ผู้เขียน หัวข้อ: "คำพ่อสอน" ขออัญเชิญมาเพื่อเป็นกำลังใจแด่ทุกท่าน  (อ่าน 1751 ครั้ง)

ออฟไลน์ cotton8088

• จตุตถะ
  • หมิ่นเบื้องสูง ไม่มีวันเจริญ...
    • นางพิม พิมพา แม่พิม แม่พิมพา ยันต์ เครื่องราง ของหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร
    • อีเมล
ด้วยความเคารพค่ะ อยากให้กำลังใจกับคนทำงานทุกท่านค่ะ
(โดยเฉพาะ ท่าน Gearmour นะคะ http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=24179 สู้ๆ :016:)

ขออัญเชิญพระบรมราโชวาทของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มาเพื่อเป็นกำลังใจแด่ทุกท่าน
หากท่านใดที่กำลังท้อแท้ ขอเป็น ๑ แรงใจ ให้ท่านสู้ต่อไปนะคะ คนดีไม่มีวันตายค่ะ
:114: :015:

การปิดทองหลังพระนั้น เมื่อถึงคราวจำเป็นก็ต้องปิด ว่าที่จริงแล้วคนโดยมาก 
ไม่ค่อยชอบปิดทองหลังพระกันนัก เพราะนึกว่าไม่มีใครเห็น แต่ถ้าทุกคนพากันปิดทองแต่ข้างหน้า
ไม่มีใครปิดทองหลังพระเลย พระจะเป็นพระที่งามบริบูรณ์ไม่ได้

(ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรของ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 25 กรกฎาคม 2506)

ถ้าทำงานด้วยความตั้งใจที่จะให้เกิดผลอันยิ่งใหญ่ คือความเป็นปึกแผ่นของประเทศชาติ
 ด้วยความสุจริตและด้วยความรู้ความสามารถด้วยจริงใจ ไม่นึกถึงเงินทองหรือนึกถึงผลประโยชน์ใดๆ
ก็เป็นการทำหน้าที่โดยตรงและได้ทำหน้าที่โดยเต็มที่

(พระราชทานแก่ ศึกษาธิการจังหวัดทั่วประเทศ 13 ธันวาคม 2511)

ถ้าทุกคนสนใจในความรักประเทศชาติ รักษาความดีเอาไว้ ไม่ต้องไปตามอย่าง
ในสิ่งที่เราเห็นว่าไม่น่าที่จะเจริญ ไม่น่าจะพัฒนา เราต้องรักษาแนวทางความคิดตามที่เรามีอยู่
แม้จะเป็นสิ่งที่ตกทอดมาแต่โบราณกาลจากปู่ย่าตายายของเรา แต่เป็นระเบียบการหรือเป็นวิธีการที่ดี จะไม่ล้าสมัย

(ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 10 กรกฎาคม 2513)

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
คำพ่อสอน...เป็นบทความอันทรงคุณค่ายิ่งครับ 36; 36;

ขอบคุณท่าน cotton8088 ที่นำบทความที่ดีมากๆ มาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
รักในหลวงมากครับ

ทุกวันนี้ที่ผมทำงานรับราชการ และอดทำงานอย่างเต็มที่ ก็เพราะเพื่อประเทศและเพื่อในหลวงของเรา ครับ

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ  จะเติมเต็มความหมายข้าราชการที่ดี  มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2554, 12:13:59 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับบทความนี้ครับผม  :016:
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด