ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์การนั่งสมาธิครับ  (อ่าน 6202 ครั้ง)

ออฟไลน์ boom๘lasner

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ประสบการณ์การนั่งสมาธิครับ
« เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 05:17:17 »
สวัสดีพี่ๆน้องๆทุกคนครับผมขอแนะนำก่อนน่ะครับผมชื่อบูมครับ อายุ21 ปี
พอดีมีประสบการณ์แปลกๆมาเล่าให้ฟังครับแล้วไม่ทราบว่าลงกระทู้ถูกห้องหรือเปล่าผิดถูกอย่างไรขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
เรื่องมีอยู่ว่าวันนึงตอนที่มาเรียนที่มหาวิทยาลัยคาบวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศอาจารย์แกให้นั่งสมาธิตามปกติ
ด้วยความที่ผมซนหรืออย่างไรซึ่งปกติแล้วเวลานั่งสมาธิส่วนใหญ่จะกำหนดลมหายใจเข้าออกหรือท่องพุท-โธ
แต่วันนี้ผมดันนึกถึง"คาถาหัวใจพระยายักษ์ว่า ภะยะนะยะ "แล้วกำหนดลมหายแทนการท่องพุท-โธ เรื่องแปลกก็คือผมรู้สึกตัว
แต่พอนั่งไปซักพักเมื่อในหัวไม่ไ้ด้คิดอะไรพอบริกรรมคาถานี้ก็รู้สึกว่า"หายใจเสียงดังแรงขึ้นๆจนเพื่อนที่นั่งข้างๆตกใจ"
ผมเองพอรู้สึกตัวมีสติอยู่เลยหยุดท่องการหายใจก็กลายเป็นปกติ    จากนั้นเลยได้อ่านบทความเกี่ยวกับเรื่องการของขึ้นการสักยันต์
และได้ตัดสินใจสมัครเข้าเป็นสมาชิกของเว็บครับ(ณ ตัวผมเองยังไม่ได้เคยสักหรือผ่านพิธีครอบครูแต่ประการใด)แต่ปัจจุบันนี้ผมเอง
เริ่มสนใจเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้มากช่วงนี้ก็กำลังศึกษาเรื่องเกี่ยวกับการสักอยู่ครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆคนใดเคยมีประสบการณ์อย่างนี้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: ประสบการณ์การนั่งสมาธิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 08:30:11 »
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 36; 36;

ข้อ1 ขอบคุณมากครับคุณน้อง  ิboom๘lasner ที่นำประสบการณ์เล่าสู่กันฟังครับ

ข้อ2 เคยเห็นแต่คนสักยันต์แบบหมึก และ แบบน้ำมัน มีอาการของขึ้นทั้งขึ้นจริงและไม่ขึ้นจริงครับ

ข้อ3 บางท่านเกิดจาก ความศรัทธาอันแรงกล้า จิตอ่อนไหวง่าย บางคนก็แค่ขนลุกขนพอง - น้ำตาไหล

ข้อ4 บางท่านอาจจะเกิดจากจิตปรุงแต่งขึ้นมาเองครับ

ข้อ5 การนั่งสมาธิ เพื่อทำให้จิตแข็งจะได้ของไม่ขึ้นง่ายๆครับ

ข้อ6 ผู้ที่ไม่เคยได้รับการสักยันต์แบบหมึกและน้ำมัน หรือ ผ่านการครอบครูเป็นไปได้ยากมากที่ของจะขึ้น

ป.ล  รอพี่ๆน้องๆศิษย์วัดบางพระมาแชร์ประสบการณ์ และ เข้ามาเสริมอีกนะครับ :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) ผิดถูกประการใดขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ :033: :033:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2554, 08:32:49 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ประสบการณ์การนั่งสมาธิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 10:02:23 »
สมาธิ หมายถึง การที่จิตตั้งมั่น ไหวั่นไหวไปกับอารมณ์ภายนอกที่มากระทบ จะอยู่นิ่งอยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ซึ่งลักษณะของสมาธินั้นมีความประณีตขึ้นไปเป็นลำดับ จนถึงสมาธิในวิปัสสนาคือความเห็นอย่างแจ่มแจ้ง

การแบ่งประเภทของสมาธิก็ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้อะไรเป็นเกณฑ์ อาทิแบ่งเป็น สัมมาสมาธิ(สมาธิในทางที่ถูก)กับมิจฉาสมาธิ(สมาธิในทางที่ผิด) ,อุปจารสมาธิ(สมาธิเป็นไปเฉียดๆ)กับอัปปนาสมาธิ(สมาธิอันแน่วแน่) ,สุญญตสมธิ(สมาธิพิจารณาเห็นความว่าง),อนิมิตตสมาธิ(สมาธิพิจารณาธรรมไม่มีนิมิต),อัปปณิหิตสมาธิ(สมาธิพิจารณาธรรมไม่มีความตั้งปรารถนา) เป็นต้น

สมาธิเป็นอุบายทำจิตให้มั่นคง เมื่อบุคคลเจริญขึ้นแล้วก็จะเกิดผลตามมาเป็นลำดับเริ่มจากสมถไปจนถึงระดับวิปัสสนา จากรูปฌานไปเป็นอรูปฌาน จากโลกียะไปเป็นโลกุตระ หรือจะเรียกว่าการบรรลุธรรมขั้นสูงก็ได้(เรียกว่า "สมาบัติ ๘") องค์ของฌานก็จะมีความปราณีตขึ้นไปตามลำดับ กล่าวคือ

ปฐมฌาน มีองค์ ๕ คือ วิตก(หมายถึงยกจิตขึ้นสู่อารมณ์ เช่น การภาวนา กำหนดลมหายใจเข้าออก การเพ่งกสินเป็นต้น),วิจาร(หมายถึงประคองจิตให้ตั้งมั่นอยู่ในอารมณ์วิตกนั้นนั้น),ปีติ(หมายถึงความอิ่มเอิบใจในอารมณ์ของวิตกและยกขึ้นสู่วิจารจนประคองอารมณ์นั้นได้),สุข(หมายถึงโสมนัสเวทนามีความสุขทางใจสงบกายสงบใจ),เอกัคคตา(หมายถึงความที่จิตมีอารมณ์เดียวคือสงบอารมณ์อยู่กับที่ตนเพ่ง,ภาวนาเท่านั้นไม่ส่งใจไปในอารมณ์อื่น)

ทุติยฌาน มีองค์ ๓ คือ ปีติ,สุขและเอกัคคตา ละวิตกกับวิจารได้

ตติยฌาน มีองค์ ๒ คือ สุข กับเอกัคคตา ละปีติได้

จตุตถฌาน มีองค์ ๒ คือ ละสุขได้ จะมีแค่อุเบกขากับเอกัคคตา รวม ๔ ข้อนี้ เรียกว่า รูปฌาน

อากาสานัญจายตนะ วิญญาณัญจายตนะ อากิญจัญญายตนะ เนวสัญญานาสัญญายตนะ อีก ๔ ข้อนี้คือ อรูปฌาน

เมื่อเข้าถึงสมาบัติตามนี้แล้ว กิเลสก็จะมารบกวนในใจไม่ได้ ด้วยกำลังแห่งฌานที่กดทับกิเลสไว้ แต่หากกำลังฌานเสื่อมลงกิเลสก็กลับมาในใจได้อีก

เมื่อละอัตภาพมนุษย์นี้ไปแล้ว ก็จะบังเกิดในชั้นพรหม เกิดด้วยอำนาจของฌานที่ได้เจริญไว้เมื่อครั้งเป็นมนุษย์ คือ รูปฌานก็จะเกิดเป็นรูปพรหม มี ๑๖ ชั้น แบ่งตามความละเอียดประณีตของกำลังฌาน อรูปฌานก็จะเกิดเป็นอรูปพรหม ๔ ชั้น

ตั้งแต่นรก ๑ เปรต ๑ อสุรกาย ๑ ดิรัจฉาน ๑ มนุษย์ ๑ สวรรค์ ๖ รูปพรหม ๑๖ อรูปพรหม ๔ รวมทั้งสิ้น ๓๑ ภพภูมิ ทั้งหมดนี้ก็ยังต้องเวียนว่ายตายเกิดไปเรื่อยๆอย่างไม่รู้จักจบสิ้น เพราะอวิชชา(ความไม่รู้ในอริยสัจ)เป็นปัจจัยเบื้องต้นเริ่มแรก จนนำมาสู่ผลคือมีชาติ ชรา มรณะ โสกะ ปริเทวะ ทุกข์ โทมนัส อุปายาส

ทางเดียวที่หลุดพ้นจากภพ ๓๑ หยุดการเวียนว่ายตายเกิด ก็โดยกิเลสจะต้องถูกกำจัดไปได้อย่างสิ้นเชิง เป็นได้ด้วยธรรมอันยอดเยี่ยมของโลก ทำให้พ้นวิสัยของโลก นั้นคือ โลกุตรธรรม มี ๙ คือ มรรค ๔(โสดาปัตติมรรค,สกทาคามิมรรค,อนาคามิมรรค,อรหัตตมรรค) ผล ๔(โสดาปัตติผล,สกทาคามิผล,อนาคามิผล,อรหัตตผล) นิพพาน ๑(หมายเอาอนุปาทิเสสนิพพาน คือ ดับทั้งกิเลสดับทั้งเบญจขันธ์)

*ลองใช้พิจารณาประกอบการนั่งสมาธิดูครับ เชื่อว่าผลตามนี้จะเกิดตามมาแน่นอน ถ้าปฏิบัติจริง!!

มีอยู่ ๓ พวกที่ทำไม่ได้และไม่ได้ผลคือ ๑.คนบ้า ๒.คนตาย และ ๓."คนไม่ได้ทำ".

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 10:03:23 »
ถ้าเชื่อในสิ่งที่รู้สึกจริง ก็ลองศึกษาหาข้อมูลในเว็บนี้ดูครับ ไม่เสียหาย บางคนก็มีของเก่าที่ติดตัวมาแต่หนหลัง ถ้าปฏิบัติให้ถูกทางก็ช่วยให้พิ่มพูนสิ่งที่มีอยู่เดิม และนำเอาไปใช้ในทางที่ถูกที่ควรก็จะดีครับ  :001:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 10:22:54 »
ในธรรมวิภาค ก็มีกล่าวถึงอาการของ"ปีติ"อันเป็นผลมาจากการเจริญสมาธิบำเพ็ญกรรมฐานไว้อย่างชัดเจน ดังนี้

ปีติ อย่างที่นำเรียนไว้คือ ความอิ่มใจ มีอยู่ด้วยกัน ๕ ประการ คือ

๑.ขุททกาปีติ คือ ปีติอย่างน้อย เมื่อเกิดขึ้นทำให้ขนชัน ทำให้น้ำตาไหล

๒.ขณิกาปีติ คือ ปีติชั่วขณะ เมื่อเกิดขึ้น จะทำให้รู้สึกเสียวแปลบๆ เปรียบเหมือนฟ้าแลบ

๓.โอกกันติกาปีติ คือ ปีติเป็นพักๆ เมื่อเกิดขึ้น จะทำให้เราซู่ซ่าแรงกว่าเสียวแปลบๆ เปรียบเหมือนคลื่นกระทบฝั่ง

๔.อุพเพงคาปีติ คือ ปีติอย่างโลดโผน เมื่อเกิดขึ้น จะทำให้ใจฟู นำให้ทำการอื่นเว้นจากเวทนา

๕.ผรณาปีติ คือ ปีติซาบซ่าน เมื่อเกิดขึ้น จะทำให้รู้สึกซาบซ่านทั่วสรรพางค์กาย(ถ้านำเอาการกระทำให้ขนชันมาเทียบดูจะชัดแจ้งมากขึ้น)

*ศึกษาเพิ่มเติมได้ในพระไตรปิฎก หมวดพระอภิธรรมปิฎก.

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ก.ย. 2554, 08:29:49 »
จิตปรุงแต่ง ลองศึกษาคำๆนี้ดู น่าจะเป็นประโยช์นให้หลายๆคนที่ถามเรื่องของขึ้นน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ nuscha

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ต.ค. 2554, 04:48:11 »
เป็นไปใด้ค่ะ คาถาทุกคาถา ครูบาอาจารย์ในอดีตท่านล้วนให้มา คนสมัยก่อนบางท่านใช้การสัก บางท่านใช้วิธีพกวัตถุมงคล บางท่านใช้การท่องคาถาให้ขึ้นใจประกอบกับการทำสมาธิเมื่อจิิตถึงสมาฺธิย่อมมีกระแสศรัทธาถึงครูบาอาจารย์และหัวใจของคาถานั้นๆใด้เช่นกันค่ะ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ต.ค. 2554, 08:14:50 »
!!

มีอยู่ ๓ พวกที่ทำไม่ได้และไม่ได้ผลคือ ๑.คนบ้า ๒.คนตาย และ ๓."คนไม่ได้ทำ".

ชอบครับ

ว่าแต่ยังหาทางไม่ได้
นั่งไปแล้ว  แบบว่าสงบมากๆ
ไม่อยากทำอะไร ไม่หิว ไม่เมื่อย
ไม่ง่วง อยู่นิ่งๆมีความสุขมากมายข้ามวันข้ามคืน
ทำงัยดีครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ต.ค. 2554, 11:24:35 »
ว่าแต่ยังหาทางไม่ได้
นั่งไปแล้ว  แบบว่าสงบมากๆ
ไม่อยากทำอะไร ไม่หิว ไม่เมื่อย
ไม่ง่วง อยู่นิ่งๆมีความสุขมากมายข้ามวันข้ามคืน
ทำงัยดีครับ
ระวังอาการติดสุขในการนั่งสมาธิน่ะครับ ต้องพยายามก้าวผ่านจุดนี้ไปให้ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ dsara

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ต.ค. 2554, 05:18:34 »
เย็นดีคะ มีสติดีด้วยคะ

• ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ต.ค. 2554, 11:36:40 »
นำปริศนาคติธรรมพระมงคลเทพมุนีมาให้ลองไขดูครับ.

"ประกอบเหตุ สังเกตผล สนใจเถิด ประเสริฐนัก

ประกอบในเหตุ สังเกตในผล สนใจเข้าเถิด ประเสริฐดีนัก

ประกอบที่ในเหตุ สังเกตดูในผล สนใจหนักเข้าเถิด ประเสริฐดียิ่งนัก"

"ขุดบ่อล่อธารา สู้อุตส่าห์ ขุดร่ำไป

ขุดตื้นน้ำบ่มี ขุดถึงที่น้ำจึงไหล"

"เห็นสิบแล้วเห็นศูนย์ เป็นเค้ามูลสืบกันมา

เที่ยงแท้แน่นักหนา ตั้งอนิจจาเป็นอาจิณ

จุติแล้วปฏิสนธิ์ ย่อมเวียนวนอยู่ทั้งสิ้น

สังขาราไม่ยืนยิน ราคีสิ้นเป็นตัวมา"

"พายเถอะนะเจ้าพาย

ตลาดจะวาย สายบัวจะเน่า

โซ่ไม่แก้ กุญแจไม่ไข

จะไปกันได้อย่างไรละเจ้า"

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม

อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย

เลิกอยากลาหยอกรีบออกจากกาม เดินตามขันธ์๓เรื่อยไป

เสร็จกิจ๑๖ไม่ตกกันดาร เรียกว่านิพพานก็ได้"...

ออฟไลน์ yoyoholiday

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ก.พ. 2555, 01:22:50 »
นั่งแล้วได้สติครับ :054: