ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยเข้ามาดูตะกรุดวัดบางพระหน่อยครับ ด่วนๆๆจะเช่ามาบูชาแล้วครับ  (อ่าน 3808 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnn123

• ตติยะ
อยากทราบว่ามีแบบนี้หรือป่าวครับ แล้วของแท้หรือเปล่า พุทธคุณด้านไหน
เห็นเค้าบอกว่าสร้างปี 40 ยังไงรบกวนพี่ๆด้วยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ของคนที่ใช้ ยูสเซอร์ ว่า วัดเพชรดอนยาง? ?

แท้นะ มีโค๊ต ด้วยนิ ของแท้จะพันไม่ค่อยสวย

เพราะมีตะกรุดที่ต้องทำอีกเยอะ

แต่ดอกนี้ เด่นด้าน คงกะพัน นะจ๊ะ? ;D

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
ความรู้แน่นจริงท่าน อยากทราบว่าอายุเท่าไรครับจะได้เรียกถูก คุณโจรสลัด

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
กระผมเปนน้องพี่ๆ หลายขุมนัก ผมอายุ 15 ครับ :058:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตะกรุดเสาร์ 5  ปี 40 ครับ มีเลขตอก มีจารยันต์ น่าจะของดีนะครับ....

....มีอยุ่ดอกนึงเหมือนกันครับ คาดเอวอยุ่ตลอด....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตะกรุดเสาร์ 5? ปี 40 ครับ มีเลขตอก มีจารยันต์ น่าจะของดีนะครับ....

....มีอยุ่ดอกนึงเหมือนกันครับ คาดเอวอยุ่ตลอด....

ผมว่าน่าจะห้อยคอมากกว่าน่ะครับเพราะว่ามีรูปหลวงปู่อยู่ด้านในอ่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
มีรูปหลวงปู่อย่างด้านในด้วยเหรอครับ มีตัวอย่างแบบที่ยังไม่ม้วนให้ดูมั๊ยครับ...

....ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ.....
ตะกรุดเสาร์ 5? ปี 40 ครับ มีเลขตอก มีจารยันต์ น่าจะของดีนะครับ....

ผมว่าน่าจะห้อยคอมากกว่าน่ะครับเพราะว่ามีรูปหลวงปู่อยู่ด้านในอ่ะ

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ของผมตอกโคตเลข2233

พอคลี่ออกมาจะเป้นรูปหลวงพ่อเปิ่นขี่เสืออยู่  ล้วมด้วยพระคาถาชินบัญชร

พุทธคุณ108 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2550, 08:38:59 โดย ลูกผู้ชายตัวจริง »

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล

พอคลี่ออกมาจะเป้นรูปหลวงพ่อเปิ่นขี่เสืออยู่? ล้วมด้วยพระคาถาชินบัญชร

อยากเห็นจังเลยครับ พี่ ลูกผู้ชายตัวจริง พอเป็นขวัญตา  :075: :075: :075:
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล

พอคลี่ออกมาจะเป้นรูปหลวงพ่อเปิ่นขี่เสืออยู่? ล้วมด้วยพระคาถาชินบัญชร

? อยากเห็นจังเลยครับ พี่ ลูกผู้ชายตัวจริง พอเป็นขวัญตา? :075: :075: :075:

ขออภัยครับ

ผมไปเหลี่ยมพลาติกแล้วครับ  ไม่สามารถคลี่ออกมาได้ ภายนอกก็เหมื่อนของคุณnnn123  ครับ

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล

? อยากเห็นจังเลยครับ พี่ ลูกผู้ชายตัวจริง พอเป็นขวัญตา? :075: :075: :075:

ขออภัยครับ

ผมไปเหลี่ยมพลาติกแล้วครับ? ไม่สามารถคลี่ออกมาได้ ภายนอกก็เหมื่อนของคุณnnn123? ครับ
  ครับขอบคุณครับ พี่ลูกผู้ชายตัวจริง :075: :075:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
เท่าที่ทราบการทำตะกรุดแต่ละดอกจะมีขั้นตอนมากมายตั้งแต่การตัดแผ่นโลหะที่จะนำมาทำตะกรุด การจารอักขระ การม้วนก็ต้องมีคาถากำกับทุกขดที่ม้วน จนถึงขั้นตอนปลุกเสก คนที่เล่นตะกรุดเขาจะถือกันมากกับการคลี่ตะกรุดออกดู..... 8) เสียดายของครับ...

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มันไม่ไช่ตระกรุดนะครับ เดิมมันเป้นแผ่นปั้มครับ แต่ผมเอามาม้วนเพื่อไห้กระทัดรัดเวลาสวมใส่ครับ  พุทธคุณยังเหมือนเดิมครับ