ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกข์ใจและสับสนจังครับ  (อ่าน 2868 ครั้ง)

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
ทุกข์ใจและสับสนจังครับ
« เมื่อ: 16 ส.ค. 2550, 10:20:12 »
 :073:เมื่อเย็นออกจากบ้านพอดีเจอหลานชายอายุประมาณ4-5ขวบเขาวิ่งมาหาแล้วกระโดดกอด :050:...ผมเลยอุ้มเขาขึ้นมาแล้วให้เขาขี่หลังด้วยความที่หลานกำลังน่ารัก 44;...แต่ลืมไปว่าตัวเองคาดตะกรุดไว้ที่เอวและเครื่องรางอื่นอีก... 07;จะเสื่อมไหมครับและมีวิธีแก้ไขหรือขอขมาไหมครับ
  และถ้าหลานเป็นเด็กผู้หญิง 33;จะเสื่อมไหมครับ(มีหลานเยอะครับ)...พี่ๆช่วยอธิบายตอบข้อสงสัยด้วยครับ :054:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: ทุกข์ใจและสับสนจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ส.ค. 2550, 10:51:14 »
อย่าไปคิดมากเลยครับ  เด็กอายุยังไม่เกิน 5 ขวบ ยังถือว่าเป็นผ้าขาวบริสุทธิครับ  และถ้าเป็นหลานผู้หญิงถ้าอาขุเกิน 12 ปี ก็ควรจะเป็นช่วงที่ไม่มีประจำเดือนนะครับ  เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ส.ค. 2550, 12:41:12 »
คงไม่เสือมหรอกครับ? ส่วนใหญ่จะยึดถือเรื่องประจำเดือนเป้นหลัก ถือว่าเป้นของต่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2550, 12:43:21 โดย ลูกผู้ชายตัวจริง »

ออฟไลน์ cvet04

• ตติยะ
  • ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ก่อนมาวัดด้วยนะจ๊ะ
    • MSN Messenger - aom_cc35@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ส.ค. 2550, 07:30:09 »
ไม่เสื่อมครับ อย่าไปคิดมาก  :-*
ออมเอง

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ส.ค. 2550, 09:07:34 »
 :033:ขอบคุณพี่mechanic พี่ลูกผู้ชายตัวจริง และพี่cvet04 มากเลยครับค่อยสบายใจข้นมาหน่อยครับ
 21;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ส.ค. 2550, 10:22:01 »
เคยได้ยินมาว่า ตะกรุด  ถ้าเป็น 9 ชั้น  ไม่มีทางเสื่อมนะ เหนเค้าว่ากันอ่ะ   

แต่ถ้าเหตุการณ์แบบนี้ไม่ เปนไรมั้ง เพราะว่าไม่ได้ตั่งใจทำ หรือไม่มีเจตนา คนไม่รู้ถือว่าไม่ผิด  ;D

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ส.ค. 2550, 11:07:20 »
ของพวกนี้ อยู่ที่ใจมากกว่าครับ เจตนาของเรามิได้เป็น การรบหลู่ดูหมิ่นครูบาอาจารย์  ขอแค่เราเป็นคนดี มีคุณธรรม  แต่เรื่อง ประจำเดือน ชายไทยในสมัยก่อนก็ถือเรื่องนี้มานานแล้วครับ ก็ควรหลีกได้ก็หลีกครับ ..............
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ส.ค. 2550, 07:47:42 »
 25;ขอบคุณพี่โจรสลัดและพี่พุทธานุภาพมากครับที่ท่านพี่ทั้ง2มาให้ข้อมูลข้อคิดดีๆครับ  :054:

ออฟไลน์ " ยันทุนนิมิตตัง "

• จตุตถะ
  • จงศรัทธาในสิ่งที่เราควรศรัทธา
    • MSN Messenger - sudyod11@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ส.ค. 2550, 06:42:18 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ เด็กนะครับ เขายังไม่รู้หรอก ของผมหลานสาวขี่หลังบ้างเยียบบ้างไม่เป็นไรหรอกหลายสาวเรียนป.1 เอง แต่ถ้ามมีประจำเดือนแล้วไม่ได้นะครับ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ส.ค. 2550, 11:22:52 »
ขอบคุณพี่ยันทุนนิมิตตังมากครับ :)