ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอบทสวดมนต์ก่อนนอนเพื่อเป็นการแสดงความเคารพต่อครูบาอาจารย์น่ะครับ  (อ่าน 5369 ครั้ง)

ออฟไลน์ mooeuan

• ตติยะ
    • อีเมล
ปัจจุบันตั้งนะโม 3 จบ คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น คาถาบูชาอิทธิมงคล(คงกระพัน) คาถาบูชาอิทธิมงคล(เมตตามหานิยมโชคลาภ)

บางครั้งก็จะนั่งสมาธิพร้อมตั้งจิตแผ่เมตตาและระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณครูบาอาจารย์ บิดา มารดาและผู้มีพระคุณทุกๆท่าน

หากพี่ๆศิษบางพระท่านใดมีคาถาหรือบทสวดใดๆที่สามารถจะแนะนำน้องผู้นี้ได้ จักถือเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ขอขอบคุณครับด้วยความเคารพ

หากใช้คำใดไม่สุภาพหรือมิควรใช้จักขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอโลกจงมีแต่ความสงบสุข จากผู้สูญเสียเพื่อนจากเหตุการณ์ความไม่สงบภาคใต้ครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=3977  ....ลิ้งค์ที่มาของภาพครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ต.ค. 2555, 03:52:40 โดย mooeuan »

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ

ออฟไลน์ Tianchai

• ฉัฏฐะ
  • *
ปัจจุบันตั้งนะโม 3 จบ คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น คาถาบูชาอิทธิมงคล(คงกระพัน) คาถาบูชาอิทธิมงคล(เมตตามหานิยมโชคลาภ)

บางครั้งก็จะนั่งสมาธิพร้อมตั้งจิตแผ่เมตตาและระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณครูบาอาจารย์ บิดา มารดาและผู้มีพระคุณทุกๆท่าน

หากพี่ๆศิษบางพระท่านใดมีคาถาหรือบทสวดใดๆที่สามารถจะแนะนำน้องผู้นี้ได้ จักถือเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ขอขอบคุณครับด้วยความเคารพ

หากใช้คำใดไม่สุภาพหรือมิควรใช้จักขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอโลกจงมีแต่ความสงบสุข จากผู้สูญเสียเพื่อนจากเหตุการณ์ความไม่สงบภาคใต้ครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=3977  ....ลิ้งค์ที่มาของภาพครับ

:053:ถูกต้องอย่างที่สุดครับ
หากท่านคิดว่าท่านได้มาเป็นศิษย์วัดบางพระแล้ว บทพระคาถาท่านควรจะท่องและจำให้ขึ้นใจที่สุด คือ บทบูชาหลวงพ่อเปิ่นครับตามลิ้งค์ที่พี่ๆท่านนำเสนอนั่นแหละครับ กระดาษเป็นเพียงส่วนที่เริ่มต้นของศิษย์ใหม่ แต่ศิษย์คนเก่าส่วนใหญ่สวดภาวนาจนขึ้นใจทุกคนอยู่แล้วครับ ส่วนบทพระคาถาหรือบทสวดมนต์อื่นๆ เช่น คาถาชินบัญชร เป็นต้นนั้น หากท่องจำได้ จักเป็นการดีเป็นสิริมงคลครับผม

ออฟไลน์ Yanaki

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ใครมีบทสวดมนต์แผ่เมตตา แนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ jaypetin

• ตติยะ
    • อีเมล
สวดอธิษฐานขออโหสิกรรม
“กายะกัมมัง วะจีกัมมัง มะโนกัมมัง สัญจิจจะกัมมัง อะสัญจิจจะกัมมัง ขะมันตุเม อะโหสิกัมมัง ภะวะตุ เม”
กรรมใดๆไม่ว่าจะเป็นกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ที่ข้าพเจ้าได้ทำล่วงเกินแก่ผู้ใดทั้งโดยตั้งใจก็ดีไม่ได้ตั้งใจก็ดี ในภพชาติใดก็ตาม ขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโปรดยกโทษให้เป็น อโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า อย่าได้จองเวรจองกรรมต่อกันอีกเลย แม้แต่กรรมใดๆที่ใครๆทำแก่ข้าพเจ้าก็ตาม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้ทั้งสิ้น ยกถวายพระพุทธเจ้าเป็นอภัยทาน ขอจงดลใจให้เขาเหล่านั้น กลับมีเมตตาจิตคิดเป็นมิตรกับข้าพเจ้า เพื่อจะได้ไม่มีเวรกรรมต่อกันตลอดไป
ด้วยอานิสงส์แห่งอภัยทานนี้ขอให้ข้าพเจ้า พร้อมทั้งครอบครัว ตลอดจน วงศาคณาญาติ ผู้มีอุปการคุณของข้าพเจ้า พ้นจากความทุกข์ยาก ลำบาก เข็ญใจ ความทุกข์อย่าได้ใกล้ ความเจ็บไข้อย่าได้มี ขอให้มีความสุขสวัสดีมีชัย เสนียดจัญไรและอุปทวันตรายทั้งหลาย จงเสื่อมสิ้นหายไป นึกคิดปรารถนาสิ่งใด ที่เป็นไปโดยชอบ ประกอบด้วยธรรม ขอให้สิ่งนั้น จงพลันสำเร็จเทอญ    “ นิพพานัง ปัจจะโย โหตุ”
ศิษย์วัดบางพระ