ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามกรรมการวัดบางพระเมื่อไรจะมีงานพิธีพุทธาภิเษกบ้างครับ  (อ่าน 2034 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
อยากให้วัดบางพระจัดสร้างวัตถุมงคลโดยมีงานพิธีพุทธาภิเษกบ้างครับ

โดยล่าสุดวันที่ 21 ตุลาคม 2554 วัดกลางบางพระได้จัดให้มีพิธีพุทธาภิเษก
"วัตถุมงคลหลวงพ่อพุฒ รุ่นเหลือกินเหลือใช้มีไว้ไม่จน"
ประกอบด้วย พระบูชาหลวงพ่อพุฒ, พระเศรษฐีนวโกฏิ 3 นิ้ว, นางกวักสองมือ, วัวธนู, ตะกรุดต่างๆ โดยมี
หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม จุดเทียนชัย พร้อมพระเกจิอาจารย์ดังทำพิธีพุทธาภิเษก อาทิ หลวงพ่อปรีชา วัดเขาอิติสุคโต, หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน, หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง, หลวงปู่นิ่ม วัดพุทธมงคล, ครูบาสันยาสี และปู่ฤๅษีเกตุแก้ว เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ย. 2554, 08:28:29 โดย พัน ร. มทบ.๑๑ »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เรื่องนี้คงเป็นไปตามวาระและโอกาสอันควรครับ

• สัตตมะ
  • **
ไม่เห็นจัดงานพิธีพุทธาภิเษกมานานมากแล้วเห็นล่าสุดถ้าจำไม่ผิดงานพิธีพุทธาภิเษกคือรุ่นพยัคฆ์2บารมีนะครับ

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
ถ้าทำในนามของวัดจริงๆ ยังไม่มีวาระครับ อย่างที่โยมอภิรัตน์ว่า มีเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นครับ ยิ่งตอนนี้ยังไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2554, 10:23:47 โดย หลวงพี่เก่ง »

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
พิธีพุทธาภิเษก ของ วัดบางพระ เข้าใจว่า จัดมาแทบทุกปี เมื่อต้นปีนี้ ก็จัดงาน
แต่เป็นการจัดงานภายใน ไม่ได้นิมนต์พระเกจิอาจารย์วัดอื่นมานั่งปรกปลุกเสก
แต่จะนิมนต์ พระครูบาอาจารย์ในวัดบางพระ มานั่งปรกปลุกเสก เช่น หลวงพี่ต้อย
หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ญา หลวงพี่แป้ว หลวงพี่นัน หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาส เป็นต้น
ส่วนจะทำพิธีที่ไหน ก็แล้วแต่โอกาส เช่น กุฎิใหญ่ริมน้ำบ้าง กุฎิหลวงพี่ต้อยบ้าง
กุฎิหลวงพี่ติ่งบ้าง กุฎิหลวงพ่อเปิ่น หลังเก่าบ้าง
วัตถุมงคล ที่ทำพิธีปีนี้ก็ ชุด ไหว้ครูประจำปี 2554
ผิดพลาดขออภัย :114:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ผมก็รอคนหนึ่งล่ะกันครับ

• สัตตมะ
  • **
พิธีพุทธาภิเษกหมายถึงโดยจัดงานโดยเชิญพระเกจิอาจารย์มาร่วมพิธีปลุกเสกในพิธีของวัตถุมงคลแต่ละวัดต่างๆครับ
คือเป็นพิธีพุทธาภิเษกที่ใหญ่และศักดิ์สิทธิ์เหมือนดังในภาพครับ
ผิดพลาดต้องขออภัยแค่อยากให้วัดบางพระจัดงานแบบนี้บ้างเท่านั้นเอง

พิธีพุทธาภิเษก ของ วัดบางพระ เข้าใจว่า จัดมาแทบทุกปี เมื่อต้นปีนี้ ก็จัดงาน
แต่เป็นการจัดงานภายใน ไม่ได้นิมนต์พระเกจิอาจารย์วัดอื่นมานั่งปรกปลุกเสก
แต่จะนิมนต์ พระครูบาอาจารย์ในวัดบางพระ มานั่งปรกปลุกเสก เช่น หลวงพี่ต้อย
หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ญา หลวงพี่แป้ว หลวงพี่นัน หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาส เป็นต้น
ส่วนจะทำพิธีที่ไหน ก็แล้วแต่โอกาส เช่น กุฎิใหญ่ริมน้ำบ้าง กุฎิหลวงพี่ต้อยบ้าง
กุฎิหลวงพี่ติ่งบ้าง กุฎิหลวงพ่อเปิ่น หลังเก่าบ้าง
วัตถุมงคล ที่ทำพิธีปีนี้ก็ ชุด ไหว้ครูประจำปี 2554
ผิดพลาดขออภัย :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2554, 10:38:50 โดย พัน ร. มทบ.๑๑ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ผมว่าแค่ที่ทางวัดจัดสร้างเองก็ขลังแล้วครับ อีกอย่างที่วัดก็ยังมีวัตถุมงคลที่หลวงปู่เสกอยู่ให้บูชา
และจะให้เหมือนแบบตามศูนย์พระเครื่องจัดสร้างให้เสกบ่อยๆปีละหลายๆครั้งก็คงจะไม่ใช่  :049:

knife420

• บุคคลทั่วไป
 :050:
brand หรือ เอกลักษณ์...  ของวัดบางพระ
ในมุมมอง ผม  ผมคิดว่า .. เป็นแบบเดิม อย่างเดิม น่ะดีอยู่แล้ว
 ผู้คนศรัทธามากมาย รวมทั้งผมด้วย
ซึ่ง ไม่จำเป็นต้องปรับ เปลี่ยนตามกระแส หรือ เน้นไปทางพาณิชย์หรอกครับ

- - ขออนุญาต ออกความคิดเห็น
- - ผิด - ถูก ประการใด ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ