ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาด้วยครับ  (อ่าน 3429 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzmx

• เชื่อในพลังแห่งการทำดี
  • ทุติยะ
  • **
ขอคำปรึกษาด้วยครับ
« เมื่อ: 02 มี.ค. 2556, 09:00:03 »
สวัสดีครับผม กระผมอายุ 14 ปีครับ กระผมขอคำปรึกษาจากพี่ๆ ผู้รู้ทุกท่านหน่อยนะครับ สัก 2เรื่องครับ

เรื่องแรกคือ เมื่อผมอยู่ ป.6 ผมได้ตะกรุดมาจากพี่ชายซึ่งพี่ชายก็ได้มาจากแฟนของพี่ชายอีกทอดนึง และหลังจากที่ผมได้มาตอนนั้นผมไม่รู้เรื่องคาถาการบูชาและข้อปฎิบัติเลยครับและก็ไม่รู้ด้วยครับว่าได้มาจากวัดไหน แต่ผมก็ห้อยไว้ตลอดจนผมอยู่ ม.1 ผมก็อดออกและวางไว้ที่หิ้งพระจนผมอยู่ ม.2(ปัจจุบัน)ผมได้นำตะกรุดมาห้อยอีกทีแต่ผมเริ่มรู้การปฎิบัติตัวแล้วครับผมทำได้แค่ สวดมนต์ ก่อนนอน และบอกกล่าวก่อนใส่แค่นั้นครับ
แต่บางทีกระผมก็เผลอนำตะกรุดใส่ในกระเป๋ากางเกงครับ(แต่ก็เพียงแค่ครั้งเดียวครับ) ผมเลยกลัวว่าจะผิดพิธีอะไรหรือป่าวครับ กระผมเลยอยากรู้ว่าต้องทำยังไง หรือบูชาอะไรยังไงบ้างเหรอครับ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ

ขอคำแนะนำอีก 1 เรื่องนะครับผม เรื่อง คาถา ครับ
หลังจากที่ผมเข้ามาในเว็ปผมก็เห็นคาถาต่าง ๆ ผมจึงสนใจเรื่องคาถา คือ ช่วงนี้ผมเป็นวัยรุ่นสภาพแวดล้อมมีแต่สิ่งอันตรายมากมายผมได้เห็น คาถาป้องกันตัวนี้ครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=14874  ผมเลยอยากรู้ถึงการใช้คาถาทุกคาถาครับว่าหากผมจะใช้ป้องกันตัวหรือใช้ในเวลาจำเป็นจะต้องปฎิบัติยังไงครับเพื่อไม่ให้เกิดอันตรายในการใช้คาถาครับ แต่ที่ผมต้องการที่จะใช้คาถาเพื่อป้องกันตัวและเพื่อให้ปลอดภัยในชีวิตและในการเดินทางช่วงปิดเทอมกับครอบครัวเท่านั้นครับไม่ได้มีจุดประสงค์เพื่อไปทำไม่ดีนะครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ  :054: :054:
[shake]เกิดมาทั้งที เป็นคนดีดีที่สุด[/shake]

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: ขอคำปรึกษาด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มี.ค. 2556, 10:54:16 »
เรื่องพระคาถา ป้องกันตัวจากอันตราย ก็มีอยู่เยอะมากครับ

ตามเว็ปฯต่างๆ   ที่เขานำมาลงผมว่าก็ใช้ได้ที่เดียวเลย

แต่การที่จะสวดพระคาถาให้ขลังนั้น ก็คงต้องหมั่นนั่งสมาธิเยอะๆ ให้จิตนิ่ง

พระคาถาที่ท่องก็จะทรงอนุภาพ 

แต่การที่นั่งสมาธิให้จิตนิ่ง  พระท่านว่าได้บุญยิ่งกว่า สร้างวัด ซะอีก

บางทีอาจไม่ต้องพึ่งพระคาถาเลยก็ยังได้

แต่ถ้าใช้ควบคู่กันไปยิ่งจะมีอนุภาพมาก

แต่ทุกคนมีกรรมเป็นตัวตั้ง...

ปล. ความเห็นส่วนตัวผิดถูกอย่างไร ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มี.ค. 2556, 07:38:20 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ  :054:
หากเราหมั่นนั่งสมาธิแล้วท่องคาถา ไม่มีอันตรายใช่ไหมครับ
 :054: :054:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มี.ค. 2556, 08:15:29 »
อันตรายเกิดได้เพราะคนเรามีกรรมครับ แต่ถ้าเรานั่งสมาธิ สวดมนต์ ทำบุญ รวมไปถึงการท่องคาถาบ่อยๆ เราก็จะผ่านอันตรายได้อย่างปลอดภัยครับ จะให้ไม่มีอัยตรายเลยคงเป็นไปไม่ได้ครับ ยึดมั่น เชื่อมั่น บอกตัวเองไว้ "เราศิษย์มีครู ผู้ยึดมั่นถือมั่นในพระรัตนตรัย" แล้วเราก็จะปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวงครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มี.ค. 2556, 08:37:52 »

หากผมจะทำการนั่งสมาธิ สวดมนต์ นี่ควรสวดมนต์บทไหน เหรอครับ

แล้วการสวดพระคาถาชินบัญชร นี่ต้องท่องอย่างไรเหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ARMTASAO

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 มี.ค. 2556, 09:38:46 »
โดยส่วนตัวผม จะสวดมนต์ ทุกวันพระ และไหว้พระ ระลึกถึงบารมีองค์หลวงพ่อเปิ่นทุกครั้งครับ ยามใดต้องเดินทางออกจากบ้าน ผมก็จะสวด

มนต์ว่าคาถา ก่อนคล้องคอทุกครั้งไปครับ   ผมไม่ค่อยมีเวลา เพราะส่วนมากผมทำงานทั้งวัน ผมจึงเลือกกระทำทุกวันพระครับผม  :015:
" ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว "

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มี.ค. 2556, 07:52:37 »

หากผมจะทำการนั่งสมาธิ สวดมนต์ นี่ควรสวดมนต์บทไหน เหรอครับ

แล้วการสวดพระคาถาชินบัญชร นี่ต้องท่องอย่างไรเหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เริ่มด้วยอะระหังสัมมาฯ
ไตรสรณาคมน์
แล้วก็อิติปิโส
ชินบัญชร
ใหม่ๆลองแค่นี้ดูก่อนครับ พอนานๆไปก็เพิ่มบทสวดมนต์ต่างๆ หาได้จากหนังสือมนต์พิธีครับ(เล่มขาวจะมีคำแปล ดีมากครับ)
แล้วก็อาราธนากัมมัฏฐาน ของผมใช้ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ
แล้วเราก็นั่งสมาธิ ภาวนาพุทโธก็ได้ครับง่ายดี เวลานั่งก็ให้นึกถึงพระพุทธรูปหรือพระที่เราเคารพไปด้วย
เสร็จแล้วก็อุทิศส่วนกุศล(บทนนี้ผมก็ใช้ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ)
แล้วก็ท่องอะระหังสัมมาอีกที ก็เป็นอันจบครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มี.ค. 2556, 09:33:20 »