ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับหนุมาน  (อ่าน 3693 ครั้ง)

ออฟไลน์ begin2007

• ตติยะ
อยากถามเกี่ยวกับหนุมาน
« เมื่อ: 09 ก.ค. 2550, 11:36:30 »
อยากถามเกี่ยวกับหนุมาน ตกลงว่าที่วัดบางพระมีหนุมานมีกีแบบอะครับ แล้วแต่ละแบบรูปร่างต่างกันอย่างไรอะครับ
ข้อดีของแต่ละตัวแตกต่างกันอย่างไร(รู้แล้วว่าลวด้วยหัวใจหนุมาน)
 ผมหมายถึงดูจากลักษณะรูปร่าง เช่น หนุมานเชิญธง(ผมคิดว่านะจะหมายถึงชัยชนะ อะไรปะมานนี่) ตัวอื่นๆละครับหมายความว่าไร
หนุมานนำทัพ  หนุมานท้ารบ หนุมานคลุกฝุ่นและ หนุมานเชิญธง ดีแตกต่างกันอย่างไร

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ตอบ: อยากถามเกี่ยวกับหนุมาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ค. 2550, 12:38:30 »
............หนุมานทุกตัวที่ วัดบางพระ ให้ผลเหมือนกันหมดละคราบ คือเน้น ไปในทางป้องกันตัว .......... แต่อาจจะแตกต่างตรงรูปภาพ อยู่บ้าง แต่หัวใจ สำคัญแล้ว ไม่ว่าจะรูป ไหน ๆ ก็เน้น ใน ทางป้องกันตัว หัวใจ หนุมาน ที่ใช้ลง ก็ตัวเดียว กัน แต่อาจจะมีความแตกต่างกันบ้าง อันนี้ ขึ้น อยู่ กับ อาจารย์ ผู้ที่สักให้คุณ จะเอาอะไรเสริม ลงไปเพิ่มเติม...................แต่ยังไงก็เป็น หนุมาน เหมือนเดิม...........ถ้าอยากจะรู้จริงๆ แนะนำมีทางเดียว ถาม อาจารย์ ท่านที่ทำการสักให้คุณ.............ว่าท่านให้เน้นไปทางใด..................เพราะท่านเป็นคนสัก............
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ค. 2550, 04:45:11 »
หนุมานตัวเดียวกันหมด ครับ แล้วแต่ว่าจะใส่หัวใจอะไร เช่น หนุมานแหวกบาดาล ใส่หัวใจหนุมานและก็หัวใจธาตุน้ำ ครับ

ก็เหมือนกันนั้นแหละครับ ทุกตัวเลย เพี่ยงแต่แตกต่างที่กริยาท่าทางต่างๆ พุทธคุณเหมือนกันน่ะ แตกต่างแค่จะใส่หัวใจ อะไรเพิ่มเข้าไป  :-*

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ก.ค. 2550, 04:00:46 »
หนุมานตัวเก้าไปโลดคืนวันเพ็ญยิ่งดี
แต่ถ้าเสือจะแรงต้องวันอังคารวันเสาร์ยิ่งวันพระยิ่งดี :-*

ที่วัดบางพระไม่มีชื่อหนุมานเป็นตัวๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ค. 2550, 07:16:15 โดย โองการยันต์นะรังสี »
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ก.ค. 2550, 07:51:51 »
ผมก็ไม่เรียกเป็นตัว  ;D

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.ค. 2550, 04:10:27 »
ไม่รู้จักหนุมานตัวเก้าดิ  4กร ขี่หงส์  1 กรถือธงที่ เหลือถืออาวุธ
ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจมีคนบอกมา ;D

ตัวเก้า คงไม่ใช่ขี่หงษ์นะครับ น่าจะขี่สิงห์หรือ คชสิงห์  ไม่ใช่ไม่รู้จัก แต่ที่จะบอก คือ ของที่วัดบางพระไม่มีหนุมานที่เรียกชื่อ เป็นตัว นะครับ ที่บอกมาของที่ไหนครับ  :069:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 2550, 06:07:28 โดย โองการยันต์นะรังสี »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ก.ค. 2550, 02:21:45 »
ขอบคุณครับไว้วันหลังผมจะเอารูปมาให้ดูขี่หงศ์ถูกแล้วผมจำผิด
ภาพจากนามแฝง  โยคี  อ่ะครับ   ;D :-*

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ก.ค. 2550, 02:23:35 »
ขอบคุณครับไว้วันหลังผมจะเอารูปมาให้ดูขี่สิงห์ถูกแล้วผมจำผิด
ภาพจากนามแฝง ?โยคี ?อ่ะครับ ? ;D :-*