ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนที่สักกานหน่อยครับ  (อ่าน 2047 ครั้ง)

ออฟไลน์ max9493

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอถามคนที่สักกานหน่อยครับ
« เมื่อ: 07 ก.ย. 2550, 08:49:24 »
การสักยันต์ส่วนใหญ่มีกฎอะไรบ้าง และการสัก สักได้กับ อ.สักคนเดียวเท่านั้นหรือเปล่าหรือหลายอ.ได้

แล้วถ้าสักหลายอ.จะมีผลอย่างไรจาเป็นบ้าหรือเปล่า ขอความรู้หน่อยนัครับ

ออฟไลน์ ภาคย์ จร้า.........

• จตุตถะ
  • ......ไม่รู้ ไม่ได้ ไม่เห็น เพราะไม่ทำ.......
    • MSN Messenger - phoom_kamikaze@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ขอถามคนที่สักกานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ย. 2550, 02:33:26 »
ได้จร้าไม่เปนไร  สักเยอะๆก็ไม่เห็นเป็นบ้านิ
ชื่อว่าคน.......... เกิดมาเพื่อค้นหา........... สัจธรรมสูงส่งที่สืบมา......... จึงสูงค่ามากกว่าคำว่าคน.........อันตัวกูคือตัวกู..........บ้าไม่บ้าก็ตัวกู..........กูรู้คนอื่นไม่รู้เพราะอยู่ในตัวกู........คนอื่นด่า คนอื่นว่า วางเฉยเสีย.......เพราะว่าทุกอย่างคือตัวกู

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ขอถามคนที่สักกานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.ย. 2550, 07:41:17 »
ตอบ 1.  ข้อห้ามนั้น หลักๆ คือพ่อแม่ ศาสนา ประเทศชาติ ครับ   แล้วก็จะเป็น ผิดลูกผิดเมีย นี่ห้ามเลย ไปผิดของใครเค้าก็โกรธแค้น เป็นธรรมดา
             ต่อมาคือ มะเฟือง น้ำเต้า ครับ เป็นขอ แสลง อีกข้อก็คือ การรอดสะพานหัวเดียว ( มีแต่ทางขึ้นไม่มีทางลง เช่น สะพานปลา ) สุดท้าย รักษาศิล 5 ครับ

ตอบ 2. สักได้หลาย อาจารย์ ครับ บางที่เค้าว่า อาจารย์ยิ่งเยอะ ยิ่งดี  แต่บางที่มีข้อกำหนดแน่ชัดว่า ห้ามไปสักกับ อาจารย์ อื่นๆ ยกตัวอย่างเช่น วัดสาลิโข

ตอบ 3. ไม่บ้า หรอกครับ  ถ้าไม่ไปเล่นอะไรแรงๆ เกินตัว   ;D

ออฟไลน์ taekungzeal

• ตติยะ
  • อุดธัง อัดโธ นะโมพุทธายะ สาธุ !!
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ย. 2550, 06:44:12 »
 ม่ะต้องสักต์ ก็เหนียวได้ ดูหลวงพ่อเปิ่น จิ  ตัวขาวจั้ว เรยยย

มัน อยู่ ที่ จัยย  :-[

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พ.ย. 2550, 10:35:41 »
หลักใหญ่ๆสำคัญสุดคือ อย่าด่าพ่อแม่ใครครับ ถือไว้ดีต่อตัวเองและผู้อื่น
ศีลถือไว้สัก1-2ข้อให้ได้แน่นๆ
ไหว้ครูควรมา ถ้าไม่ทันก็จุดธุปไหว้ท่านบ้าง
เท่าที่ทราบครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พ.ย. 2550, 10:41:34 »
อ้าวยั่งงี้สะพานปลาทีถ.เจริญกรุงก็ไม่ได้ดิคับ...แย่เลยชาวประมง

ออฟไลน์ min

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พ.ย. 2550, 11:38:44 »
......... หลวงพี่จะบอกแล้วเน้นเสมอ เรื่องด่าพ่อแม่ตนเองและผู้อื่น และศีลข้อ สาม ห้ามเด็ดขาด.......................................  :093: