ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้พระไหว้เจ้า...วัดอาม่า , วัดเจ้าแม่กวนอิม  (อ่าน 2888 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ข้ามฝากจากฮ่องกงมามาเก๊าโดยเรือ ใช้เวลาเดินทางราวๆ1ชั่วโมง มามาเก๊าครั้งนี้เป็นครั้งแรก ตั้งใจว่าจะเที่ยวแบบ แบกเป้กางแผนที่นั่งรถเมล์กินข้างทาง สนุกและประหยัดดีครับ พอกางแผนที่ดูที่ตั้งวัดอาม่า ก็เริ่มหาว่ารถเมล์สายไหนผ่าน ขึ้นรถเมล์บอกคนขับว่าถึงวัดแล้วบอกด้วย นั่งไม่นานเท่าไหร่คนขับก็ตะโกนบอกว่าถึงวัดอาม่าแล้ว คนที่มาเก๊าก็เรียก A-MA Templeครับ จากป้ายรถเมล์ข้ามถนนก็พบวัดครับ คนเยอะพอสมควรเพราะเป็นวัดดังที่มาเก๊าครับ

กราบไหว้ขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์

สังเกตุจากรูปจะเห็นธูปที่เป็นขดๆห้อยอยู่มากมายครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
จากนั้นก็นั่งรถเมล์ต่อไปวัดเจ้าแม่กวนอิม ซึ่งเป็นวัดที่เก่าแก่ที่สุดในเกาะมาเก๊า 600กว่าปี ขึ้นรถเมล์ไปคนขับพูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลยงงเล็กน้อย ในที่สุดก็ถามเด็กวัยรุ่นและให้เค้าช่วยบอกตอนถึงวัด ถนนที่มาเก๊าบางช่วงแคบมากๆแบบรถเมล์เลี้ยวคนต้องหยุด ถนนใหญ่เค้าบางที่แคบกว่าซอยบ้านเราอีกครับ นั่งรถราวๆครึ่งชั่วโมงก็ถึง เข้าไปกราบขอพรเจ้าแม่กวนอิม

• อีเมล
วัดเจ้าเเม่กวนอิมหรือที่คนมาเก๊าเค้าเรียกว่า Kun lam Temple วัดนี้ใหญ่กว่าวัดอาม่า เลยมีสถานที่ห้อยธูปเป็นสัดส่วน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ธูปขดขนาดนี้ ใช้่เวลากี่วันหมดขดครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• อีเมล
ธูปขดขนาดนี้ ใช้่เวลากี่วันหมดขดครับ :001:
มีแบบเกือบๆเดือนและราวๆ3เดือนน่ะครับ ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาดเพราะภาษาอังกฤษไม่แข็งแรงครับ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
มีแบบเกือบๆเดือนและราวๆ3เดือนน่ะครับ ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาดเพราะภาษาอังกฤษไม่แข็งแรงครับ
ขอเรียนถามอีกนิดครับ

ธูปแบบนั้น ในบ้านเรามีขายไหมครับ....ผมไม่เคยเห็นนะ
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ธูปแบบนี้บ้านเรามีขายครับตามร้านขายของไห้วเจ้าจีนนะครับ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ธูปแบบนี้บ้านเรามีขายครับตามร้านขายของไห้วเจ้าจีนนะครับ
ขอบคุณครับ :054:

ปล...คืนนี้ก็เพิ่งเห็นธูปไม่มีควัน ตอนไปไหว้เจ้าแม่กวนอิม :001: