ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้  (อ่าน 6662 ครั้ง)

ออฟไลน์ Earthzii

• ตติยะ
รบกวนผู้รู้
« เมื่อ: 09 พ.ย. 2554, 10:55:15 »
ทำไมถึงไม่ค่อยมีคนนิยมสักยันต์ ช้างเอราวัณ หรอครับ  :067:

พุทธคุณช้างเอราวัณ คือ อะไรหรอครับ           ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ pesasit

• ตั้วครับ
  • จตุตถะ
  • ทำอย่างไรได้อย่างนั้น
ตอบ: รบกวนผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 06:34:23 »
ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว คับ
จงพอใจในสิ่งที่ตนมี และภูมิใจในสิ่งที่ตนเป็น

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 09:32:23 »
ทำไมถึงไม่ค่อยมีคนนิยมสักยันต์ ช้างเอราวัณ หรอครับ  :067:

พุทธคุณช้างเอราวัณ คือ อะไรหรอครับ           ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :016: :015:

ยันต์ช้างเอราวัณ จะเรียกว่าไม่ค่อยมีคนนิยมก็คงไม่ถูกนัก ถ้าถามคนที่สักยันต์แต่ละคน ส่วนใหญ่คงต้องอยากได้ไว้กันทั้งนั้น เพียงแต่ว่า จะมีวาสนา หรือ มีอาจารย์หรือพระอาจารย์ ที่ท่านอยากจะสักให้ และสายวิชาสักยันต์ของแต่ละสำนักนั้นๆมีวิชาสักยันต์แบบนี้หรือไม่
สรุปว่าถ้าอยากได้มาจริงต้องตั้งใจแสวงหา และมีวาสนาควบคู่กัน
(ช้างเอราวัณ คือช้างเทพเจ้าที่มีสามหน้า เป็นช้างที่มีกำลังมากที่สุดและใหญ่โตกว่าช้างใดๆ บนสรวงสวรรค์ ลายสักยันต์นี้ดีสำหรับผู้ที่บังคับบัญชาผู้คน และดีสำหรับผู้ที่เดินทางบ่อยๆ เพราะมีอำนาจและป้องกันอันตราย )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ย. 2554, 09:34:30 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 12:27:29 »
ทำไมถึงไม่ค่อยมีคนนิยมสักยันต์ ช้างเอราวัณ หรอครับ  :067:

พุทธคุณช้างเอราวัณ คือ อะไรหรอครับ           ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :016: :015:

ช้างเอราวัณ ท่านเทพพาหนะ ของท่านท้าวสักกะเทวราช (พระอินทร์) เทพที่เป็นใหญ่ในชั้นดาวดึงค์
พญาครุฑ เทพผู้เป็นใหญ่ เป็นเทพพาหนะ ของ พระนารายณ์ /พระราหู
พญาหงษ์ เป็นเทพพาหนะ ของพระพรหม
โคนันทิ เป็นเทพพาหนะ ของพระอิศวร
หนู เป็นเทพพาหนะ ของพระพิฆเณศ

ออฟไลน์ Earthzii

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 07:37:55 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  :015:

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 09:05:06 »
ช้างเอราวัณหรือช้างไอราวัตเป็นช้างทรงของพระอินทร์ ในบันทึกไม่ได้บอกว่ามีลักษณะเป็นอย่างไร เป็นช้างธรรมดาครับ เป็นช้างที่เกิดในการกวนน้ำอมฤตพระอินทร์นำขึ้นวิมานอมราวดี ในทางศิลปะทำเป็นรูปช้างธรรมดาเหมือนช้างบนโลกนี้ ถ้าทำให้พิศดารทำเป็นช้างมี3งวง 5งวง 7งวง หรือทำหลายๆหัว

แต่ช้าวเอราวัณในคติไทยส่วนใหญ่ทำเป็น3หัว มากสุดคือ33หัว

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พ.ย. 2554, 06:41:47 »

การสักช้างเอราวัณ มีคนสักนะครับแต่ว่าพระอาจารย์จะมองก่อนว่าเหมาะสมกับเราหรือเปล่า การสักช้างเอราวัณถ้าสักตรงตำแหน่งตำกว่าเอวคงไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าช้างเอราวัณเป็นช้างที่มีฤทธิ์มากกว่าช้างทั้งปวง ที่สำคัญคนที่สักตำกว่าเอวลงมา ส่วนมากจะพิการกันเยอะพอสมควร ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ลองพิจารณาดูนะครับ ผมก้ได้ยินคำบอกเล่ากับครูอาจารย์ท่านมาอีกที และเคยเห็นคนที่สักต่ำกว่าเอวลงมาพิการจริงๆขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ย. 2554, 01:16:30 »
ที่ผมทราบส่วนใหญ่ไม่มีใครสักช้างหรือครุฑ ถามกลับว่าทำไมต้องสักรูปสัตว์ที่เป็นเทพพาหนะด้วยครับ??? ถ้าจะสักก็ต้องสักรูปเทพองคืนั้นลงไปด้วย(แก้เคล็ดว่าควบคุมสัตว์พาหนะ) จริงๆช้างเอราวัณมีมาก่อนกวนเกษียรสมุทรแล้ว เป็นช้างที่มีความสวยงามถูกตาต้องใจพระอินทร์ท่านเลยนำมันขึ้นสวรรค์ แล้วตอนนั้นระหว่างที่พระอินทร์ขี่ช้าง พ่อแก่ทุรวาสขึ้นไปบนสวรรค์เพราะมีคนนำดอกไม้กลิ่นหอมรุนแรงมาถวายแต่พ่อแก่ท่านไม่ชอบเลยนำไปให้พระอินทร์ พระอินทร์ก็รับไว้แต่เอาพวงมาลัยไปวางบนหัวช้าง แล้วช้างทรงของพระอินทร์มันเป็นสัตว์เดรัจฉานมาแต่กำเนิด มันไม่รู้ว่ามาลัยนั่นพ่อแก่ทุรวาสนำมาถวาย ไม่ใช่สัตว์เทพเหมือนนาค ครุฑ แล้วช้างทรงมันได้กลิ่นฉุนของดอกไม้เลยคลั่งและฟาดงวงฟาดงาเหยียบพวงมาลัยนั้น
พ่อแก่ปรี๊ดดดดดแตก โมโหสุดขีด บอกว่าพระอินทร์ไม่ให้เกียรติตนเอง เอาพวงมาลัยไปวางบนหัวช้าง แถมช้างยังเหยียบพวงมาลัย เลยสาปให้ต่อไปเทพทำสงครามแพ้พวกอสูร หลังจากคำสาปนั้นช้างทรงพระอินทร์ก็หายไป เท่ากับพระอินทร์หมดจากความเสื่อมนั้น เลยเป็นที่มาของการกวนเกษียรสมุทรเพื่อให้เกิดน้ำอมฤต