ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบที่อยู่ อาจารย์ประคองครับ  (อ่าน 14263 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
ท่านผู้รู้ท่านใดมีข้อมูล อ.ประคอง ครับอยู่ที่ไหน อย่างไร

เมื่อเช้าไปวัดบางแวกมา เรียนถาม หลวงพี่หนุ่ม ตะกรุดมอญยังพอมีหรือไม่ ท่านตอบว่าหมด ทำมาแค่ห้าร้อยดอก ให้อ.ประคองปลุกเสกให้ วันไหว้ครูคนร่วมพัน ไม่พอ
ถามว่าแล้วจะมีอีกเมื่อไร ท่านตอบว่าทำเพิ่มเมือ่ไรจะแจ้งข่าวต่อไป
ถามว่าเข็มทองละครับ ท่านตอบว่า วิชาเข็มทองทำพิธีเฉพาะวันอังคาร วันพฤหัสบดี วันเสาร์ งดวันพระ (วันนี้ที่ไปผมดูแล้วว่าวันพฤหัสบดี จึงไป) แต่ว่าเข็มหมด
ถามว่าแล้วจะมีอีกเมื่อไร ท่านตอบว่าออกพรรษาไปแล้ว เข็มทองทำยากปลุกเสกนานกว่าจะใช้ได้
ก๊อเลยแห้ว กลับมา

มาอ่านเจอในกระทู้ปู่วร ว่าให้ตั้งกระทู้ถาม แล้วจะได้คำตอบ
โปรดสงเคราะห์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอบ: ขอทราบที่อยู่ อาจารย์ประคองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 12:39:05 »
ด้วยความเคารพครับ
    อย่าไปรบกวนท่านเลยครับ
ท่านอายุมากแล้ว
    ถ้าเป็นลูกศิษย์ท่านจริงจะทราบว่า
ท่านไม่สะดวกรับแขกที่บ้านครับ
ถ้าสะดวกอย่างไร เชิญที่ วัดบางแวกครับ
  ท่านมีบ้านพักที่กรุงเทพ
และสวนที่แก่งหางแมว จันทร์บุรี
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ ohm_sakti

• ตติยะ
ตอบ: ขอทราบที่อยู่ อาจารย์ประคองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 02:27:08 »

งานไหว้ครูวัดบางแวก ช่วงเช้ามีพิธีไหว้ครู พานครูร่วมทำบุญ 99 บาท มีผ้ายันต์หนุมาน

ให้ 1 ผืน ช่วงสายน่าจะ มีพิธีเป่ายันต์เกราะเพรช เสร็จพิธีก่อนเพล

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 02:28:28 »

จากนั้นเริ่มครอบเศียรพระพิฆเนศช่วงเที่ยง โดยพระอาจารย์ญา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 02:30:18 »

ก่อนหน้านั้น บรรดาสานุศิษย์ได้เข้าสักการะอาจารย์ประคอง? โดยคนที่เคยฝังเข็มทอง จะมาให้อาจารย์ประคอง

ลงให้ และคนที่เคยฝังตะกรุดมอญ ก็จะให้อาจารย์ประคองทำพิธีให้

คนที่ไม่เคยฝังอะไรเลย ก็จะให้อาจารย์ประคองลงคาถาที่หน้าผาก

ในงานอาจารย์ประคองได้นำ "ตะกรุดมอญ" จารด้วยมือ มาให้บูชา จำนวน 500 ดอก ทำบุญดอกละ 100 บาท

ไม่เกินเที่ยง  ตะกรุดหมดเกลี้ยง มีอยู่ 2 ราย บูชาไป คนละ 50 ดอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2550, 04:08:54 โดย ohm_sakti »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 02:32:58 »

ผู้ที่ผ่านการครอบเศียรพระพิฆเนศจะได้รับแจก เหรียญปู่วร 1 เหรียญด้วย ช่วงบ่ายโมงกว่า พระอาจารย์ญา

ได้เดินทางกลับ พระอาจารย์หนุ่มได้ครอบเศียรให้ผู้ที่มาไม่ทัน ที่ตู้วัตถุมงคล นอกจากองค์จตุคามแล้ว

ก็มีวัตถุมงคลที่น่าสนใจ พวก สีผึ้ง 3 สี,หุ่นพยนต์ "พ",ตะกรุด"มอญ" แบบหล่อ,ล็อกเก็ตรูปปู่วร และ

ล็อกเก็ตรูปอาจารย์ประคองให้บูชา ขากลับแวะวัดนก มีตู้วัตถุมงคลเก่าหลายตู้ๆโดยเฉพาะตู้แรกทาง

ขวามือ เป็นตู้วัตถุมงคลของหลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ มีหลายอย่าง พกเงินไป 500 บาทได้พระหลวงพ่อไม่น้อยกว่า

2 องค์แน่ๆ ถามเจ้าหน้าที่วัดบอกเป็นของเก่าตกค้าง ไม่ได้ทำใหม่ ท่านใดอยากได้รูปหล่อโลหะ "เสือ" ขนาดพก

พาเชิญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2550, 04:08:24 โดย ohm_sakti »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 03:53:05 »
ตะกรุดมอญ อยากได้.......................  :-\

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.ย. 2550, 04:42:45 »
ตะกรุดมอญ อยากได้.......................? :-\

อ้าวว ไปงานไหว้ครูมาด้วยไม่ใช่หรือ ไม่ได้หรือไง ง่า

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 05:10:32 »
อยากได้ตะกรุดมอญ หาที่ไหนได้ครับ ของวัดบางแวก คงอีกนาน
พระอาจารย์หนุ่มบอกว่า เข็มทองจะมีหลังออกพรรษา
ส่วนตะกรุดมอญ รอไปก่อน มีแล้วจะบอก

ออฟไลน์ หมาป่าพเนจร

• สัตตมะ
  • **
  • -
    • MSN Messenger - chokchai385@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ก.ย. 2550, 10:46:08 »
ก็คงต้องรอหล่ะครับ ผมบูชามาดอกเดียว ถ้ามีหลายดอกคงแบ่งให้ อยู่ :-*
ทุกอย่างสิ้นสุดด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

ออฟไลน์ mai1

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอทราบที่อยู่ อาจารย์ประคองครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 09:29:04 »
ที่วัดบางแวกยัวพอมีอยู่ครับแต่ต้องถามหลวงพี่หนุ่มครับราคาดอกละ200บาทถ้าไม่มีผมเห็มตามศูนย์พระเครื่องที่ห้างพาต้าชั้น2 มีอยู่หลายดอกเหมือนกัน ทั้งแบบจารมือและแบบหล่อแต่ราคานั้นไม่ทราบครับต้องสอบถามดูเอาเองนะครับน่าจะประมาณ250หรือ300บาท

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอทราบที่อยู่ อาจารย์ประคองครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 10:13:43 »
ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2551, 11:55:19 »
 :053:  น่าสนใจอีกแล้ว ครับ

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2551, 03:12:17 »
ผมเองก็เป็นผู้หนึ่งที่เคยฝังเข็ม กับพระอาจารย์หนุ่ม...นานแล้วครับ
เพราะเคารพจึงศรัทธา

ออฟไลน์ mai1

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2551, 10:28:01 »
ปีนี้วัดบางแวกไหว้ครูเดือนสิงหาคมนะครับ  คนไหนสนใจก็ไปกันได้นะครับ

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2551, 11:33:14 »
บอกที่อยู่ทีชัดเจนกว่านี้ได้หรือเปล่าครับไม่รู้จักจริงๆวัดเนี้ย