ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์....87 วัน แห่งวัดบางพระ และ 34 วัน แห่งวัดท้องไทร  (อ่าน 2274 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut_ty

• สัตตมะ
  • **
              พอดีได้รู้จักกับพี่ผู้หญิงคนหนึ่งเป็นผู้หญิงเก่งคล่องดูแล้วเหมือนเป็นสาวมั่นมากแต่อย่างหนึ่งที่พี่เค้าจะทำตลอดก็คือสวดมนต์ทั้งเช้าและเย็นพี่เค้าจะชอบพูดเสมอว่าเค้ากรรมเยอะแต่ก็ไม่เคยถามลายละเอียดพี่เค้าหรอกว่าเรื่องอะไรจนเมื่อประมาณปลายเดือน
พฤษภาคมที่ผ่านมาพี่เค้าได้ไปเป็นศิษย์วัดบางพระก็สักมาหลายอย่างเหมือนกันทั้งหมึกและน้ำมันส่วนมากก็จะไปทางเมตตาซึ่งพี่เค้าก็รู้สึกว่าชีวิตดีขึ้นเค้าก็จะสวดมนต์เช้า-เย็นเหมือนเดิมและกลางเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมาพี่เค้าก็ไปเป็นศิษย์วัดท้องไทรโดยสักแม่พิมมา
            มีอย่างหนึ่งที่พี่เค้าไม่เหมือนผู้หญิงคนอื่นคือพี่เค้าเป็นคนที่สูบบุหรี่พี่เค้าเล่าให้ฟังว่าติดมาประมาณ 20 ปี คือตั้งแต่เป็นวัยรุ่นเลยพยายามเลิกหลายครั้งแล้วแต่ไม่สำเร็จก็เลยสูบมาเรื่อยๆ แต่หลังจากที่เป็นศิษย์วัดบางพระและวัดท้องไทรมาแล้วพี่เค้าบอกว่าใจก็ยังอยากจะเลิกบุหรี่เหมือนเดิมทุกครั้งที่หยิบบุหรี่มาสูบพี่เค้าก็จะระลึกถึงหลวงพ่อเปิ่นและหลวงพ่ออั๊บเสมอ ประมาณว่าขอให้เลิกบุหรี่ได้ทีเถอะให้เลิกได้โดยไม่ทรมาณทั้งกายและใจ เพราะอยากเลิกมาก แต่อีกใจก็แว๊บค้านขึ้นมาว่าการเลิกบุหรี่มันขึ้นอยู่ที่ใจหลวงพ่อท่านช่วยไม่ได้หรอก
            จนกระทั่งช่วงกลางเดือนสิงหาคมที่ผ่านมาพี่เค้าเล่าให้ฟังว่าเลิกงานกลับมาก็มานั่งสูบบุหรี่เหมือนเดิมพอสูบเสร็จ1มวน พี่เค้าบอกว่ามีความรู้สึกว่าไม่อยากสูบแล้วจึงเก็บบุหรี่ใส่ถุงขยะแล้วเอาไป ทิ้งซึ่งก็ทำอย่างนี้ตั้งหลายครั้งแล้วแต่ก็เลิกไม่ได้ ตอนนี้ก็เหมือนกันเอาไปทิ้งแต่ก็แอบคิดในใจว่าถ้าเลิกไม่ได้ก็จะไปซื้อมาสูบใหม่ แต่แปลกมาก หลังจากวันนั้นเป็นต้นมาพี่เค้าไม่รู้สึกอยากสูบบุหรี่อีกเลย ซึ่งมันไม่เหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา ไม่แม้แต่จะนึกถึงด้วยซ้ำไม่ทรมาณทั้งกายและใจจริงๆ เหมือนกับว่าไม่เคยติดบุหรี่มาก่อนด้วยซ้ำคือลืมไปเลยไม่นึกถึงเลยไม่รู้สึกอะไรเลย พี่เค้ามีความเชื่อว่าเป็นเพราะความเมตตาของหลวงพ่อเปิ่นและหลวงพ่ออั๊บและครูบาอาจารย์แน่เลย เพราะพี่เค้าเชื่อมั่นเคารพศรัทธา
ในหลวงพ่อและครูบาอาจารย์ทุกๆ ท่านมากค่ะ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
เลิกสูบบุหรี่ได้เป็นบุญวาสนาแล้วครับ 36; 36;

ขอบคุณท่าน nut_ty ที่นำเรื่องเลิกสูบบุหรี่ มาเล่าให้ฟัง เป็นกำลังใจให้หลายท่านที่จะเลิกสูบบุหรี่ครับ

ปล. ข้าพเจ้าเลิกสูบบุหรี่ได้5ปีละครับ โมโหมันขึ้นราคาดีนักเลิกซะเลย :095: :095:

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ) :033: :033:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2554, 09:40:03 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
อนุโมนาด้วยครับที่เลิกบุหรี่ได้
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล

ผมเลิกบุหรี่มาได้ 2 เดือนแล้วครับ กว่าจะเลิกได้  เอาการอยู่เหมือนกันครับ  :095:
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ดีครับดี  :001: เอาครูบาอาจารย์เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ผมเองเลิกบุหรี่ได้เกือบ 15 ปีแล้วครับ
ตอนนี้กำลังควบคุมการดื่มของมึนเมาโดยเอาครูบาอาจารย์เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจเราเหมือนกัน ตั้งแต่ เริ่มเป็นศิษย์วัดบางพระ เนื้อวัวเลิกทานเลยครับ(ทั้งบ้าน) ของมึนเมาเข้าพรรษานี่เป็นกฏเหล็กเลยครับไม่ดื่ม (ออกพรรษาแล้วเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ) ทุกอย่างตั้งใจทำเพื่ออุทิศกุศลให้คุณบิดามารดา ครูบาอาจารย์ และครอบครัวครับ ส่วนเราเองก็ได้รับสิ่งดีๆกลับมาเต็มๆ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนที่ อยาก ลด ละ เลิก นะครับ  :001:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ยินดีด้วยครับ :001:ที่เลิกบุหรี่ได้ครับไม่เสียสุขภาพด้วยครับ :053:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ผมก็เป็นคนนึงอยากเลิกบุหรี่เช่นกันครับ แต่ก่อนผมก็ดูดวันละซองพกเอาไปโรงเรียนตกเย็นก็หมดแล้ว แต่ก่อนคิดมากด้วยเลยติด เพื่อนผมชักชวนให้สูบ แต่สูบแล้วมันก็รู้สึกสบายใจมันหายเครียดครับ แต่ตอนนี้อยากเลิกกับเลิกไม่ได้ได้กลิ่นบุหรี่แล้วอยากสูบครับ ยังบังคับใจตัวเองไม่ได้เลย อยากเลิกบุหรี่ได้ให้ไวๆครับตอนนี้ก็ลดมาเรื่อยๆแล้วครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยินดีด้วยครับ :090:

ออฟไลน์ nut_ty

• สัตตมะ
  • **
ผมก็เป็นคนนึงอยากเลิกบุหรี่เช่นกันครับ แต่ก่อนผมก็ดูดวันละซองพกเอาไปโรงเรียนตกเย็นก็หมดแล้ว แต่ก่อนคิดมากด้วยเลยติด เพื่อนผมชักชวนให้สูบ แต่สูบแล้วมันก็รู้สึกสบายใจมันหายเครียดครับ แต่ตอนนี้อยากเลิกกับเลิกไม่ได้ได้กลิ่นบุหรี่แล้วอยากสูบครับ ยังบังคับใจตัวเองไม่ได้เลย อยากเลิกบุหรี่ได้ให้ไวๆครับตอนนี้ก็ลดมาเรื่อยๆแล้วครับ  :054: :054: :054:
เป็นกำลังใจค่ะ ซักวันต้องสำเร็จแน่นอนค่ะ