วองค์เดียว แต่บางทีบางอารมณ์ก็มีความอยากไปสักกับอาจารย์ท่านอื่นบ้างเพราะอยากได้ยันต์ที่เป็นรูปโดยเฉพาะเสือ เพราะตัวเองมีเหตุจำเป็นส่วนตัวไม่สามารถรอจนท่านจะปิดเข็มได้(ลูกๆรอครับ) จึงมักได้รับเมตตาในช่วงค่ำๆ1ทุ่ม2ทุ่มซึ่งเป็นช่วงที่กุฎิคนกำลังแน่นเพราะจะมีศิษย์หลวงพี่แป๊วส่วนหนึ่งจะเดินทางมาราวๆ6โมงกว่าๆ(คือเลิกงานแล้วค่อยมา) ในช่วงที่ได้รับเมตตาจากหลวงพี่แป๊วคนจะรอกันมาก จึงได้รับความเมตตาจากท่านแบ่งๆกันไป ระยะหลังๆจึงได้รับเมตตาล้อมอักขระอย่างเดียว แต่ตอนนี้ตำแหน่งสำคัญๆที่เป็นจุดที่จะได้รับยันต์เสือก็ยังเว้นว่างไว้อยู่ บอกตามตรง2จิต2ใจมากๆกับความตั้งใจส่วนตัวกับความต้องการส่วนตัวครับ เพราะได้เคยเห็นศิษย์บางคนก็ได้รับยันต์ต่างๆตรงตำแหน่งเสือคู่จากหลวงพี่แป๊วทำให้อดคิดไม่ได้ว่า จะมีบุญพอที่จะได้รับเสือคู่จากหลวงพี่แป๊วหรือไม่ หรือจะไปขอเมตตาจากพระอาจารย์ท่านอื่นซึ่งคิดว่าน่าจะสมหวังดั่งที่หวัง ก็คงต้องดูกันไปว่าความตั้งใจหรือความต้องการจะเป็นผู้ชนะในตัวผม ขนาดตัวผมเองยังไม่รู้เลยครับ...

ปล.ล่าสุดได้รับเมตตาล้อมบริเวณยันต์7ยอดเพิ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2553, 01:02:54 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
ต่อไปขอนำเสนอ ภาพลูกศิษย์ลูกหา ในสมัย 15-20ปีก่อน และ ภาพเสือคู่ และเสือครู ในตำนานโดยฝีเข็มหลวงพี่แป๊ว

หลวงพี่แป๊วในพรรษาปัจจุบัน (กำลังสัก)

เสือคู่ที่ปั๊มด้วยบล็อกไม้โบราณเสร็จแล้วจะเป็นดังในรูปนี้ (รูปนี้ลูกศิษย์ปัจจุบัน)

ลูกศิษย์ที่สักในสมัย15-20ปีก่อน พี่4คนที่ถอดเสื้อนี้เป็นเพื่อนของพี่ท่านา(เสือสีน้ำเงินมุมขวาของภาพ) พี่ชายที่นับถือของโยมเพชร
กว่าจะได้ขนาดนี้ในปีหนึ่งๆไปวัดกี่ครั้งลองคิดดูเหลือแค่พุงเอง สักฝีเข็มหลวงพี่แป๊วทั้งหมด ความอดทนสุดๆ :002:
(คัดลอกมาจากภาพงานไหว้ครูหลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระปี2552)

เสือครูฝีเข็มหลวงพี่แป๊ว ปั๊มด้วยบล็อกไม้โบราณ หากใครสักเต็มด้านหลังแล้ว ด้านหน้าหลวงพี่แป๊วจะวางเสือครูพิมพ์นี้ให้ทุกคนครับ
(คัดลอกมาจากภาพงานไหว้ครูหลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระปี2552)

ปัจฉิมลิขิต...ขออนุญาตและขอบคุณเจ้าของภาพทุกภาพ ที่ทำให้โยมเพชรมีข้อมูลดีๆมานำเนอเป็นวิทยาทานแก่สมาชิกวัดบางพระ :001:

• สัตตมะ
  • **
ไม่รู้ว่าตัวเองจะมีบุญพอจะได้รับเมตตายันต์เสือคู่จากหลวงพี่แป๊วหรือเปล่าครับ มีความตั้งใจที่จะสักกับหลวงพี่แป๊วองค์เดียว แต่บางทีบางอารมณ์ก็มีความอยากไปสักกับอาจารย์ท่านอื่นบ้างเพราะอยากได้ยันต์ที่เป็นรูปโดยเฉพาะเสือ เพราะตัวเองมีเหตุจำเป็นส่วนตัวไม่สามารถรอจนท่านจะปิดเข็มได้(ลูกๆรอครับ) จึงมักได้รับเมตตาในช่วงค่ำๆ1ทุ่ม2ทุ่มซึ่งเป็นช่วงที่กุฎิคนกำลังแน่นเพราะจะมีศิษย์หลวงพี่แป๊วส่วนหนึ่งจะเดินทางมาราวๆ6โมงกว่าๆ(คือเลิกงานแล้วค่อยมา) ในช่วงที่ได้รับเมตตาจากหลวงพี่แป๊วคนจะรอกันมาก จึงได้รับความเมตตาจากท่านแบ่งๆกันไป ระยะหลังๆจึงได้รับเมตตาล้อมอักขระอย่างเดียว แต่ตอนนี้ตำแหน่งสำคัญๆที่เป็นจุดที่จะได้รับยันต์เสือก็ยังเว้นว่างไว้อยู่ บอกตามตรง2จิต2ใจมากๆกับความตั้งใจส่วนตัวกับความต้องการส่วนตัวครับ เพราะได้เคยเห็นศิษย์บางคนก็ได้รับยันต์ต่างๆตรงตำแหน่งเสือคู่จากหลวงพี่แป๊วทำให้อดคิดไม่ได้ว่า จะมีบุญพอที่จะได้รับเสือคู่จากหลวงพี่แป๊วหรือไม่ หรือจะไปขอเมตตาจากพระอาจารย์ท่านอื่นซึ่งคิดว่าน่าจะสมหวังดั่งที่หวัง ก็คงต้องดูกันไปว่าความตั้งใจหรือความต้องการจะเป็นผู้ชนะในตัวผม ขนาดตัวผมเองยังไม่รู้เลยครับ...

ปล.ล่าสุดได้รับเมตตาล้อมบริเวณยันต์7ยอดเพิ่มครับ

สวัสครับโยมเฮีย
แนะนำเฮียตี๋ลองกราบนมัสการท่าน แล้ว ขอความเมตตาจากท่าน มีเหตุมีผลอย่างไรบอกเล่าเก้่าสิบไป ถ้าท่านรับปาก
ต่อไปก็ไม่ต้องขออีกนะครับ แนะนำว่าให้รออย่างเดียว รับรองท่านรับปากว่าให้ก็คือให้ แต่ประการแรกต้องลองขอไว้ก่อน
ขอให้สมหวังครับ  :002:

ออฟไลน์ โจ๊กสุพรรณบุรี

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณ พี่โยมเพชรมากๆเลยนะครับ ทีเล่าเรื่องนี้ให้ผมได้ทราบครับ ผมก็เป็นศิษย์ใหม่คนหนึ่งล่ะครับ ที่ไม่ค่อยรู้ประสีประสาอะไรกับเค้าเลย เพิ่งฝากตัวเป็นศิษย์วัดบางพระไม่นานนี่เอง แล้วเข้าไปสักกับหลวงพี่แป๊วครับ ผมก็อยากได้เสือเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าผมจะมีโอกาศได้รับความเมตตาจากหลวงพี่หรือเปล่า
ขอบคุณจริงๆ ครับ

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณ พี่โยมเพชรมากๆเลยนะครับ ทีเล่าเรื่องนี้ให้ผมได้ทราบครับ ผมก็เป็นศิษย์ใหม่คนหนึ่งล่ะครับ ที่ไม่ค่อยรู้ประสีประสาอะไรกับเค้าเลย เพิ่งฝากตัวเป็นศิษย์วัดบางพระไม่นานนี่เอง แล้วเข้าไปสักกับหลวงพี่แป๊วครับ ผมก็อยากได้เสือเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าผมจะมีโอกาศได้รับความเมตตาจากหลวงพี่หรือเปล่า
ขอบคุณจริงๆ ครับ

ยินดีให้ข้อมูลทั้งเชิงลึกและเชิงตื้นกับทุกท่านครับ

เพิ่มเติมข้อมูลอีกนิดนะครับ ปัจจุปันโลกพัฒนาขึ้น ทางวัดบางพระ ก็ได้มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบในการปั๊มรูปยันต์ต่างๆด้วยบล็อกยาง
แต่ไม่ใช่ด้วยเจตนาของหลวงพี่ทุกรูปนะครับ ลูกศิษย์น้อมนำมาถวาย เพื่อสะดวกแก่การปั๊มโดยไม่ต้องรอลนตะเกียง เพิ่มความคล่องตัว
และลูกศิษย์จะได้ไม่ต้องรอนาน และ บางกุฏิที่ผมเคยสักน้ำมันมา ได้มีการนำภาพถ่าย ฝีเข็มพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นมาทำสำเนา
เพื่อนำไปทำบล็อกยาง และนำมาสักให้กับศิษย์ต่อไป
(โดยส่วนตัวเคยได้สักน้ำมัน ยันต์หนุมานเชิญธงจากบล็อกที่ทำสำเนาลายมือหลวงพ่อเปิ่น)
ก็ถือว่าเป็นการน้อมรำลึกถึงพระเดชพระคุณของหลวงพ่อเปิ่นนะครับ

แต่ในปัจจุบันถึงแม้ทุกกุฏิจะเลิกใช้บล็อกไม้โบราณแล้ว แต่หลวงพี่แป๊วท่านก็ยังคงใช้บล็อกไม้โบราณอยู่ แต่ก็ใช้น้อยมาก
นับพิมพ์ได้เลยครับ เช่น ยันต์หนุมานเชิญธง หนุมานแหวกบาดาล ยันต์หน้าเสือ ยันต์เสือครู ฯลฯ ซึ่งในปัจจุบันลูกศิษย์ที่จะได้ก็ยากมาก
เท่าที่เห็น เคยได้ไปล่าสุด เจ้าที่ตำรวจที่จะลงไปในภาคใต้ ได้รับเมตตา ยันต์หนุมานเชิญธงไปครับ ส่วนศิษย์อื่นๆรับยันต์เมตตาไปเสียส่วนใหญ่
เพราะปัจจุบันไม่ต้องไปสู้รบกับใคร ใช้ยันต์เมตตา ในการประกอบอาชีพดีกว่า

ส่วนยันต์เสือ ที่ท่าน โจ๊กสุพรรณบุรี ท่าน  derbyrock อยากได้นั้น คิดว่าได้รับทุกคนแน่นอน ตรงกลางหน้าอกไงครับ ยันต์เสือครู
อยู่ที่ความอดทนรอครับ เท่าที่ทราบนะครับเกี่ยวกับยันต์ด้านหลัง ดังนี้

เป็นยันต์บอกรุ่นลูกศิษย์ของท่าน 2530-2540 ยันต์หงส์คู่ ประกบกับ ยันต์แม่ทัพย์
                                       2540-2550 ยันต์เสือคู่  ประกบกับ ยันต์นะ7ยอด
                                       2550-ปัจจุบัน เป็นยันต์   เมตตา หรือ ท่านพิจารณาเมตตา หรือ จิ้งจก2หาง คู่ ประกบยันต์ นะ7ยอด

และในปัจจุบัน ได้เพิ่มยันต์ที่โยมเพชรไม่ค่อยเห็นท่านสักให้ใคร เช่น ยันต์คางคก บ้างก็ว่ายันต์กบ ยันต์กระทิง ยันต์หน้าเสือ ฯลฯ มาใช้สักในปัจจุบัน
แทนยันต์ หนุมานเชิญธง ยันต์เสือคู่ หงส์คู่ หนุมานแหวกบาดาล ฯลฯ แต่กระนั้น ก็ยังใช้ตำราการสักหมูทองแดงเป็นเข็มขัดรอบเอวเหมือนเดิม
แต่ปรับจำนวนลงจาก 12 ตัว เหลือเพียง 10 ตัว

และยันต์เสือคู่ และ หงส์คู่ ที่เป็นตำนานนี้ ปัจจุบันนี้หากยังสักให้ใคร ท่านก็เลิกใช้บล็อกแล้วเช่นกัน เพราะความที่ท่านเคยชินและสักบ่อยในระยะ
เวลาที่ผ่านมา สมัยผมเริ่มสักเสือคู่กับท่าน ปี2545 ท่านก็ไม่ได้ปั๊มแล้ว สักสดๆ ใช้จินตนาการช่วย จะได้เห็นการปั๊มบล็อกไม้ก็ต่อเมื่อ
ได้สักยันต์ หนุมาน หรือ เสือครู ให้ลูกศิษย์นั่นแหละครับ แต่โยมเพชรเห็นครั้งล่าสุดเมื่อ 1 เดือนที่แล้วครับ ปั๊มหนุมานเชิญธง ให้พี่เจ้าหน้าที่ตำรวจ
บล็อกไม้โบราณนี้เคยได้สำผัส กับตัวเอง เมื่อต้นปีนี้(2553) กับยันต์หนุมานครองเมือง จุดตะเกียงน้ำมัน แล้วลนให้เขม่าเกาะ เป่าพัดลม
แล้วปั๊มลงไปบนหลังเรา เป็นแต่เพียงลายเส้นรอบเท่านั้น ส่วนรายละเอียด ท่านจินตนาการลงให้ เช่น ลายก้นหอยบนตัวหนุมาน เขี้ยวหนุมาน และพลับพลาที่อยู่ในปากหนุมาน ฯลฯ ใช้เวลาในการสักประมาณ 1.30 ชม.ในตำแหน่งเอวเหนือยันต์หมูทองแดงครับ
(หนุมานครองเมืองหาดูได้ในกระทู้เก่าของผม กดค้นหาในแถบค้นหา)

ท่านใดอยากเพิ่มเติมข้อมูลใด เชิญได้นะครับ พร้อมแสดงความคิดเห็นก็ได้ครับ สำหรับกระทู้ ในเรื่องการสักยันต์วัดบางพระนี้ ไม่อยากให้หายไปเฉยๆ หรือไม่ได้รับความสนใจ อยากให้ศึกษาไว้ เพราะต่อไปอาจจางหายไปกับ โลกที่พัฒนาขึ้นทุกวัน

ข้อความใด ข้อมูลใด ผิดพลาด ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ครั้งต่อไปจะพยายามปรับปรุง และ พิสูจน์อักษรก่อนตั้งกระทู้ครับ

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณท่านโยมเพชร มากครับที่ให้ความรู้ครับ ผมก็เป็นศิษย์หลวงพี่แป๊วคนหนึ่งได้รับความเมตตาจากหลวงพี่ท่าน ผมเคยเห็นท่านสัก หนุมานแหวกบาดาล ให้ลูกศิษย์คนหนึ่งประมาณ 3 เดือนที่แล้ว ท่านใช้บล็อกไม้ครับ แปลกใจครับไม่เคยเห็น เพราะไปที่กุฏีอืนใช้บล็อกยาง ก็เป็นบุญตาของผมที่ได้เห็นบล็อกไม้ครับ 

กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ต้องขอขอบคุณความรู้ทุกๆสิ่งทุกๆอย่าง
ที่โยมเพชรจัดหามาให้ครับ
:054:  :054:  :054:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
สุดยอดกระทู้จากโยมเพชรอีกแล้วครับ ทั้งภาพถ่ายและข้อมูลที่รวบรวมมาเพื่อประโยชน์ส่วนรวม ขออนุโมทนาด้วย

อ่านความเห็นคุณ derbyrock แล้วอยากเชียร์ให้แน่วแน่ในความตั้งใจ สักวันต้องได้มาครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ sid_watbangpra

• สัตตมะ
  • **
ขอบพระคุณโยมเพชรนะครับ.......ข้อมูลแน่นดีนะครับ....ขอให้ท่านนำความรู้ใหม่ๆมาให้ศิษย์หลวงปู่อ่านกันบ่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงพี่แป๊ว  ขอบคุณโยมเพชรมากครับ

ออฟไลน์ Indyoss

• จตุตถะ
    • อีเมล
    กราบนมัสการหลวงพี่แป๊ว และขอบคุณท่านโยมเพชรมากครับ สําหรับความรู้ ผมก็โชคดีที่เคยได้ เสือคู่ที่ปั๊มด้วยบล็อกไม้โบราณ ประกบกับ ยันต์แม่ทัพ ตอนปี 40 
 :001: