ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้พระไหว้เจ้า...วัดกังหัน  (อ่าน 4328 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ไหว้พระไหว้เจ้า...วัดกังหัน
« เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 11:08:36 »
หยุดสุดสัปดาห์ที่แล้วได้มีโอกาศไปไหว้เจ้าขอพรที่Che Kung Temple หรือที่คนฮ่องกงเรียกว่า แชกงหมิว คนไทยนิยมเรียกว่าวัดกังหัน เพราะมีกังหันที่เชื่อกันว่าจะดูดนำพาสิ่งดีๆมาสู่ชีวิต การเดินทางไปไม่ยากเพราะตั้งอยู่ใกล้สถานีรถไฟฟ้าชื่อสถานีเดียวกับวัด เห็นรั้วแดงๆนั่นแหละใช่เลยครับ

เข้าไปด้านในจะพบรูปปั้นสองข้างทาง

กราบไหว้เทพเจ้าและมีกังหันแต่ไม่สามรถถ่ายได้หมดเพราะพอถ่ายเทพเจ้า เจ้าหน้าที่เดินมาบอกว่าห้ามถ่ายภาพครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ไหว้พระไหว้เจ้า...วัดกังหัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 11:14:46 »
การจุดธูปไหว้เจ้าที่ฮ่องกงมี2แบบคือแบบธรรมดาที่เราเห็นกัน และมีแบบจุดแล้วอยู่ได้เป็นเดือนๆ ซึ่งเชื่อกันว่าขอพรจากธูปแบบนี้ดีกว่าธูปธรรมดา

มีกังหันให้ถวายบูชาเทพเจ้า

• อีเมล
ตอบ: ไหว้พระไหว้เจ้า...วัดกังหัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 11:21:52 »
สำหรับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่สนใจเครื่องรางของทางโน่นผมมีข้อแนะนำน่ะครับ เพราะถ้าไปฮ่องกงกับทัวร์ ทัวร์อาจจะพาไปร้านจิวเวอรรี่ที่ให้บูชากังหันจากวัดกังหัน แต่เป็นลักษณะเป็นเครื่องประดับสวยงาม แต่มีราคาแพงต่ำสุดอยู่ในราวหกพักว่าบาท หรือบางคนอาจจะเคยเห็นขายในเว๊บไซด์ไทยราคาราวๆแปดพันบาท ผมขอแนะนำว่าว่าอย่าเช่าเลยครับเพราะไปเช่าที่วัดโดยตรงคิดเป็นเงินไทยร้อยกว่าบาทเองครับ แน่นอนกว่าด้วยเพราะเช่าโดยตรงจากวัดครับ

ปล.ถ้าเห็นจากเว๊บหรือร้านจิวเวอรรี่ที่นั่น ใบพัดกังหันจะมีสี่ใบพัด แต่ที่วัดมีสามใบพัดครับ หลายคนถามผมว่าทำไมมีแค่สาม ผมต้องถามกลับว่าทำไมต้องมีสี่ เพราะผมเช่าจากที่วัด ความคิดเห็นส่วนตัวถ้าอยากได้สวยงามมีทองมีเพชรซื้อจี้อย่างอื่นใส่ดีกว่า แต่ถ้าจะแขวนเพราะเชื่อว่ากังหันจะนำพาสิ่งดีๆเข้ามา เช่าบูชาโดยตรงจากวัด ดีว่าด้วยประการทั้งปวงครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พ.ค. 2554, 12:37:47 »
ข้อแตกต่างระหว่าง สามใบพัด กับ สี่ใบพัด 36; 36;

ถ้าเช่าบูชาจากวัดกังหันได้แบบสามใบพัด จะพัดสิ่งดีๆ และ นำพาเทพเจ้ามาปกป้องตัวเราครับ :016: :015:

ถ้าเช่าบูชาจากร้านจิวเวอร์รี่จะได้แบบสี่ใบพัด อาจสวยงามกว่า พัดแรงกว่า แต่ จะพัดเงินในกระเป๋าออกไปมากมาย  :075: :075:

ขอขอบคุณท่าน derbyrock ที่นำภาพบรรยากาศวัดกังหันมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชมครับ :053: :053:

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ ขอบคุณครับผม) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ