ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการล้างพระเหรียญครับ  (อ่าน 16748 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
พระเหรียญของผมมีสนิมเขียวขึ้น  บางเหรียญก็มีคราบดำ  ถ้าผมจะใช้น้ำยาล้างห้องน้ำที่ผสมกรดอ่อนๆจะสมควรหรือไม่ครับ  เพราะผมใช้กับสุขภัณฑ์ทองเหลือง  แล้วสะอาดดีครับ  หรือท่านผู้ใดมีข้อแนะนำบางครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ตะเพียน

• ตติยะ
ตอบ: สอบถามวิธีการล้างพระเหรียญครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.พ. 2554, 04:46:13 »
ห้ามเด็ดขาด :074: ผิวพระเสียหมดครับ ใช้น้ำอุ่นแช่กับโลชั่นทาผิวก็พอครับ
เพราะล้างพระแล้วดีไม่ดีโดนมองว่าเก๊อีก เดียวนี้พระล้างความนิยมน้อยกว่าผิวเดิมๆครับ
มีคราบ มีสนิมเขียวบ้างเป็นเสน่ของพระเก่าครับ  06;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2554, 04:47:37 โดย ตะเพียน »

ออฟไลน์ yong-bn

• ตติยะ
    • MSN Messenger - yong-bn@hotmail.com
ตอบ: สอบถามวิธีการล้างพระเหรียญครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.พ. 2554, 05:33:39 »
หาพาชนะสำหรับใส่โลชั่นทาผิวแล้วนำพระที่จะล้างสนิมเขียวลงไปแช่เอาไว้  พอเห็นโลชั่นเริ่มเปลี่ยนสีเ็ป็นสีอมเหลืองอมเขียวก็พอ  นำพระขึ้นมาดูว่าพอใจหรือยัง  ถ้ายังจะแช่ต่ออีกก็ได้หรือพอใจแล้วก็นำไปล้างน้ำแล้วเช็ดให้แห้ง  ถ้าไม่เช็ดให้แห้งสนิทเดียวจะเป็นคราบน้ำแทน  เสร็จแล้วแนะนำว่าควรไปเลี่ยมพลาสติกกันน้ำไว้จะได้ไม่เก่าหรือเป็นสนิมเขียวอีกนะครับพี่น้้อง 

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.พ. 2554, 05:59:32 »
วิธีทำความสะอาดนำสนิมออก ตามข้อความข้างบน..หลังจากเเช่จนพอใจเเล้ว ผมเเนะนำให้ใช้นํามันรอนสัน ล้างอีกที เพราะ ตอนที่เรานำไปเเช่โลชั่น จะทำให้เนื้อของโลชั่นติดตามซอกตัวหนังสือหรือตามองค์พระได้ครับ .. :002: เเต่ถ้าไม่ได้สนใจอะไรมากเเละสนิมเขียวก็ไม่กินมากมายผมก็ขอเเนะนำว่าอย่าไปล้างเลยครับ ปล่อยตามธรรมชาติ ซึ้งตากว่า ผมเคยเช่าพระเหรียญมาสภาพดีเกลี้ยงเกลา พอนำมาส่อง ก็เหลือบไปเห็นเจ้าคราบโลชั่นที่เจ้าของเดิมล้างออกไม่หมด เสียอารมณ์เหมือนกันครับ คิดในใจว่า ไม่ล้างจะดีกว่า   :095:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.พ. 2554, 06:14:47 »
ยืนยันอีกเสียงครับตามที่เพื่อนๆแนะนำ..ดีที่สุดครับ
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.พ. 2554, 09:27:57 »
เพิ่มเติมอีกนิดนะให้ใช้ครีมนีเวียแช่พระในซองซิปหรือซองยานั่นแหละ
ทิ้งไว้สักครึ่งวันคราบเขียวจะหลุดออกมาก่อนเอาออกก็เอานิ้วถูซองไปมาสักสองสามเที่ยว
เอาออกจากซองแล้วให้เอาน้ำมันไฟแช็กราดเพื่อไล่ไขมันและสนิมเขียวๆออก เอาผ้านุ่มๆค่อยๆซับ
..ลองทำดูครับ..รับรองผิวพระไม่เสีย แม้แต่พระที่ผิวกลับแล้วก็ใช้ได้