ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนา  (อ่าน 4530 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
ตะกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนา
« เมื่อ: 20 พ.ค. 2550, 12:55:14 »
ขอทราบข้อเท็จจริงรุ่นหลังๆครับ ว่า ทำไมไม่มีโค๊ด ทำไม .... ฯลฯ ขอทราบข้อเท็จจริงด้วยครับ
ขอบคุณครับ  :002:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ตะกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พ.ค. 2550, 12:41:27 »
เท่าที่ทราบ เมื่อก่อนตะกรุดของหลวงพ่อตัด  ท่านจะแจกให้เปล่าๆ  ยุคแรก ๆ นั้นก็ไม่มีการตอกโค๊คนะครับ มาตอกโค๊ดกันช่วงหลัง ซึ่งเป็นตะกรุดจารมือ  แล้วระยะหลังมีคนมาขอรับตะกรุดมากขึ้นเรื่อยๆ ทางวัดเลยต้องเปลี่ยนมาเป็นตะกรุดปั๊ม มีโค๊ด ทุกวันนี้ไม่มีโค๊ด ว.ช.น.แล้ว เพราะ คนรับจากหลวงพ่อไปฟรีๆ แต่นำไป ขายกันแพง ๆ อาศัยว่ามีโค๊ดเร่งราคาขึ้นไปอีกระดับ  ตะกรุดทุกวันนี้จึงไม่มีโค๊ดแล้วครับ ต้องอาศัยความชำนาญในการดู หรือไม่ก็ไปรับเองที่วัด  หมดปัญหาแน่นอน  (บางกระแส ลือกันว่า เพราะมีวัยรุ่นใส่ตะกรุดไปทำผิดกฎหมายแล้วดวลปืนกับตำรวจ แต่กลับไม่เป็นอะไร ทางราชการจึงขอร้องให้หลวงพ่อหยุดแจก  ทางวัดจึงไม่ตอกโค๊ด จะได้ไม่ต้องไม่ต้องไปพูดต่อๆกันว่า เป็นตะกรุดของวัดชายนา ขอย้ำนะครับ ว่า คุยกันปากต่อปาก ไม่มีหลักฐานหรือคำรับรองจากทางวัด แต่อย่างใด )

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
ตอบ: ตะกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พ.ค. 2550, 03:08:54 »
ขอบคุณมากครับ พอดีผมได้เช่าตะกรุดจากคนข้างๆบ้านมาน่ะครับ :) :)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พ.ค. 2550, 07:10:14 »
เดี๋ยวผมจะดูของผมบ้าง

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พ.ค. 2551, 12:33:20 »
มาแบ่งๆกานดูหน่อยซิครับ

ฮุฮุ  ;D  ;D  ;D
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พ.ค. 2551, 06:46:24 »
 ;) ดีครับ ข้อมูลดีครับ ขอบคุณมาก ครับ  ;)