ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม...?  (อ่าน 5386 ครั้ง)

ออฟไลน์ MiNiDreaM

• ตติยะ
  • ยิ่งต้องการน้อยเท่าไหล่ ยิ่งพอใจง่ายเท่านั้น"
ทำไม...?
« เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 10:46:27 »
เรื่องมีอยู่ว่าผมไปสักมาแล้วแม่อนุญาติ(แม่ไปด้วย)ผมเรียนสายอาชีพ(คอมพิวเตอร์กราฟฟิก)ไม่รับข้าราชการอยู่แล้ว พอถึงบ้านคนที่บ้านก็ไม่ว่าอะไรพวกน้าๆพี่ๆป้าท่านก็บอกว่า "สักมาแล้วรักษาให้ดีหละ" ผมก็ดีใจที่ทุกคนเข้าใจผมว่าผมชอบ(ชอบมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ) แต่แล้วพอผมมาบ้านเพื่อนซึ่งสนิทกับผมมากพ่อเพื่อนผมก็เหมือนพ่ออีกคนหนึ่ง(ท่านเป็นเพื่อนแม่)และท่านก็ได้สั่งสอนช่วเหลือผมมาตลอด แต่แล้วพอท่านเห็นรอยสักท่านก็พูดว่า"สักมาทำไมน้าไม่ชอบแล้วผู้ใหญ่คนอื่นเขาเห็นเขาก็ไม่ชอบเขาจะคิดว่าเราเป็นกุ้ยแล้วอย่าให้เห็นว่าสักอีกนะไม่ต้องมาที่บ้านเลยไม่ต้องมาให้เห็นหน้าอีกเลย"

ผิดด้วยหรอผมสักเพราะผมชอบ ผิดด้วยหรอผมสักผมไม่ได้เดือดร้อนใคร ผิดด้วยหรอที่สักแล้วต้องตัดขาดซึ่งกันและกัน ผิดด้วยหรอที่ทุกคนที่สักต้องเป็นกุ้ย

:054: :054: :054:พี่ๆช่วยชี้แนะทีตัวผมเองผมก็อยากจะสักต่อแต่ดูท่านพูด ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงท่านก็เป็นผู้มีพระคุณ :070: :070: :070:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2554, 11:01:38 โดย MiNiDreaM »
ศิษย์วัดบางพระ

ออฟไลน์ ~แห้งคุง~

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ทำไม...?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 11:11:24 »
ถ้าใจเราศรัทธาเราไม่ผิดครับ ไม่เจอกับตัวไม่รู้ครับ พี่ๆในเว็ปบอร์ดมีประสบการณ์เยอะครับลองถามได้ เราอย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนเป็นพอครับ

• ตติยะ
  • ยิ่งต้องการน้อยเท่าไหล่ ยิ่งพอใจง่ายเท่านั้น"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ม.ค. 2554, 11:14:06 »
ถ้าใจเราศรัทธาเราไม่ผิดครับ ไม่เจอกับตัวไม่รู้ครับ พี่ๆในเว็ปบอร์ดมีประสบการณ์เยอะครับลองถามได้ เราอย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนเป็นพอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 12:00:34 »

มนุษย์เราต่างจิตต่างใจ ไม่ใช่ว่าคนที่สักแล้วจะเป็นคนไม่ดีหรือว่าคนที่ไม่สักจะเป็นคนดีเสมอไป มุมมองพ่อของเพื่อนต่างกับมุมมองของคุณแม่และญาติผู้ใหญ่ของน้องมาก ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ตัวน้องจะตัดสินใจเองแล้วครับ แต่ถ้าจะปรึกษา ผมว่าปรึกษาคุณพ่อหรือคุณแม่ดีกว่านะครับ เพราะเป็นเรื่องของน้องกับญาติผู้ใหญ่ทางเพื่อนของน้องเอง

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ MR.saddd

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 12:14:57 »
ด้วยความที่คนส่วนใหญ่มักจะอคติกับคนที่สักครับ เราจะไปเปลี่ยนความคิดเค้าก็ไม่ได้ครับ

ที่ทำได้ก็คือเราก็พิสูจน์ตัวเองให้เค้าเห็นครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  :001: :058: :015:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 12:22:47 »

มนุษย์เราต่างจิตต่างใจ ไม่ใช่ว่าคนที่สักแล้วจะเป็นคนไม่ดีหรือว่าคนที่ไม่สักจะเป็นคนดีเสมอไป มุมมองพ่อของเพื่อนต่างกับมุมมองของคุณแม่และญาติผู้ใหญ่ของน้องมาก ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ตัวน้องจะตัดสินใจเองแล้วครับ แต่ถ้าจะปรึกษา ผมว่าปรึกษาคุณพ่อหรือคุณแม่ดีกว่านะครับ เพราะเป็นเรื่องของน้องกับญาติผู้ใหญ่ทางเพื่อนของน้องเอง

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ขอบคุณครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 12:27:00 »
ด้วยความที่คนส่วนใหญ่มักจะอคติกับคนที่สักครับ เราจะไปเปลี่ยนความคิดเค้าก็ไม่ได้ครับ

ที่ทำได้ก็คือเราก็พิสูจน์ตัวเองให้เค้าเห็นครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  :001: :058: :015:

ขอบคุณครับผมจะพยายาม

ออฟไลน์ sabyejai0

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 12:29:47 »
ทำตามใจเราดีกว่าครับ ส่วนเรื่องผู้ใหญ่ไม่ชอบก็ อย่าให้เขาเห็นหรือคุย กันดีดีอะครับ
ตอนแรกพี่ก็ขอพ่อเเม่ พ่อแม่ก็ให้ แต่ตอนนี้เริ่มบ่นเเล้วมากไป  :004: แต่โชคดีหน่อยพ่อแม่พี่นับถือหลวงปู่ เลย สบายเรา เลย :004:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 02:37:31 »
การกระทำต่างที่เราได้ทำไปนั้นเราได้ตรึกตรองดีแล้ว
หากเห็นว่าไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็ไม่เป็นไรครับ เพราะเรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องของจิตใจ
เป็นที่ยึดเหนี่ยวของเรา ต่างคนต่างก็มีสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจที่ต่างกันครับ
ฉะนั้นแล้วหากสิ่งที่เรายึดเหนี่ยวสามารถทำให้เราเป็นคนดี อยู่ในศีลในธรรมได้
และไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็ทำไปเถิดครับ ขอให้พระคุ้มครอง
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ Champ14Za

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 07:09:04 »
อย่าคิดมากเลยครับ 

ถ้าเราศรัทธา   ก็เรื่องของเรา

เดียวหาเวลาว่างๆ  ไปขึ้นขึ้นที่วัดบางดีกว่าครับ

ปล. ไม่เคยไปเลยแถวนั้น

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 07:09:27 »
เป็นสาเหตุหนึ่งที่พี่ๆในเว็บบางท่านพยายามบอกน้อง ให้สักน้ำมันไปก่อน แต่น้องตั้งใจแล้ว และในเมื่อเราสักหมึกไปแล้ว นี่เป็นส่วนหนึ่งที่กำลังตามา
น้องต้องรับกับเรื่องนี้ให้ได้ครับ เป็นธรรมดากับมุมมองของคนอื่นที่มองคนที่สักยันต์ โดยที่ไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ของการสัก เอาชนะปัญหาของตัวเองให้ได้ในเรื่องนี้โดยการทำให้ผู้ใหญ่เค้าเห็นว่า เราเป็นศิษย์มีครู ตั้งใจเรียน ขยันช่วยคุณพ่อคุณแม่ ปฏิบัติตามคำสอนของครูบาอาจารย์ท่าน ไม่ข่มเหงรังแกผู้อื่น เป็นคนสุภาพนอบน้อม ถ้าน้องทำได้ มุมมองเหล่านั้นจะเปลี่ยนไปเอง เพราะความเจริญก้าวหน้าจะเกิดขึ้นกับตัวน้อง นี่แหละหัวใจที่แท้จริงของคนที่สักยันต์อย่างมีครู ทำให้ได้นะน้อง เชื่อมั่นครับ เชื่อมั่น  :002:

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 09:42:56 »
ที่ผู้ใหญ่เค้าพูดเเบบนั้นเเสดงว่าท่านรักเเละห่วงน้องครับ..อีกอย่าง น้องอายุยังน้อย ยังไม่ได้มีงานทำเเน่นอน เป็นธรรมดาครับ ที่เค้าจะคิดเบบนั้น อย่าไปโกรธเคืองท่านเลยนะครับ..รอให้น้องโตกว่านี้เเละมีงานทำที่มั่นคง ท่านจะเข้าใจเองครับ   :002: 
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ม.ค. 2554, 10:30:14 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับอ่านแล้วน้ำตาจะไหล  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ม.ค. 2554, 08:38:12 »
เป็นกำลังใจให้ครับ..เรากล้าที่จะเดินไปหาครูบาอาจารย์เพื่อให้ท่านสักให้..
เราก็ต้องกล้ารับคำวิจารณ์จากบุคคลรอบข้างด้วยเช่นกัน..แต่ที่สำคัญเมื่อสัก..
มาแล้วเราต้องทำตัวให้ดี ไม่โอ้อวด..สวดมนต์ไหว้พระเป็นลูกที่ดีของพ่อแม่..
ชีวิตเราเราเลือกเองครับ... :053:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ม.ค. 2554, 02:13:26 »
คนที่มีรอยสักส่วนมาก เกจิอาจารย์ต่างๆที่ท่านสักให้ส่วนใหญ่ท่านสั่งสอนเป็นคนดีครับ
คนที่สักจากวัดบางพระ เป็นใหญ่เป็นโตหลายๆท่านก็เพราะคำสั่งสอนขอหลวงพ่อและการปฎิบัติตัวขอตนเองครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ม.ค. 2554, 03:51:51 »
ใช้เวลาครับ :015:  :015:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ม.ค. 2554, 08:29:59 »
ตัดสินใจไปแล้ว ก็ต้องรับกับสิ่งที่ตามมาให้ได้ เรียนผูกก็ต้องเรียนเเก้ จะผิดหรือถูกก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน ผู้ใหญ่ท่านพูดแบบนั้นเพราะท่านห่วง แต่ท่านก็ยังไม่รู้วัตถุประสงค์ที่แท้จริงของของการสักยันต์ เพราะฉนั้นใจเย็นๆ แล้วค่อยๆอธิบาย ทุกอย่างจะดีเองครับ เดี๋ยวจะเอาใจช่วย
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 12:00:19 »
ต่างคนก็ต่างความคิดกัน ผู้ใหญ่ส่วนมากจะมองกับพวกที่สักเป็นคนไม่ดีไปหมดลูกศิษย์ของหลวงปู่เปิ่นประสพความสำเร็จมีหน้าที่การงานที่ดีๆก็เยอะแยะถมเถไป ลองปรึกษาพ่อ-แม่ดูแล้วกันว่าท่านจะว่าอย่างไร

พี่ๆเป็นกำลังใจให้ครับ : :100:  :100:  :100:  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ม.ค. 2554, 12:03:26 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 01:46:20 »
ยังมีผู้คนอีกมากมายในประเทศนี้ ที่มองคนสักยันต์ไปทางด้านลบ เรื่องนี้คงต้องตัดสินใจเองน่ะครับ ว่าผู้ใหญ่ท่านนั้นเราเคารพนับถือมากน้อยแค่ไหน ถ้าเคารพท่านก็คงต้องฟังท่านน่ะครับ พิสูจน์ให้ท่านเห็นว่าสักแล้วเป็นคนดี แล้วทุกอย่างก็จะดีขึ้นครับ เป็นกำลังใจให้น่ะครับ ยันต์เดียวก็คุ้มครองชีวิตเราได้แล้วครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 ม.ค. 2554, 09:40:21 »
ผมก็เคยเหมือนกันครับ สักวันนึงท่านจะเข้าใจเองครับ ให้กำลังใจครับ :050:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ dream

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 ม.ค. 2554, 01:52:47 »
น้าเค้าไม่เข้าใจในสิ่งที่เราเข้าใจ มองกันคนละมุม ทำเรื่องดีๆให้เค้าเห็นบ่อยครับเด๋วเค้าจะเข้าใจ

ออฟไลน์ หนึ่งเดียว

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 ม.ค. 2554, 05:14:39 »
สมัยก่อนบรรพบุรุณไทยที่รักษาประเทศไว้ กอบกู้เอกราชไว้ก้อดี ผมเหนว่าก้อมีรอยสักกันเกือบทุกคนนั้นหมายถึงความเปนชายชาตรีความเข้มแข็ง หมายถึงสิ่งยึดเหนี่ยวจิตจัย เมื่อเวลาเปลี่ยนสมัยเปลี่ยนปัยคนก้อมีความคิดที่เปลี่ยนปัย ไม่มีสิทธิที่จะไปห้ามความคิดของพวกเขาหรอกคับ แต่ถ้าติดที่หน้าที่การงานก้อขอให้คิดดีๆก่อนสักหมึก ศรัทธา ความเชื่อเปนของแต่ล่ะบุคคล แต่หน้าที่การงานเราต้องทำกันทุกคน ส่วนผมเมื่อมีงานทามที่คิดว่าเริ่มมั้นคงแล้วผมจึงเริ่มสักคับ  เปนกำลังจัยให้คับ

ออฟไลน์ prungthan

• ตติยะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 ม.ค. 2554, 09:17:03 »
เรื่องอย่างนี้ก็ต้องใช้เวลาครับ  แม่ผมเขาก็ไม่ชอบพวกสักเหมือนกันครับเคยขอหลายครั้งแ้ล้วพอพูดถึงเรื่องสักทีไรโดนด่ากลับทุกที บอกว่าสักน้ำมันพอแผลหายก็ไม่เห็นรอยแล้วเขาก็ไม่ยอมอยู่ดี  และแ้ล้วผมก็ไปแอบสักมาครับ สักน้ำมันนะครับ เวลาผมไปสักผมก็กลับมาอยู่หอพักทำให้แม่ไม่เห็นรอยสักพอกลับบ้านไปทีรอยสักก็ไม่เห็นแล้ว แล้วมาครั้งสุดท้ายไปสักพระสิวลีตรงแขนมาครับ แล้วบังเอิญพอดีแม่เห็นพอดีก็เลยเป็นเรื่องใหญ่เลยครับ ไม่พูดด้วยเป็นอาทิตย์แถมตัดเงินเดือนอีกเดือนละ 1,000 บาท ตั้งแต่เดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วจนถึงปัจจุบัน และก็แม่ก็โทรไปหาพวกญาติๆ ก็เลยโดนต่อว่าอีกเยอะเหมือนกันครับ ญาติที่มาว่า่ส่วนใหญ่จะเป็นผู้หญิงครับ ส่วนที่เป็นผู้ชายเขาก็ไม่ว่าอะไร  และก็น้าข้างบ้านก็คุยกับแม่ทุกวันบอกว่ามีของติดตัวไว้ก็ดีแล้ว ไว้ป้องกันตัวจนแม่ก็ใจอ่่อนยอมพูดด้วย แต่เขาไม่ใ้ห้ไปสักอีก  สาเหตุส่วนใหญ่ที่ไม่ให้ไปสักคือ กลัวติดโรคจากเข็มครับ  ทั้งๆที่ผมก็บอกว่าก่อนจะสักต้องเอาเข็มเผาไฟแล้วจุ่มแอลกอฮอล์อีกที

ยังไงผมก็เป็นกำลังใจให้ครับ เคยผ่านสถานการณ์แบบนี้มาเหมือนกัน  บางคนเขามีทัศนคติที่ไม่ดีต่อคนที่สักตามร่างกาย  หาว่าเป็นคนไม่ดีมั่ง เป็นขี้คุกมั่ง  ทางที่ดีเรารู้ว่าคนไหนไม่ชอบ ก็ไม่ต้องไปพูดคุยเรื่องสักกับเขาหรือว่าให้เห็นรอยจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2554, 09:19:01 โดย prungthan »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 ม.ค. 2554, 12:07:44 »
กำลังใจเพียบเลย น้องเอ๋ย  มาให้กำลังใจอีกหนึ่งนะครับ

ง่ายๆ สั้นๆ เพราะ น้องยังเด็ก  ผู้ใหญ่ท่านก็เตือนเพราะรัก เพราะห่วง

ถ้ามองดีๆ  น่ารักดีนะ ที่ท่านเตือนตรงๆ ไม่ใช่ วิจารณ์ตอนเราไม่อยู่  ผู้ใหญ่แบบนี้ เคารพท่านให้มากๆ ครับ

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 ม.ค. 2554, 06:00:45 »
ทุกอย่างอยู่ที่ศรัทธาและเชื่อมั่น ในเมื่อเป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่นแล้ว
เชื่อเถอะว่าสิ่งดีๆกำลังเข้ามาในชีวิตแน่นอนค่ะ เรื่องแบบนี้ใครไม่เจอกับตัวเองก็ไม่รู้
ในยามคับขันเกือบประสบอุบัติเหตุที่ผ่านมาวันก่อนนี้ จิตระลึกถึงหลวงปู่และสวดมนต์อยู่ทุกวันเวลานั่งรถ(มอเตอร์ไซด์)
ก็แคล้วคลาดจากอุบัติเหตุมาได้เพราะบารมีหลวงปู่เปิ่นและครูบาอาจารย์ท่านคุ้มครองเีราอยู่จริงๆ

แรกๆที่สักทางบ้านก็ไม่ค่อยชอบซักเท่าไหร่ โดยเฉพาะพี่ชาย เพราะครอบครัวเป็นเชื้อจีน เห็นว่าเราเป็นผู้หญิงด้วย
โดนหนักกว่่าน้องอีก แต่ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ใจ เราเลือกเอง เราไม่ได้ทำผิดอะไร ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน
กตัญญูต่อพ่อแม่และผู้มีพระคุณ ระลึกถึงหลวงปู่และครูบาอาจารย์ของเรา ท่านคุ้มครองเราเสมอค่ะ

"ภูมิใจมากที่ได้มาเป็นศิษย์วัดบางพระ"

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 ม.ค. 2554, 07:53:14 »
เป็นค่านิยมของสังคมบางส่วน  นักเลงหัวไม้ไปสักกันก็เยอะเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด   คนดีที่ไปสักก็มีถมไป  เรื่องอย่างนี้ในความคิดส่วนตัวผม  ของอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับตัวเราครับ    อย่าได้ไปแคร์สื่อครับ  ปฏิบัติตัวเองให้ดีที่สุดก็เพียงพอแล้วครับ   

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 11:48:31 »
แรกๆก็แบบนี้ครับ แต่ที่ว่าเบญจเพศแรงจัด เลยยอมๆกัน
ประกอบกับพ่อศรัทธาในหลวงพ่อเปิ่นอยู่แล้ว เลยไม่มีใครกล้าเถียง
(พ่อผมประกาศไว้ครับว่าการตัดสินใจในตัวผมอยู่ที่เขากับแม่ของผม และเมื่อผมขออนุญาตแล้ว ถ้าทั้งสองคนอนุญาตห้ามขัด)

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 01:05:15 »
เชื่อเถอะครับเป็นตัวของตัวเองดีกว่า เราชอบทางไหนเราก็ทำทางนั้น ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนเป็นพอครับ ส่วนคนอื่นจะมองยังไง มันอีกเรื่องนึง

ทำตามคำสอนของพระอาจารย์ ก็พอครับ เราเป็นคนดี ก็ดีที่ตัวเราครับ คนอื่น ไม่เกี่ยว

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 02:23:55 »
ต่างคน ต่างความคิด
แต่ผมอยากเปลี่ยนความคิดพ่อผมจริง ไม่ยอมให้ไปสัก เฮ้อ ๆ ๆ ๆ
ใจผมมุ่งมั่นเต็มทนแล้ววววว
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 04:06:54 »
ขอยกตัวอย่างเล็กๆน้อยๆให้ได้คิดแล้วกันนะครับ ท่าน ดร.ไมตรี บุญสูง ผู้ล่วงลับไปแล้ว ท่านเป็นทั้งคหบดีของจังหวัดภูเก็ตผู้หนึ่งที่มีผู้คนในสังคมยอมรับนับหน้าถือตาท่านมาก ตัวท่านเองยังมีรอยสักเกือบทั้งตัวเลยครับ ที่แขนสองข้างเป็นยันต์เสือ ก็หลวงน้าต้อยท่านสักให้เอง สังวาลย์ที่คอ หลวงปู่เปิ่นท่านก็เมตตาสักให้ และท่านก็ยังสักมาอีกหลายสำนักด้วยกัน อันนี้คือยกตัวอย่างที่ดีให้ได้มองกัน

ให้เลือกมองส่วนที่ดีบ้างก็จะดีนะครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 07:34:48 »
ในเมื่อได้ตั้งใจ ศรัทธาแล้ว ก็ตั้งใจทำต่อไปครับ

ผมก็ไม่ต่างอะไรเท่าไหร่ แต่ผมก็คอย อธิบายให้ฟัง พ่อแม่ผมก็เข้าใจนะครับ

ใช่อย่างที่พี่ "เจมส์บอก อ่าครับ" อย่างน้อยก็ทำให้เราดีขึ้นเรื่อยๆตาม อันดับครับ ไม่ว่า คำพูด ความคิด การกระทำ แต่อาจจะยังมีทำผิดอยู่บ้าง

แต่ก็พยายาควบคุมครับ

เป็นกำลังใจครับ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 07:39:22 »
เรื่องมีอยู่ว่าผมไปสักมาแล้วแม่อนุญาติ(แม่ไปด้วย)ผมเรียนสายอาชีพ(คอมพิวเตอร์กราฟฟิก)ไม่รับข้าราชการอยู่แล้ว พอถึงบ้านคนที่บ้านก็ไม่ว่าอะไรพวกน้าๆพี่ๆป้าท่านก็บอกว่า "สักมาแล้วรักษาให้ดีหละ" ผมก็ดีใจที่ทุกคนเข้าใจผมว่าผมชอบ(ชอบมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ) แต่แล้วพอผมมาบ้านเพื่อนซึ่งสนิทกับผมมากพ่อเพื่อนผมก็เหมือนพ่ออีกคนหนึ่ง(ท่านเป็นเพื่อนแม่)และท่านก็ได้สั่งสอนช่วเหลือผมมาตลอด แต่แล้วพอท่านเห็นรอยสักท่านก็พูดว่า"สักมาทำไมน้าไม่ชอบแล้วผู้ใหญ่คนอื่นเขาเห็นเขาก็ไม่ชอบเขาจะคิดว่าเราเป็นกุ้ยแล้วอย่าให้เห็นว่าสักอีกนะไม่ต้องมาที่บ้านเลยไม่ต้องมาให้เห็นหน้าอีกเลย"

ผิดด้วยหรอผมสักเพราะผมชอบ ผิดด้วยหรอผมสักผมไม่ได้เดือดร้อนใคร ผิดด้วยหรอที่สักแล้วต้องตัดขาดซึ่งกันและกัน ผิดด้วยหรอที่ทุกคนที่สักต้องเป็นกุ้ย

:054: :054: :054:พี่ๆช่วยชี้แนะทีตัวผมเองผมก็อยากจะสักต่อแต่ดูท่านพูด ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงท่านก็เป็นผู้มีพระคุณ :070: :070: :070:
ความเป็นจริงแล้วที่มีคนคิดอย่างนั้นเพราะว่าคนบางส่วนที่สักไปแล้วไปทำตัวเกเรไม่เอาการเอางาน ดื่มเหล้าเมาทะเลาะกับหมาไปวันจึงทำให้คนดีๆถูกมองในแง่ลบ สักยันต์หาว่าบ้า สักสีตามวัยรุ่นหาว่าสวย คนเราต่างจิตต่างใจ ถึงแม้การสักยันต์จะไม่ใช่หนทางแห่งการหลุดพ้นแต่มันก็เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวใจให้คนเรามีสติ รู้ว่าสิ่งไหนควรทำ และไม่ควรทำ ผมก็ไม่แตกต่างจากคุณแรกๆก็โดนว่าแต่เมื่อไปอยู่ในสนามรบแล้วความคิดของคนที่ไม่ชอบ ที่ผมเห็นนะเอาหัวยัดลงในบังเกอร์กลัวตาย เหมือนเปรตเห็นกงจักรเป็นดอกบัวนั่นแหล่ะแขวนพระเยอะหาว่าเราบ้า

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 พ.ค. 2554, 08:46:58 »
เกือบทุกคนที่สัก จะเจอกับประสบการณ์แบบนี้ครับ ผมก็เจอครับ แต่ผมคิดว่าผมทำดีซะอย่าง ไม่ได้เบียดเบียนใคร การสักทำให้คนเป็นคนดี และผมก็เชื่อมั่นในครูอาจารย์ครับ ใครจะว่ายังไงช่างเขา เรารู้ตัวเราก็พอ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ bluebatov

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาเป็นที่ตั้ง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 02:21:07 »
สุดยอดทุก ๆ ความคิดเห็นที่แสดงออกมาอย่างจริงใจครับ  อบอุ่นมาก ๆ ครับผม
บารมีหลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ พฤกษาประดับศพ

• อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา
  • ตติยะ
  • อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 03:35:27 »

ความเป็นจริงแล้วที่มีคนคิดอย่างนั้นเพราะว่าคนบางส่วนที่สักไปแล้วไปทำตัวเกเรไม่เอาการเอางาน ดื่มเหล้าเมาทะเลาะกับหมาไปวันจึงทำให้คนดีๆถูกมองในแง่ลบ สักยันต์หาว่าบ้า สักสีตามวัยรุ่นหาว่าสวย คนเราต่างจิตต่างใจ ถึงแม้การสักยันต์จะไม่ใช่หนทางแห่งการหลุดพ้นแต่มันก็เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวใจให้คนเรามีสติ รู้ว่าสิ่งไหนควรทำ และไม่ควรทำ ผมก็ไม่แตกต่างจากคุณแรกๆก็โดนว่าแต่เมื่อไปอยู่ในสนามรบแล้วความคิดของคนที่ไม่ชอบ ที่ผมเห็นนะเอาหัวยัดลงในบังเกอร์กลัวตาย เหมือนเปรตเห็นกงจักรเป็นดอกบัวนั่นแหล่ะแขวนพระเยอะหาว่าเราบ้า
[bgcolor=#eb0000]ผมว่าทะเลาะกับสุนัขที่ไหนก็ทะเลาะไป แต่ถ้าทะเลาะกับสุนัขที่อยู่ในวัดบางพระ อาจจะโดนเท้าหลวงพ่อเปิ่นยัน แทนการสักยันต์นะครับ เพราะหลวงพ่อเปิ่นท่านรักสุนัขทุกๆตัวที่อยู่ในวัดบางพระครับ และเรื่องการกลัวตายมันก็ไม่แปลก หัวจิตหัวใจคนเราไม่เท่ากันครับผม[/bgcolor]
[bgcolor=#d70000][shake]ขอนับถือ หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ วัดบางพระ จนกว่าชีวิตจะดับสิ้น[/shake][/color][/bgcolor]

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 08:04:02 »
ผมก็เรียนคอมกราฟิกเหมือนกันครับ
ตอนไปสักพ่อผมก็อนุญาติเหมือนกันพ่อพาไปสักเลย ที่บ้านก็ไม่มีปัญหาครับแม่ก็ชอบ พี่ก็ไม่ว่าอ่ะไร
ปัจจุบันนี้ผมก็สักเยอะพอควรอยุ่ครับ ผมแคร์แค่พ่อ แม่ พี่ ผม นอกนั้นผมไม่แคร์ใครหรอกครับ ใครจะมองยังไงก็ชั่งเรายึดมั่นในสิ่งที่เราชอบ
ศรัทธาในสิ่้งที่เรามี เจ๋งสุดแล้วครับ ตอนแรก ๆ ก็จะเป็นแบบนี้แหละครับยังไม่ค่อยชินกับสายตาที่คนมองมากเท่าไหร่ เดี๋ยวอยู่ ๆ ไปก็ชินเองครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ olee

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 06 พ.ค. 2554, 10:35:07 »
เชื่อในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่เราเชื่อครับ