ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่ะ  (อ่าน 3329 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ro3oCuP

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - action_506@hotmail.com
    • อีเมล
สอบถามค่ะ
« เมื่อ: 10 ก.ค. 2550, 06:20:55 »
พอดีวันนี้ไปลงนะหน้าทองมา  :016:
.
.
อยากจะทราบว่า...มีข้อห้ามอะไรบ้างมั้ยคะ  :086:
.
.
แล้วสักสาริกา..ทำอะไรบ้างคะ ต่างจากลงนะหน้าทองยังไง  :001:

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ค. 2550, 07:33:54 »
หลักๆก็ยึด ปฏิบัติ ถือศีล5 น่ะครับ
การลง นะหน้าทองและสาริกาก็จะเด่นมากทาง ด้าน เมตตา มหาเสน่ห์
ถ้าลง สาริกา(ที่ลิ้น) ก็มีข้อห้ามเพิ่มเล็กน้อยครับ  คือ ห้ามถ่มน้ำลายลงพื้น หรือลงในโถส้วม
พยายามพูดจาไพเราะอยู่เสมอ (ห้ามด่า หรือว่า บุพการีหรือพูดคำหยาบ) :069: :069: :069:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ค. 2550, 07:47:24 »
ก็เน้น เมตตามหาเสน่ห์ น่ะทั้ง นะหน้าทอง สาริกา ข้อห้ามก็ เหมือนการสักยันต์อ่ะ

ห้ามด่าบุพการี ทั้งของตนเองและผู้อื่น
ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย , สะพานหัวเดียว , ลอดราวผ้า
ห้ามกิน น้ำเต้า , มะเฟือง
ห้ามผิดลูกผิดเมียคนอื่น พรากผู้อื่น
แล้วก้อ ปฏิบัติ ตน รักษาศิล 5 ให้จงดีนะจ๊ะ

Ps. แถมนิสนึง ถ้าปฏิบัติตนไม่ได้หรือผิดอย่างไร ไม่ต้องซีเรียส รอปีหน้า ไปงานไหว้ครู เพราะเปนการคล้ายๆ ขอคมาสิ่งที่ทำผิดต่างๆ นะจ๊ะ

ด้วยความเคารพ By? โจรสลัด :058:

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ก.ค. 2550, 11:30:19 »
สาริกาที่เขาห้ามถ่มน้ำลายลงพื้น(ดิน)ผมคิดว่าก็เพราะเหมือนไม่ให้เกียรติพระแม่ธรณีมากกว่านะครับ
แต่ถ้าจำเป็นต้องถ่ม เขาก็มีคาถาขอคมาเหมือนกันแต่ผมก็จำไม่ได้ละครับ น่าจะเป็นของท่านขุนพันธ์นะครับ
แต่ที่จำได้คือเวลาหลังจากถ่ายอุจจาระหรือใช้มือจับอะไรที่สกปรก ขณะล้างหน้าให้ภาวนาว่า คง คา ยะ มิ หัง แล้วขอพระแม่คงคาให้พาเสนียดจังไรออกจากมือก่อนที่จะนำมือมาล้างหน้าหรือลูบหัว เพื่อเป็นศิริมงคล ผมใช้ประจำอะครับอันนี้

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.ค. 2550, 04:41:23 »
ผมว่าไม่จำเปนน่ะครับ งั้นถ้าถมน้ำลาย ถือว่า ไม่ให้เกียติ แล้วจะเอาเท้าเหยียบแม่ธรณี ทำไมล่ะครับ

ผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยวนะ? ??? ??? ??? ??? ???

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - action_506@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ก.ค. 2550, 05:58:21 »
ค๊า...ขอบคุณนะคะคุณโจร...สลัด

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ก.ค. 2550, 06:04:13 »
ถามต่ออีกนิดนึงนะคะ
.
.
แล้วถ้าสักสาริกาจะใช้เข็มลงตรงหน้าเหมือนกับที่สักตามตัวเลยมั้ยคะ..เห็นบอกว่าลงที่ลิ้นด้วยหรอคะ
.
.
แล้วจะเป็นรอยเลยมั้ย

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ก.ค. 2550, 06:17:31 »
เข็มสักหมึกที่วัดบางพระเท่าที่สังเกต ไม่น่าจะปนกับเข็มสักน้ำมันหรอกครับ
ซึ่งถ้าเป็นสักหน้าผากหรือที่ลิ้นนี่เป็นเข็มที่สั้นกว่าเข็มสักหมึกครับ
สักเสร็จแล้วก็เป็นรอยครับ แต่ไม่นานนักก็จะหาย

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ก.ค. 2550, 10:24:27 »
เข็มสักหมึกที่วัดบางพระเท่าที่สังเกต ไม่น่าจะปนกับเข็มสักน้ำมันหรอกครับ
ซึ่งถ้าเป็นสักหน้าผากหรือที่ลิ้นนี่เป็นเข็มที่สั้นกว่าเข็มสักหมึกครับ
สักเสร็จแล้วก็เป็นรอยครับ แต่ไม่นานนักก็จะหาย

ถูกต้อง  ;D

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ก.ค. 2550, 11:18:40 »
ข้อห้าม บางทีก็ถือยาก เอาเป็นว่า ลงนะหน้าทอง สักสาริกา ก็ใช้อิทธิคุณ ในการติดต่อพบปะพูดคุยธุระให้สำเร็จงาน  และถ้าคิดว่า อิทธิคุณเสื่อมถอย
ก็มาลงใหม่ แล้วกัน

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ก.ค. 2550, 06:44:54 »
ป่าวครับผมไม่ได้บอกให้ยึดทำตามแต่ผมลองเดาเหตุผลดูเฉยๆครับ