ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าครู  (อ่าน 3046 ครั้ง)

ออฟไลน์ nookerclub36

• ตติยะ
    • MSN Messenger - nookerclub_16@hotmail.com
    • เด็กน้อยแห่งหมู่บ้านคาถาอาคม :)
    • อีเมล
ค่าครู
« เมื่อ: 18 ส.ค. 2550, 07:00:58 »
ค่าครูในการสักวัดบางพระนี่25บาทไช่ไหมครับแล้วเราต้องเอาอะไรไปบ้าง
 ป.ล. ที่สำนักอาจารย์.....ที่ปทุม ไห้เลือกยันต์ตามความพอจัยได้ แต่ทัมไมวัดบางพระเลือกเองมัด้ายครับ
ป.ล.2  ค่าครูที่วัดบางพระแค่25บาท  แต่ทัมไมที่สำนักอาจารย์...... ลายยันต์แพงจังครับ  ผมถามคนแถวบ้านบอกว่า1ลายไม่ต่ำกว่า200 (ยันต์นารายณ์ทรงครุฑที่พี่เขาสักมาเขาบอกว่าตั้ง3500)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2550, 06:11:11 โดย โองการยันต์นะรังสี »
ขณะนี้กำลังศรัทธาพ่อขุนแผน ใครมีเยอะจะแบ่งให้ ก็จะขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ขอตั้งสัตย์ปฏิญาณแก่ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พระเครื่องแลเครื่องรางของขลังทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้มา จะดีหรือไม่ดีข้าพเจ้าก็จะขอรักษาเท่าชีวิต หากมีผู้ใดมาขอนำไปบูชา� อยากได้ขอให้บอกให้ได้ก็จะให้ (แต้ถ้าเป็นขุนแผนป๋มไม่ยอม~~~)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ค่าครู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ส.ค. 2550, 07:40:40 »
ไม่ต้องเอาอะไรไปหรอกครับ มีตังค์ไปก็พอแล้ว

...ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่ มีขายทีหน้ากุฏิ 50 - 55 บาท.....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ส.ค. 2550, 09:05:14 »
ผมว่าที่นี่ถ้าขึ้นยันต์ครูครบแล้วก็เห็นเลือกกันได้นิครับ ผมยังเคยเห็นมีคนขอยันต์นู้นยันต์นี้เลยครับ แต่ดีที่สุดไปตามขั้นแล้วให้หลวงพ่อท่านเลือกให้ดีกว่าไหมครับ
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปดีกว่าครับผมว่า แต่ก็มีบางคนชอบสักยันต์เดี่ยวๆแบบยันต์เดียวกลางหลัง ก็ลองถามหลวงพ่อท่านดูครับว่าได้หรือไม่ครับ
ส่วนเรื่องอ........นั่นผมว่าก็เป็นสิทธิของเขานะครับว่าจะเรียกค่าครูเท่าไร เขาเป็นฆราวาสก็ต้องมีเรื่องเงินบ้างเป็นธรรมดา ส่วนที่วัดบางพระเป็นวัดก็เลยเรียกเก็บไม่แพง
มันก็แล้วแต่คุณสบายใจว่าจะสักที่ไหนครับ แต่สำหรับผมถ้าคิดจะสักไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่ผมจะไม่สักที่วัดบางพระ เพราะไม่แพง และมีพุทธคุณด้วย อีกทั้งผู้ที่สักให้ก็มีศีลตั้ง 227 ข้อ กราบได้แบบสบายใจทุกองค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2550, 06:11:35 โดย โองการยันต์นะรังสี »

ออฟไลน์ NonG_B [e] E ~*

• สัตตมะ
  • **
  • [ ค ง รั ก แ ล ะ ศ รั ท ธ ร า]
    • MSN Messenger - B_KI51@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ส.ค. 2550, 11:52:36 »
ผมว่าที่นี่ถ้าขึ้นยันต์ครูครบแล้วก็เห็นเลือกกันได้นิครับ ผมยังเคยเห็นมีคนขอยันต์นู้นยันต์นี้เลยครับ แต่ดีที่สุดไปตามขั้นแล้วให้หลวงพ่อท่านเลือกให้ดีกว่าไหมครับ
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปดีกว่าครับผมว่า แต่ก็มีบางคนชอบสักยันต์เดี่ยวๆแบบยันต์เดียวกลางหลัง ก็ลองถามหลวงพ่อท่านดูครับว่าได้หรือไม่ครับ
ส่วนเรื่องอ.......นั่นผมว่าก็เป็นสิทธิของเขานะครับว่าจะเรียกค่าครูเท่าไร เขาเป็นฆราวาสก็ต้องมีเรื่องเงินบ้างเป็นธรรมดา ส่วนที่วัดบางพระเป็นวัดก็เลยเรียกเก็บไม่แพง
มันก็แล้วแต่คุณสบายใจว่าจะสักที่ไหนครับ แต่สำหรับผมถ้าคิดจะสักไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่ผมจะไม่สักที่วัดบางพระ เพราะไม่แพง และมีพุทธคุณด้วย อีกทั้งผู้ที่สักให้ก็มีศีลตั้ง 227 ข้อ กราบได้แบบสบายใจทุกองค์

จิงอย่างที่บอกเลยค่ะ เหนด้วยกะความคิดนี้   คนเราบางคนแค่ศีล 5 ยังไม่ค่อยรอดเลย  บีอ่ะคนนึงที่ทำไม่ได้ เพราะนั่งตบยุง เหยียบมดเล่นประจำ เลย  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2550, 06:11:55 โดย โองการยันต์นะรังสี »

{{{{{{{{{{{{{{{{{{{{~ถ้าแน่ไม่ได้ดูที่ตัว แต่ดูที่ใจ~}}}}}}}}}}}}}}}}}}}}

ขออภัยหากคำที่ใช้ไปดูไม่เหมาะสม และก้าวร้าวค่ะ

• ตติยะ
    • MSN Messenger - nookerclub_16@hotmail.com
    • เด็กน้อยแห่งหมู่บ้านคาถาอาคม :)
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 2550, 08:31:01 »
อ่านะ ขอบคุนคับ  แล้วมีคนบอกว่า นารายณ์ทรงครุฑเป็นยันต์ใหญ่ จริงหรือครับ แล้วไห้พุทธคุณด้านใหน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ส.ค. 2550, 05:30:18 »
ค่าครูที่วัดบางพระ25บาทครับ....

ออฟไลน์ จอมเมฆินทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "บูรพา ไร้ พ่าย"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ส.ค. 2550, 06:02:48 »

ก็ ดู ให้ดี นะ ว่า ค่า ครู หรือ ค่า กู

สักน้ำมันพอว่า สักหมึกติดตัวไปจนตาย

เฮ่อ ...............

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ส.ค. 2550, 03:39:42 »
เหอะๆๆ

ออฟไลน์ min

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ส.ค. 2550, 04:35:31 »
ค่าครูสักยันต์ 12 บาทก็ยังมีอยู่นะครับท่านเป็นพระครับมีอยู่ 2 องค์อยู่ที่จังหวัดปทุมธานี เพื่อนผมสักมาจนเต็มตัวเลย ไม่แน่ใจว่าท่านยังสักอยู่รึเปล่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ส.ค. 2550, 09:10:51 »
ยันต์ใหญ่ มีความหมายด้าน มหาอำนาจ เป็นสัญลักษณ์ ชัยชนะเหนือสิ่งใด  นารายณ์ทรงครุตจับนาค (ส่วนมากที่ขาของครุตจะจับนาคไว้)  ;D

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ส.ค. 2550, 09:19:43 »
Ps. ลืมตอบ ที่วัดบางพระ เลือกไม่ได้นั้น หมายความว่า ท่านจะเลือกให้เราเอง

เช่น ผู้หญิงตัวเล็กๆๆ มาขอสัก ช้าง 7 เศียร์? ท่านจะสักได้หรอ เค้าจะทนไหวหรอ ?? นั่นคือ 1 เหตุผลที่ตัวผมคิด ขึ้นมา

แล้วก็ 2 อยู่ดีดีจะมาสักหนุมาน 8 กร 10 กรทรงสิงค์ ยิงธนู ไม่ได้หรอก ต้องลงยันต์ครู ตามตำรา ที่สืบทอด มาจากหลวงพ่อ

เอกลักษณ์ ของคนสักที่วัดบางพระ ส่วนใหญ่ มองหลังไกลๆ จะเปนหน้าเสือ? เก้ายอด=หน้าผากเสือ แปดทิศ=จมูกเสือ งบน้ำอ้อย=ตาของเสือ

? นั่นก็เหตุผลที่ 2 เท่าที่ผมคิดมา? ? ?การสักนั้น จะให้เปนผลตามสิ่งที่สักไม่ได้ หากมิกระทำตัวอันดี ต่อให้สัก ยันต์เมตตา ร้อยยันต์พันยันต์

แต่ทว่า พูดคำด่าคำ สักมาเท่าไรก็มิบังเกิดผลหากกระทำตัวมิสมควรแก่การกระทำของสาธุชน สุภาพทั่วไป

ด้วยความเคารพ               " โจรสลัด "              :054: :054: :054: