ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับข้อห้าม ผิดลูกผิดเมีย  (อ่าน 2764 ครั้ง)

ออฟไลน์ harachi1

• ปัญจมะ
คือผมได้ไปมีสัมกันสวาทกับผู้หญิงคนหนึ่ง ซึ่งจริงๆเค้าแต่งงานแล้ว แต่ที่เค้าแต่งงานด้วยคือเพื่อนเค้าเอง และแต่งเพื่อผลประโยชน์บางอย่าง และเพื่อนเค้าก็ไม่ใช่ชายแท้ ทุกคนรู้หมดเรื่องนี้ แล้วอย่างนี้จะถือว่าผิดเมียคนอื่นไหมครับ เพราะผมก็รู้ว่าเค้าแต่งงานเพื่อผลประโยชน์ครับ
...คนเราเวลามาก็มาตัวเปล่า เวลาไปก็ไปตัวเปล่าเหมือนกัน

สิ่งเดียวที่เหลือไว้ข้างหลังก็คือคุณความดีที่ได้ทำไว้...

ออฟไลน์ เคจัง_เสน่ห์ล้านนา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - nookun@hotmail.com
    • อีเมล
ผิดอย่างใหญ่หลวงเลยครับ
แต่งงานก็คืออยู่ร่วมกันฉันสามีภรรยา
การพรากสามีหรือภรรยาผู้อื่นผิดศีล
ผู้หญิงอาจมีใจให้เราแต่ถ้าทางฝ่ายสามีเค้ารู้ภายหลังทำให้เค้าเกิดทุกข์
นั้นและครับคือบาป
ผิดศีลครับ

คราวต่อไปรู้แล้ว อย่าทำเลยครับ มันไม่ดีหรอกครับ
คนเรามีสิทธิ์เริ่มต้นใหม่ได้ ไม่สายครับ

:069: :069:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธ.ค. 2553, 08:37:40 โดย เคจัง_เสน่ห์ล้านนา »

• ปัญจมะ
อย่างที่บอกครับ เค้าไม่ใช่ สามี ภรรยา กันจริง เป็นแค่ในนาม เพื่อผลทาง วีซ่าครับ ฝ่่ายก็พี่ที่ผมรู้จัก
แล้วเค้าก็เป็นเกย์ แค่ในนามอ่ะครับว่าแต่งกัน เลยอยากรู้ว่าผิดไหม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
กรรม-ชี้เจตนา
เจตนา-ชี้กรรม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
 :050:ถ้าสามี(แค่ในนาม)เขาไม่หวงไม่ห่วงและไม่เสียใจ...เรื่องแบบนี้คงไม่เป็นไรครับเพราะแต่งแค่สมมุติแต่ก็เป็นเรื่องที่ควรระมัดระวังอย่างยิ่งข้อนี้ค่อนข้างละเอียดอ่อนครับ :050:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถ้าเกิดผู้เดือดร้อนจากการกระทำก็เกิดกรรมครับ
แม่กระทั่งตัวเราเองเดือดร้อนก็เป็นกรรมครับ
ขออภัยที่คำตอบไม่ชัดเจนนะครับ  :054: แต่ถ้าถามว่าผิดไหม คงตอบให้แบบตรงๆไม่ได้ครับ มันขึ้นอยู่กับปัจจัยด้านอื่นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2553, 11:09:40 โดย อภิรัตน์ »

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวผมคิดว่า

อยู่ที่ใจเรานะครับ

ถ้าเรารู้สึกตะขิดตะขวงใจว่าผิด ก็ผิดครับ

ออฟไลน์ chompoo_2529

• เธอคือคนที่รัก ส่วนเขาคือคนที่ใช่
  • ทุติยะ
  • **
  • ร้อยคนรัก ไม่เท่าหนึ่งคนภักดี
    • อีเมล
ความรักห้ามกันไม่ได้ อยู่ด้วยแล้วมีความสุขทั้งสองฝ่าย นั้นเป็นสิ่งที่เราได้เลือกแล้ว หากวันข้างหน้าเกิดอะไรขึ้น
อาจจะสมหวังหรือผิดหวัง ก็ต้องรับให้ได้ ถามว่าผิดไหม ไม่มีใครผิดถูก เพราะเป็นสิ่งที่พี่สองคนได้เลือกแล้ว หนูเข้าใจพี่ค่ะ
(ชีวิตแต่ละวัน ความสุขนั้นอยู่ที่เราจะเลือก)

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
มองโดยรวมถือว่าผิดครับ แต่ก็ดูที่เจตนาเหมือนกันครับ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมว่าผิดนะ..มีอะไรกันกับคนที่ไม่ใช้ภรรยาตัวเอง..

(มีอะไรผิดพลาดขออภัยด้วยครับ)

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับข้อห้าม ผิดลูกผิดเมีย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2553, 08:14:57 »
 O0 ลองถามใจตัวเองก่อนว่า..กล้ารับผิดชอบผู้หญิงคนที่คุณไปยุ่งด้วยหรือปล่าว..
...ตอนนี้เข้าข่ายผิดลูก..เพราะว่ายังไม่ได้ขออนุญาตพ่อแม่ของเธอ..แต่ยังไม่ได้ผิดเมียของใคร..
...ถ้าเธอคนนั้นไม่ได้มีการเสียตัวกับเกย์ที่แต่งกันไปแบบหลอกกฏหมาย..
...ต้องเข้าใจก่อนนะครับเขาคนนั้นเป็นเกย์ที่ยุ่งกับผู้ชายอย่างเดียว..
...ไม่เหมือนเสือใบที่ยุ่งได้ทั้งผู้หญิงและผู้ชาย..(คนประเภทนี้น่ากลัวมาก) :065:
...ถ้าเป็นผม..ผมไม่อยากทรมานกับความรัก..หรือไม่อยากมีรักแบบหลบๆซ่อนๆ..
...ผมจะไปคุยกับเกย์คนนั้นแบบเปิด..อก..เพราะว่าเกย์คนนั้นก็ต้องไปเป็นเมียผู้ชาย..
...หรือเป็นผัวผู้ชายในอนาคตแน่นอน..ด่านสุดท้ายก็ไปสารภาพกับพ่อแม่เธอ..
...โดยนำเธอไปช่วยพูดกับพ่อแม่ของเธอเองด้วย..ว่าคุณกับเธอรักกันจริง...กล้าที่จะฟันฝ่าอุปสรรคไปด้วยกัน..ยินดีเลี้ยงดูเธอ
...ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นในอนาคต..คุณก็จะยืนเคียงข้างเธอ :026:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับข้อห้าม ผิดลูกผิดเมีย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2553, 11:09:01 »
 :053: :053: :053:ท่านโรนัลโด้นอกจากจะสับขาหลอกเก่งแล้วยังช่วยชี้แนะสมาชิกได้กินใจจริง :016: :015:[/color][/color]
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ thaimuy

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - korakod7@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2553, 01:21:37 »
ขอให้พระคุ้มครอง

ออฟไลน์ thaimuy

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - korakod7@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2553, 01:22:57 »
สงบจิต สงบใจ

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2553, 05:50:57 »
ส่วนความคิดผม อยู่ที่ใจและเจตนาของเราครับ อาจารย์ผมพูดเสมอ ไม่รู้ถือว่าไม่ผิดครับ
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2553, 07:53:53 »
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ   ข้อห้ามต่างๆ  กำหนดขึ้นให้เพื่อ เรามีสติ..จะทำอะไร จะได้มีข้อยั่งคิด......แต่เหตุการณืที่เกิดขึ้นกับพี่  .... อาจเป็นเพราะ บุพกรรม(หมายถึงกรรมที่ผู้นั้น ทำไว้แต่ชาติก่อน, เฉพาะอย่างยิ่งหมายถึงกรรมที่ผู้ทำเองลืม นึกถึงไม่ได้แล้ว ทัศนะทางพระพุทธศาสนาถือว่า เหตุการณ์บางอย่างที่เกิดขึ้นแก่เราเป็นผลของกรรมเก่า) ..ที่เคยสร้างร่วมกันมาก้อได้ครับ  อาจจะเลี่ยงไม่ได้.... เมื่อเกิดแล้ว ก้อ ควรประคองสติ..อย่า กังวลจนเกินเหตุ....ถ้าเกิดขึ้นแล้วเราไม่สบายใจ ก้อ เป็นจะอกุศลกรรม....ดังนั้น หากรู้แล้วเราไม่สบายใจ ก้อ เลิก / เลี่ยง ไม่ให้เกิดขึ้นอีก จะดีกว่า....จะได้สบายใจ....รึไม่ ก้อ ปรึกษากับอาจารย์ ที่เคารพนับถือก้อได้ เล่าให้ท่านฟัง ท่านอาจจะมีวิธี...ที่ดี ก้อได้ครับ....เป็นกำลังใจให้ครับ.. :015: :015:

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2553, 11:04:15 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิก ทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ