ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ผมไปเจอเรื่องสะเทือนใจมาครับ  (อ่าน 2788 ครั้ง)

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
พี่ๆน้องๆทุกคนครับ วันนี้ผมเปิดคลิปใน youtube ดู เป็นคลิปไหว้ครูวัดบางพระของพวกเรา พอดูคลิปก็คิดถึงหลวงพ่อตามปกติของลูกศิษย์วัดบางพระ แต่พอไปอ่านความเห็นข้างล่าง บางคนก็หาว่าหลอกลวงมั่ง มาแบบลบหลู่มั่ง ผมทำใจไม่ได้ เห็นแล้วไม่เข้าใจว่าทำไมต้องมาว่ากันด้วย (อันนี้มาเล่าให้ฟัง ไม่ได้ตั้งใจมาทำให้พี่น้องชาวไทยแตกแยกนะครับ) เข้าไปในYoutube พิมพ์คำว่า Tattoo Festival at Wat Bang Phra 2008 / 2551 ครับ แล้วลองเข้าไปดู ถ้าใครที่สมัครสมาชิกไว้กรุณาแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ผมไม่อยากให้ใครมาดูหมิ่นครูบาอาจารย์ ไม่อยากให้ใครมาดูหมิ่นหลวงพ่อเปิ่นที่เคารพของผมอีก ฝากด้วยนะครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ axiomz

• ฉัฏฐะ
  • *
  • อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ: )
ตอบ: วันนี้ผมไปเจอเรื่องสะเทือนใจมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ย. 2554, 09:27:03 »

ธรรมดาครับของโลกใน youtube

มีติบ้างมีชมบ้าง เป็นเรื่องธรรมดานะครับ  :075:

ออฟไลน์ praamulet

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: วันนี้ผมไปเจอเรื่องสะเทือนใจมาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ย. 2554, 04:39:18 »
เป็นเรื่องปรกติครับ มีชอบ มีไม่ชอบ เรื่องธรรมดา เล็กๆ แบบนี้ จิ๊บๆ ครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 2554, 05:20:19 »
เรื่องของความคิดคนห้ามยากครับ ยิ่งในโลกคีย์บอร์ดด้วยห้ามกันยากครับ สิ่งเดียวที่พวกเราจะช่วยกันได้คืออย่าแกล้งของขึ้นหรือขึ้นปลอม โดยเริ่มจากให้ความสำคัญกับของขึ้นให้น้อยลง เลิกคิดว่าของขึ้นคือแน่ ของยังอยู่ เจ๋ง อะไรทำนองนี้ เพราะยิ่งให้ความสำคัญก็จะมีตยให้ความสำคัญ เมื่อของไม่ขึ้นก็เลยกลวไม่เจ๋ง กลัวไม่แน่ เลยแกล้งขึ้นเสียเลย เป็นกันเยอะครับ ยิ่งวันไหว้ครูถ้านั่งดูจริงๆจังๆจะพบว่าใครขึ้นปลอมบ้าง มีให้เห็นมากมายครับ เคยเห็นอย่คนหนึงครับ ของขึ้นเป็นบ้าเป็นหลังแต่พอพืธีเริ่ม เดินจูงมือแฟนออกไปกินน้ำเฉยเหรอ ของขึ้นต้องเกิดจากศรัทธาอันแรงกล้า แต่คนนี้เดินออกจากพิธีเพื่อไปกินน้ำตอนพิธีเริ่ม คนที่มีศรัทธาอันแรงกล้าแค่คอแห้งแค่นี้ทนได้ครับ ..... เรื่องแบบนี้พวกเราต้องช่วยกันครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ย. 2554, 06:31:43 »
ใช่ครับ ถ้าขึ้นจริง ไม่เท่าไหร่ แต่บางคนขึ้นปลอม ทำให้คนที่มองหาว่าบ้างมงาย ของขึ้นจริงๆจะขนลุกขนพองสยองกร้าว หนังหนาเป็นกำแพง อย่างหลวงพ่อเปิ่นท่านบอกไว้ แบบนี้จะเรียกขึ้นชั้นยอดครับ ถ้าออกอาการโวยวายนี้ขึ้นไม่ดีครับ ถือว่าให้โทษทำร้ายตัวเองยังไม่พอทำให้คนอื่นเขามองไม่ดีอีกครับ พุทธคุณที่สุดยอดคืออย่างที่ผมบอกครับของดีต้องไม่ทำร้ายตัวเอง

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ย. 2554, 08:16:27 »
ก็ต้องทำใจแบบที่พวกพี่บอกกันจริงๆนั่นแหละครับ นานาจิตตัง
กราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่นครับ

ออฟไลน์ ball omnoi

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พ.ย. 2554, 12:01:29 »
เรื่องความคิดของคนมันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ
เขาคิดเขาทำอะไรก็คงต้องปล่อยเขาไป
แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละคนครับผม
กราบมัสการหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์ทุกรูปครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พ.ย. 2554, 09:21:52 »
ขออนุญาติอัญเชิญคำสอนของท่านเจ้าคุณนรรัตน์ ราชมานิต มาให้อ่านกันครับ

"คนเราเมื่อมีลาภก็เสื่อมลาภ
เมื่อมียศก็เสื่อมยศ
เมื่อมีสุขก็มีทุกข์
เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เป็นของคู่กันเช่นนี้
จะไปถือสาอะไรกับปากมนุษย์
ถึงดีแสนดีมันก็ติ
ถึงชั่วแสนชั่วมันก็ชม
นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญยังมีคนติเตียน
ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้"

ครับ....  ธรรมดาของโลกครับ
หลวงพ่อเปิ่นพระอริยสงฆ์ผู้เป็นพุทธสาวกเช่นกัน ก็ย่อมหลีกหนีเรื่องเหล่านี้ไม่ได้
แต่ท่านสำเร็จธรรมขั้นสูงซึ่งอยู่เหนือกรรมไปแล้ว เรื่องทางโลกแบบนี้ไม่มีผลกระทบต่อท่านแม้แต่นิดเดียว
ส่วนพวกเราก็หนักแน่นเข้าไว้ครับ
หลวงพ่อเปิ่นท่านยังคงแผ่เมตตาบารมีมาคอยคุ้มครองลูกศิษย์ของท่านอยู่ตลอดเวลา
ใครที่ยังไม่ศรัทธาพอ ยังไม่เคยเจอ และยังไม่เคยสัมผัสด้วยตนเอง ย่อมไม่รู้ครับ
เรื่องแบบนี้เป็น "ปัจจัตตัง" คือรู้ได้เฉพาะตนเท่านั้นครับ
ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พ.ย. 2554, 11:54:41 »
นานาจิึตตัง Don't worry krub........ :069:

ออฟไลน์ เจริญพร

• ทุติยะ
  • **
  • คิดดี มีสติ เจริญๆ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พ.ย. 2554, 09:47:05 »
"บัว"ก็ยังอยู่ต่างกันเลย กว่าจะเป็นดอกบัวที่สวยงาม นำมาถวายพระ ก็ต้องเสี่ยงต่อภัยต่างๆ กว่าจะงดงาม  :001: :001: :001:
วัดบางพระ   
034-389333

ออฟไลน์ Monkey_King

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พ.ย. 2554, 08:40:46 »
ใครก็ตามมาลบหลู่ครูบาอาจารย์ของพวกเรา (หลวงปู่เปิ่น) ขอให้มันจงพบแต่ความหายนะด้วยเถิด
ยันตะนุภาภะหะวาราอิติ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 พ.ย. 2554, 09:33:20 »
ก็ดีนะครับ เห็นแล้วเอามาบอกกล่าวกัน ผมว่าพวกเราที่มีบัญชี youtube อยู่ก็น่าจะเข้าไปอธิบายบ้างเหมือนกัน คนผ่านมาอ่านจะได้รับรู้ความเห็นทั้งสองฝ่าย

จะไปสาปแช่งเขาให้ใจเราเศร้าหมองทำไม ไม่น่าทำหรอกครับ กรรมใดใครก่อเขาก็ได้รับผลไปเอง ไม่มีทางหลีกเลี่ยงอยู่แล้ว

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ nuttawadee

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 พ.ย. 2554, 04:05:43 »
นานาจิตตังค่ะ  พวกจิตวิปริต มองโลกในแง่ร้าย  จิตใจเค้าไม่ดี เค้าไม่มีความสุขหรอกค่ะชอบว่าคนอื่น  ไม่เคยหันมองดูตัวเอง ตัวเค้าเองดีแค่ไหนเชียว อย่าไปคิดอะไรมากเลย พวกจิตเสื่อม

ออฟไลน์ sper16

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2554, 12:57:36 »
เดี่ยวผมใช้โปรแกรมลบ ทำให้เสียชื่อเสียงครับ จะลองหาวิธีดูครับ