ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถาม-การสัก  (อ่าน 3267 ครั้ง)

ออฟไลน์ begin2007

• ตติยะ
อยากถาม-การสัก
« เมื่อ: 18 ก.ค. 2550, 10:27:39 »
เออคือว่าอยากถามอะไรนิดหน่อยอะครับ(ตอบไม่ครบทุกข้อก็ได้)
1.อยากไปสักที่วัดบางพระอะครับ พระท่านจะสักให้อะป่าว อายุ 16ปี  แต่จะไปคนเดียวอะครับ (สักน้ำมันอะครับ)
2.ช่วยแนะนำทีครับพระองค์ไหนที่วัด    มือเบา-มือหนัก(สักน้ำมัน) 
3.และองค์ไหนเด่นด้านเมตตา หรือ อยู่ยงคงกระพัน ...(ไม่ต้องตอบก็ได้แล้วแต่)
4.คิว่ากะจะไปเอาที่หลายๆยันต์ได้ปะครับ(บ้านไกล ไม่มีเวลาติดเรียน)
5.คนที่สักห้ามกินฟักจริงอะป่าว(ของชอบ) เพราะอะไรหรอ (มีคนบอกว่า แค่ บวบ น้ำเต้า แค่นี้เอง ฟักไม่เกี่ยว)

ทั้งหมดนี้สักน้ำมันอย่างเดียวนะครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: อยากถาม-การสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ค. 2550, 10:56:25 »
วัดบางพระ ข้อห้ามที่บันทึกไว้ ไม่ได้ห้ามกินฟัก
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ค. 2550, 12:56:14 »
น้ำเต้ากับมะเฟืองครับข้อห้ามที่เคยได้ยินมา

ออฟไลน์ Hel2oJaSdA

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ค. 2550, 07:13:40 »
อ่า น้องเคยไปที่วัดบางพระมาแล้วเหรอครับ ผมว่าทางที่ดีน่าจะหาเพื่อนที่เคยไดรับการสักที่วัดมาแล้วไปด้วยดีกว่านะครับ เพราะตอนผมไปถ้าไม่ได้พี่ที่เค้ามารับการสักยันต์เป็นประจำ ผมคงไม่รู้ว่าเราจะไปรับการสักจากกุฏิไหนได้มั่ง และต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะผมก้อเพิ่งไปสักครั้งแรกที่วัดบางพระน่ะแหล่ะครับ เป็นการสักน้ำมัน แล้วผมก้ออยู่ไกลด้วยเลยสักมา 3 พระอาจารย์ครับ

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.ค. 2550, 09:59:24 »
ผมยังกินเลยครับ ยังไงผมสักมาก็ไม่ได้ต้องการให้หนังเหนียวอยู่แล้วครับ แค่ต้องการยึดเหนี่ยวจิตใจและป้องกันภัยจากสิ่งที่มองไม่เห็น
เพราะฉะนั้นทานไปเถอะครับอะไรที่ก่อให้เกิดประโยชน์แก่ร่างกาย

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.ค. 2550, 11:20:38 »
เคยเผลอกินฟัก..ไปหนนึง .นึกว่าเป็นข้อห้าม  เพราะเคยได้ยินหลายคนพูดกัน
ในน้ำก๋วยเตี๋ยว เค้าก็ใส่ฟักนะ  ระวังยากนะ..

ตกใจเข้าไปวัดบางพระ ไปกราบหลวงพ่อสำอางค์แล้วบอกว่า เผลอกินฟักเข้าไปค่ะ จะมาขอขมา..
หลวงพ่อท่านหัวเราะ ...ขำๆ  แล้วบอกว่า  " เออกินไปเหอะ อร่อยดี.."
  พวกที่ไปด้วย ..ฮากันตรึมเลย.. 
ของวัดบางพระไม่ห้ามฟัก  ห้ามน้ำเต้ามะเฟือง  แต่บางที มีข้อห้ามเยอะกว่านั้น ผักบุ้ง ยังห้ามทานเลย
เพื่อนท่านหนึ่งสักกับพระอาจารย์ทางเหนือ ไปกินก๋วยเตี๋ยวกัน คัดผักบุ้งทิ้งเป็นกอง  คิดว่าอันนี้แล้วแต่ครูอาจารย์ ในแต่ละที่นะ
แต่ในเมื่อเรารักษาศีล.. พุทธคุณย่อมคุ้มครองเรา  ทองคำแท้  ไปตกกลางขี้โคลน..มันก็ยังเป็นทองอยู่ดี
     :054:

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ก.ค. 2550, 01:11:05 »
 :050:............พูดถึงเรื่อง ข้อห้ามต่างๆที่ คูร อาจารย์ ทา่นได้กำหนด เอาไว้ มันเป็นเหมือน ธรรมที่ต้อง การ ให้เหล่าลูก ศิตย์ รู้จักเกรงกลัวต่อการทำเลว...ถึงต้องมีข้อหาม...............และที่สุดแล้ว ก้ต้องการให้ลูกศิตย์ เป็นคนดี..........ใครทำได้ก็จะดี ส่วนใคร ทำไม่ได้ ก็ไม่ถึงกับมีผลอะไรมากมาย ...... เป็นคนดี พระ คุ้มครอง เป้น คำพูด ที่มักได้ยินบ่อยๆ............ :054: :054: :054:
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ก.ค. 2550, 08:04:41 »
เข้าไปเลยครับ มือหนัก มือเบา ลองเข้าไปพูดคุยกับหลวงพี่ท่านดู ใจดีทุกท่านเลย :-*
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ก.ค. 2550, 09:06:45 »
1. สักได้
2. ทุกองค์ แล้วแต่ตามชอบเลย
3. ทุกท่านมีวิชาดี ทุกท่านเลยครับแล้วแต่จะเข้าหาเลย
4. ทนไหวก็ลุยเลยจ้ะ
5. ถือไม่เหมือนกัน แต่ที่วัดนี้ จะถือ ห้ามกิน มะเฟือง น้ำเต้า ครับ  ;D

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ก.ค. 2550, 09:42:41 »
พุทธคุณ ไม่มีเสื่อมครับ อย่างว่า" ทอง ถึงแม้จะตก ลงโคลน ลงตม มันก็ยังบ่งบอกว่า มันเป็นทองอยู่ดี " เว้นเสียแต่ว่า คนจะเห็นคุณค่า ของ ทอง ที่ผมว่านี้หรือเปล่า ..เท่านั้นเอง ขอบคุณคับ :054: :075:
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ " ยันทุนนิมิตตัง "

• จตุตถะ
  • จงศรัทธาในสิ่งที่เราควรศรัทธา
    • MSN Messenger - sudyod11@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ก.ค. 2550, 11:21:28 »
ทุกความคิเห็น Good Good มากๆ ครับ

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ก.ค. 2550, 09:34:23 »
เป็นความรู้ดีครับ