ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการลง นะเมตตาทั้งตัว หน่อยค่ะ  (อ่าน 3985 ครั้ง)

ออฟไลน์ KhunNa

• ทุติยะ
  • **
เพิ่งไปลง นะ เมตตามาทั้งตัวค่ะ แต่อาจารย์บอกว่า มีข้อห้าม 3 ข้อ คือ 1.ห้ามด่าพ่อแม่ ศาสนา ครูอาจารย์ 2. ห้ามพูดคำหยาบ 3. ห้ามทานเนื้อวัว 4. ห้ามถุยน้ำลายลงในโถส้วม และโถฉี่   แต่มีบางครั้งที่เราชินกับพฤติกรรมเดิม ๆ บางทีมีพูดจาออกแนวทะลึ่งกับเพื่อนฝูงบ้าง หรือเผลออุทานมาเป็นคำหยาบบ้าง (แต่ไม่ได้ด่าพ่อแม่) ไม่ทราบว่าของที่ทำมาจะเสื่อมหรือไม่ค่ะ ไม่ค่อยสบายใจเลย แต่ทุกวันนี้พยายามปฏิบัติให้ดีที่สุด บางทีมีหลุดบ้าง (ส่วนใหญ่เป็นเรื่องพูดจา) ก็จะจุดธูปกลางแจ้ง 16 ดอก บอกเทพเทวดา ครูอาจารย์ให้ช่วยคุ้มครองเราด้วย (อาจารย์เค้าบอกมา)  อยากถามผู้รู้เพื่อความสบายใจอีกทีค่ะ  แล้วเวลาซักผ้า น้ำที่เราใช้ซักผ้าแล้วเอาไปเททิ้งในโถส้วมได้หรือไม่ (เป็นการประหยัดน้ำค่ะ เพราะเสียดายค่าน้ำ) ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรไหม  ไม่อยากจะไปลงใหม่ เพราะค่าครูแพงมากกกกค่ะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไม่เป็นไรนี่ครับ เขาแค่ห้าม..ถุยน้ำลายลงโถส้วม กะฉี่ นี่นา

ออฟไลน์ piginmoon

• ไม่เป็นไร
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
การลง นะเมตตา เป็นความเชื่ออย่างหนึ่งนะครับ ผมก็เชื่อ แต่ว่าถ้าทำมาแล้วต้องมาคอยระวัง หวาดระแวง หรือไม่สบายใจ ก็ผิดแล้วครับ เหมือนกับการทำบุญ ถ้าเราทำบุญแล้วเราเดือดร้อนก็คือไม่ได้บุญ เช่นเดียวกันครับ ถ้าเรามัวแต่มาพะวงว่ากลัวจะหลุดกลัวจะเสื่อมก็คือความไม่สบายใจ ผมว่า ถ้าจะหลุดก็ให้หลุดไป ไม่ต้องไปลงใหม่หรอกครับ หมั่นสวดมนต์ ทุกวันและสวดบทเมตตา เพิ่มก็ได้ครับ เหมือนกัน ไม่ต้องระวังตัวด้วย ไปไหนก็มีคนรักคนเอ็นดูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ka

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ภาคเหนือมีที่ไหนบ้างครับ แถวเชียงราย เชียงใหม่ครับ

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ
ก็ไม่มีปัญหานี่ครับ จากที่เล่ามา...สบายใจได้

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอให้สบายใจได้ครับผม
ในเมื่อเรายังรู้สำนึกในสิ่งที่กระทำ
และพร้อมที่จะแก้ไขให้ดีขึ้น
ก็เกิดเมตตาแล้วครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง