ผู้เขียน หัวข้อ: งานประเพณี"ปอยส่างลอง"ของชาวไทยไหญ่ครับ  (อ่าน 1309 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน วันนี้ 6 เมษา 54 ตอนนี้ผมก็ได้เดินทางมาอยู่จังหวัดแม่ฮ่องสอน เพราะเดินทางตั้งแต่วันที่ 4 ตอนเย็นจากกรุงเทพๅ มาถึงวันที่ 5 ตอนสายๆ นอนไป 1 คืน พอวันที่ 6 คือวันนี้ ก็มีพิธี "ปอยส่างลอง" หรือ งานประเพณี บวชลูกแก้วของชาวไทยใหญ่ ปีนี้มีงานในหมู่บ้านที่ผมมาพักอยู่กับลูกน้องประมาณ เก้าสิบกว่าคน ที่บวช งานประเพณีนี้มีทุกปี วันนี้เป็นวันแรกที่เริ่มแห่เดินตามบ้านเรือนในหมู่บ้าน แต่งานเริ่มตั้งแต่วันที่ 4 เย็นแล้ว คือเริ่มโกนหัวกัน พอวันที่ 5 ก็มีการจัดงานกันแต่ละบ้าน เมื่อคืนผมขัยรถเข้าเมืองผ่านแต่ละบ้าน มีงานกันตลอด พอเช้านี้ก็มีการแห่ก็เลยนำภาพมาฝากเพื่อนๆสมาชิกได้ชมกันครับ (ถ้าบวชพระ ที่นี่เขาเรียก"ปอยจางลอง" นะครับ) ก็มีบวชพระด้วยครับ สงสัยเอาไว้ดูแลพวกเณรนะครับ ลองชมภาพกันดูนะครับ (ขอโทษด้วยนะครับ ถ้าภาพไม่ชัด เพราะผมใช้กล้องมือถือถ่ายนะครับ)

ขอบคุณครับ

อำเภอปางมะผ้าช่วงเช้าวันที่ 5 ครับ แวะล้างหน้าล้างตาเดินทางต่อครับ

กลางคืนวันที่ 5 ผมขับรถออกมาหาอะไรทานในเมือง เห็นไฟป่าเป็นช่วงๆ เพราะกลางวันอากาศร้อนมากครับช่วงนี้

ช่วงแห่แวะเวียนแต่ละบ้านครับ เขาแห่กัน 4 วัน เพราะต้องแบ่งกันเป็นขบวนๆนะครับ เพราะปีนี้มีเด็กบวชเยอะครับ

กลุ่มเครื่องเสียงที่แห่ครับ

สุดท้ายนี้ก็ไม่มีอะไรจะเอ่ย รอผมกลับไปก่อนแล้วกันนะครับ จะนำภาพมาให้เพื่อนๆได้ชมกันอีก แต่ผมรู้สึกว่าผมมาทำธุระที่แม่ฮ่องสอนครั้งใด ก็จะมีงานประจำปีหรืองานประเพณีทุกครั้ง นับว่าเป็นโชคดีของผมจริงๆครับ  ผมก็ขอให้หลวงปู่พรหมหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณครับ ... :016:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ขอบคุณครับ สำหรับภาพบรรยากาศดีๆที่นำมาให้ชมครับ   25; 25;

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ watt428

• จตุตถะ
  • สยามสุดยอด
    • อีเมล
เครื่องเสียงที่ใช้แห่สำหรับงานบุญเท่านั้นครับ  ชาวบ้านเขาเรียกกันว่า กลองมองเซิง ครับเป็นแบบฉบับบของล้านนาเผ่าไทยใหญ่ครับ  ขออ๓ยที่แนะนำครับ   :005: :005:
พยายามสอนตัวเองให้ดีก่อนจนได้ ก่อนจะสอนใครให้เป็นคนดีตาม

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ท่านโชคดีมากที่ได้ร่วมประเพณีอันงดงามหาดูได้ยากนะครับ :015:
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0...ขอบคุณครับสำหรับภาพ..ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับพี่เจมส์ :114:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ