ผู้เขียน หัวข้อ: **รบกวนสอบถามเรื่องพระงั่งหน่อยค่ะ :)  (อ่าน 5861 ครั้ง)

ออฟไลน์ slimjene

• สิ่งที่อยู่ข้างหน้าอาจไม่ใช่ทุกข์ หากแต่เป็น.ความโง่.ที่ไม่รู้จักปล่อยวางต่างหาก...
  • ตติยะ
  • Live the moment!
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามพี่ๆน้องๆชาวบางพระหน่อยนะคะ

พอดีพ่อบังเอิญไปเจอองค์นี้โดยบังเอิญที่ทุ่งนาข้างๆวัดค่ะ ท่านโผล่เศรียรมานิดเดียวเอง...
อิฉันตามหามาตั้งนาน ก็เลยอฐิฐานไว้ว่าถ้ามีบุญบารมีถึงกันจริง ขอไห้ได้จากพ่อเสีย...
อีกสองวันพ่อก็ถอดจากเอวไห้เลย น่าอัศจรรย์ใจจริงๆค่ะ ตอนได้ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะคะ อิฉันก็แค่อฐิฐานจิตปกติ

แต่เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้จะไส่ห่วงยึดหลังไหม่ให้ท่าน พอตอนทำ คัตเตอร์มันบาดมือแล้วเลือดก็เลยไปหยดที่องค์ท่านพอดี หลังจากนั้นมาอยู่ๆ บางทีก็เร่ิมรู้สึกเหมือนมีคนมาอยู่ข้างหลัง ตัวไหญ่ๆ บางทีเริ่มใจสั่นเอาไม่อยู่ พอคาดปุ๊บเป็นปั๊บเลยค่ะ...

ไม่ทราบว่า ดิฉันต้องทำอะไรพิเศษให้องค์ท่านไหมคะ ตั้งแต่ได้มายังไม่เคยถวายอะไรเลยค่ะ หรือว่าเป็นที่จิตปรุงแต่งไปเองหรือปล่าว บางทีก็สยิวๆนะคะ  :065:

ขอบคุณมากนะคะ :)
ที่สุดของความรักคือรักโดยไม่ครอบครอง ที่สุดของการให้คือให้โดยไม่หวังผล ที่สุดของทานคืออภัยทาน ที่สุดของคนคือการเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข  -ท่าน ว.

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
ตอบ: **รบกวนสอบถามเรื่องพระงั่งหน่อยค่ะ :)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ค. 2556, 11:24:55 »
สวัสดีค่ะ ขอสอบถามพี่ๆน้องๆชาวบางพระหน่อยนะคะ

พอดีพ่อบังเอิญไปเจอองค์นี้โดยบังเอิญที่ทุ่งนาข้างๆวัดค่ะ ท่านโผล่เศรียรมานิดเดียวเอง...
อิฉันตามหามาตั้งนาน ก็เลยอฐิฐานไว้ว่าถ้ามีบุญบารมีถึงกันจริง ขอไห้ได้จากพ่อเสีย...
อีกสองวันพ่อก็ถอดจากเอวไห้เลย น่าอัศจรรย์ใจจริงๆค่ะ ตอนได้ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นนะคะ อิฉันก็แค่อฐิฐานจิตปกติ

แต่เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้จะไส่ห่วงยึดหลังไหม่ให้ท่าน พอตอนทำ คัตเตอร์มันบาดมือแล้วเลือดก็เลยไปหยดที่องค์ท่านพอดี หลังจากนั้นมาอยู่ๆ บางทีก็เร่ิมรู้สึกเหมือนมีคนมาอยู่ข้างหลัง ตัวไหญ่ๆ บางทีเริ่มใจสั่นเอาไม่อยู่ พอคาดปุ๊บเป็นปั๊บเลยค่ะ...

ไม่ทราบว่า ดิฉันต้องทำอะไรพิเศษให้องค์ท่านไหมคะ ตั้งแต่ได้มายังไม่เคยถวายอะไรเลยค่ะ หรือว่าเป็นที่จิตปรุงแต่งไปเองหรือปล่าว บางทีก็สยิวๆนะคะ  :065:

ขอบคุณมากนะคะ :)

ถ้าเป็นตัวผมเอง  ก็จะจุดธูปบอกล่าวขอขมาลาโทษถ้าเราพลาดทำในสิ่งที่ไม่ดีโดยไม่ตั้งใจที่เป็นการลบหลู่โดยไม่รู้ตัว  เพื่อความสบายใจ  แล้วถอดวางไว้ครับ  เพราะบอกตรงๆผมกลัวของประเภทสายแบบนี่ครับ  หรือไม่  อาจเป็นจิตคิดวิตกไปเองก็ได้ครับ  รอผู้ที่รู้มาตอบอีกทีครับ   :065: :065:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: **รบกวนสอบถามเรื่องพระงั่งหน่อยค่ะ :)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ก.ค. 2556, 12:06:41 »
อันดับแรกพระที่ท่านนำรูปมาให้ดู เก๊ ครับ

เขาว่ากันมาว่าเป็นพระงั่ง  มีขายที่ท่าพระจันทร์ มาตั้งแต่ผมยังไม่ได้สะสมพระเสียอีก

นั่นก็หมายความว่าเก๊มา เกิน 40 ปี  ก็มีทำมาเรื่อยครับ  เพราะขายได้เรื่อย จากรุ่นสู่รุ่น

คือพ่อตาย รุ่นลูกก็มาทำพระเก๊ต่อ  ปัจจุบันยังมีขายอยู่

ความจริง

พระงั่งที่คนเข้าใจกันนั้น ไม่มีหรอก

สมัยก่อน เขานำพระชัย ซึ่งเป็นพระที่สร้างสมัยอยุธยา พบได้ตามกรุวัดต่างๆที่อยุธยา

นำมาถักลวด ห้อยที่เอว  เป็นส่วนใหญ่  ไม่ได้ห้อยคอเพราะองค์ใหญ่ แต่บางคนก็ห้อยคอนะ

ประสบการณ์ดีทุกด้านครับ  จนพอมาสมัยไม่น่าเกิน 50 ปีมานี้ ก็มีการสร้างเทียมเรียนแบบ

แถมมีหูมาเลย  สร้างเรื่องราวเรื่องเล่าต่างๆขี้น แล้วก็ขายพระเก๊แบบนี้มายาวนาน

แบบเดียวกับของน้องเจ้าของกระทู้นั่นหล่ะครับ

สบายใจได้ครับ ทุกเรื่องคิดไปเอง  พระน้องเก๊ครับ

และนี่ครับรูปพระชัยของแท้...ไม่มีหูด้านหลัง

ใต้ฐานบรรจุดินไทย แบบพระบูชา  แบบนี้ครับของจริง ขลังจริงแน่นอน...

ภาพเครดิต  คุณ Sit Lanoi

ปล. ยังมีเรื่อง งั่งตาแดง เป็นของเขมร อะไรพวกนั้น

ล้วนแล้วแต่เป็นนิยายหลอกขายเก๊พระทั้งสิ้น

คนในวงการพระเรียกกันว่า   ซื้อพระแถมนิยาย 1 เรื่อง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2556, 12:21:42 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ก.ค. 2556, 04:34:04 »
ขอบคุณท่านนักรบอาทฆาตมากๆครับ :054:

ที่ได้ให้คำตอบกับเรื่องนี้ซะจนกระจ่างเลย

ตัวผมเองก็สงสัยในเรื่องนี้มานานอยู่แล้ว

แต่ก็ไม่เคยมีใครให้คำตอบกับผมได้ชัดเจนเท่านี้เลย

:053: :053:

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ก.ค. 2556, 06:49:11 »
อันดับแรกพระที่ท่านนำรูปมาให้ดู เก๊ ครับ

เขาว่ากันมาว่าเป็นพระงั่ง  มีขายที่ท่าพระจันทร์ มาตั้งแต่ผมยังไม่ได้สะสมพระเสียอีก

นั่นก็หมายความว่าเก๊มา เกิน 40 ปี  ก็มีทำมาเรื่อยครับ  เพราะขายได้เรื่อย จากรุ่นสู่รุ่น

คือพ่อตาย รุ่นลูกก็มาทำพระเก๊ต่อ  ปัจจุบันยังมีขายอยู่

ความจริง

พระงั่งที่คนเข้าใจกันนั้น ไม่มีหรอก

สมัยก่อน เขานำพระชัย ซึ่งเป็นพระที่สร้างสมัยอยุธยา พบได้ตามกรุวัดต่างๆที่อยุธยา

นำมาถักลวด ห้อยที่เอว  เป็นส่วนใหญ่  ไม่ได้ห้อยคอเพราะองค์ใหญ่ แต่บางคนก็ห้อยคอนะ

ประสบการณ์ดีทุกด้านครับ  จนพอมาสมัยไม่น่าเกิน 50 ปีมานี้ ก็มีการสร้างเทียมเรียนแบบ

แถมมีหูมาเลย  สร้างเรื่องราวเรื่องเล่าต่างๆขี้น แล้วก็ขายพระเก๊แบบนี้มายาวนาน

แบบเดียวกับของน้องเจ้าของกระทู้นั่นหล่ะครับ

สบายใจได้ครับ ทุกเรื่องคิดไปเอง  พระน้องเก๊ครับ

และนี่ครับรูปพระชัยของแท้...ไม่มีหูด้านหลัง

ใต้ฐานบรรจุดินไทย แบบพระบูชา  แบบนี้ครับของจริง ขลังจริงแน่นอน...

ภาพเครดิต  คุณ Sit Lanoi

ปล. ยังมีเรื่อง งั่งตาแดง เป็นของเขมร อะไรพวกนั้น

ล้วนแล้วแต่เป็นนิยายหลอกขายเก๊พระทั้งสิ้น

คนในวงการพระเรียกกันว่า   ซื้อพระแถมนิยาย 1 เรื่อง...

ต้องเรียกอาจารย์นักรบอาทมาต แล้วครับ ความมรู้แน่นเลย

• สิ่งที่อยู่ข้างหน้าอาจไม่ใช่ทุกข์ หากแต่เป็น.ความโง่.ที่ไม่รู้จักปล่อยวางต่างหาก...
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ก.ค. 2556, 02:46:37 »
ขอบพระคุณชาวบางพระทุกท่านสำหรับความคิดเห็นนะคะ และขอขอบคุณพิเศษสำหรับคุณนักรบอาทมาตสำหรับข้อมูลที่แน่นเปรี๊ยะค่ะ ^^

ถูกต้องเลยค่ะ เหตุผลที่ตามหามานานเพราะ เกิดจากนิยายมรดกตกรุ่นมาปากต่อปาก ไม่ได้ศึกษาวิเคราะห์วิจัยค้นหาข้อมูลโดยเชิงลึก แต่โดยความไม่รู้ จึงอยากเกิดการครอบครอง...

โดยส่วนตัวแล้ว ไม่ค่อยชอบไปวัด ไม่แขวนพระหรืออะไรเลย สวดมนต์ไม่เป็น ทำสมาธิก็นั่งหลับ ทำบุญก็ไม่ชอบทำบุญกับพระ
แต่สิ่งที่ทำอยู่ประจำ คือ ระลึกถึงพระพุทธพระธรรมพระสงฒ์ ศึกษาแก่นแท้ของธรรมชาติ ทำบุญกับทุกๆสิ่ง และ(พยายาม)เป็นคนดีไม่เบียดเบือนสังคมค่ะ
...ของสิ่งนี้มีคุณค่าต่อจิตใจมาก ดิฉันก็คงจะเก็บไว้เหมือนเดิม เพราะยังไงคุณพ่อท่านก็ตั้งใจไห้ ...ด้วยสิ่งนี้ มันอาจมีความหมายมากกว่า ว่าพระองค์นี้จะจริงหรือไม่ หรือราคาจะสูงเสียดฟ้าเพียงไหน เพราะอิฉันคิดว่า คนเลวไหนๆไม่ว่าจะแขวนพระองค์เป็นสิบล้าน ต่อไห้มีบารมีเครื่องรางของขลังคลุ้มครองมากแค่ไหน ก็คงไม่พ้นบาปกรรมที่ตัวเองสร้างไว้นะคะ

ส่วนเรื่องความคิดไปเอง ใช่คะ อิฉันต้องคิดไปเองจริงๆแน่นอนเลย  :065: ...ความกลัวเกิดจากความไม่รู้ ความกลัวไม่มีตัวตน ดิฉันคงจะต้องหยุดความคิดปรุงแต่งในใจตัวเอง ความรู้สึกกลัวก็น่าจะลดน้อยลงไป

สุดท้ายนี้ ขอขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับทุกความคิดเห็นและคุณนักรบอาทมาต สำหรับความกระจ่างและแง่มุมหลากแนวชี้แนะ ดิฉันจะเก็บไว้เป็นวิทยาทานค่ะ ขอบพระคุณจากใจค่ะ  :054:
ขอให้พระคุณรัตนะตรัยและพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นจงปกป้องคุ้มครองทุกๆท่านนะคะ ^^

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ก.ค. 2556, 06:11:10 »
ดีใจจังเลยครับ....ผมเองก็มีความสุขไปด้วยครับ...

เพราะเรื่องแบบนี้ เห็นได้รู้ได้ด้วยตัวเองเท่านั้นครับ...

ในเมื่อคุณน้องเข้าใจตัวเอง....นั่นหมายถึง  คุณน้องนั้นเห็นธรรม

ผมคิดว่าต่อแต่นี้คุณน้องน่าจะประสบความสุขความเจริญในภายภาคหน้าอย่างแน่นอน....

เพราะเรียกได้ว่าคุณน้องนั้น "ในตาเห็นธรรม"

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ส.ค. 2556, 05:05:25 »
 :002: :002: ของใหม่ซื้อท่าพระจันทร์มาปลุกเสกไม่ได้เสกก็แล้วไปถ้าเสกดีไม่ไม่ดีเป็นสายล่างสายต่ำขึ้นอยู่กับผู้เสกว่าจะไปทางไหน เก็บได้ตามทุ่งนาไม่มีที่มาไม่น่านำมาครอบครองครับ ปล]ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ทางทีดีคุณควรเอาไปให้พระอาจาร์ยท่านตรวจสอบดูก่อนดีกว่าครับ ยินดีด้วยที่คุณยึดคุณพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง ทำบุญทำไปเถอะครับทำด้วยจิตที่เป็นกุศลอย่าอกุศลกะข่าวชายในผ้าเหลืองผมไม่ขอเรียกพระสงฆ์นะครับแค่เอาผ้าเหลืองมาห่มแต่กายใจไม่ได้เป็นพระบุญจะเกิดได้ก็ต่อเมื่อจิตเป็นกุศลเท่านั้นครับ ยกตัวอย่างทำมากทำน้อยถ้าใจเป็นกุศลแม้ว่าคุณจะทำบุญเพียง1บาทมันก็เกิดบุญ    กุศล    แล้วครับ ทำบุญเป็นล้านเพียงเพื่อหน้าตาได้เหมือนกันแต่ได้เป็นทานครับ ยังมี ศิล ภาวนา เป็นอันดับไป คิดดี ทำดี ทำใจให้บริสุทธ ไม่เบียดเบียนผู้อื่น สร้างแต่กรรมดี เว้นกรรมชั่ว จบครับ ง่ายๆ ด้วยความเคารพ :054: :054: 

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ส.ค. 2556, 06:30:37 »
ดีใจจังเลยครับ....ผมเองก็มีความสุขไปด้วยครับ...

เพราะเรื่องแบบนี้ เห็นได้รู้ได้ด้วยตัวเองเท่านั้นครับ...

ในเมื่อคุณน้องเข้าใจตัวเอง....นั่นหมายถึง  คุณน้องนั้นเห็นธรรม

ผมคิดว่าต่อแต่นี้คุณน้องน่าจะประสบความสุขความเจริญในภายภาคหน้าอย่างแน่นอน....

เพราะเรียกได้ว่าคุณน้องนั้น "ในตาเห็นธรรม"

ขอบคุณมากค่ะพี่ นักรบอาทมาต
ปลื้มปิติทุกครั้งที่ได้เข้ามาในบอร์ด ฝากเนื้อฝากตัวเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นนานมากแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยได้เข้ากราบพระอาจารย์เลยเพราะภาระกิจหน้าที่ แต่ก็ดีใจทุกครั้งที่ระลึกถึงพระคุณครูบาอาจารย์พระคุณหลวงพ่อเปิ่นค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ  ^^

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ส.ค. 2556, 09:10:53 »
:002: :002: ของใหม่ซื้อท่าพระจันทร์มาปลุกเสกไม่ได้เสกก็แล้วไปถ้าเสกดีไม่ไม่ดีเป็นสายล่างสายต่ำขึ้นอยู่กับผู้เสกว่าจะไปทางไหน เก็บได้ตามทุ่งนาไม่มีที่มาไม่น่านำมาครอบครองครับ ปล]ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ทางทีดีคุณควรเอาไปให้พระอาจาร์ยท่านตรวจสอบดูก่อนดีกว่าครับ ยินดีด้วยที่คุณยึดคุณพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง ทำบุญทำไปเถอะครับทำด้วยจิตที่เป็นกุศลอย่าอกุศลกะข่าวชายในผ้าเหลืองผมไม่ขอเรียกพระสงฆ์นะครับแค่เอาผ้าเหลืองมาห่มแต่กายใจไม่ได้เป็นพระบุญจะเกิดได้ก็ต่อเมื่อจิตเป็นกุศลเท่านั้นครับ ยกตัวอย่างทำมากทำน้อยถ้าใจเป็นกุศลแม้ว่าคุณจะทำบุญเพียง1บาทมันก็เกิดบุญ    กุศล    แล้วครับ ทำบุญเป็นล้านเพียงเพื่อหน้าตาได้เหมือนกันแต่ได้เป็นทานครับ ยังมี ศิล ภาวนา เป็นอันดับไป คิดดี ทำดี ทำใจให้บริสุทธ ไม่เบียดเบียนผู้อื่น สร้างแต่กรรมดี เว้นกรรมชั่ว จบครับ ง่ายๆ ด้วยความเคารพ :054: :054: 

ขอบพระคุณสำหรับความเห็นและคำชี้แนะค่ะคุณ J-club  :054:
ดิฉันจะนำไปไห้พระอาจารย์ท่านพิจารณาตรวจสอบต่อไปตามคำแนะนำค่ะ  :001:
ใช่ค่ะ ดิฉันเห็นด้วย ดีฉันก็ค่อนข้างมองมุมต่างเกี่ยวการศึกษาธรรมะและพระพุทธศาสนา อะไรก็ได้ที่ทำแล้ว ใจเป็นสุข มีปิติ อิ่มเอิ่ม นั่นก็เรียกว่าบุญแล้ว...
น่าเสียดายที่ พุทธศาสนานิกชลบางคนเข้าใจศาสนาในทางที่ผิดและปฎิบัติในทางที่ผิดตามๆมา อันนี้ก็เป็นปัจตังไป เราก็จะให้คนอื่นมาคิดเหมือนเราก็ไม่ได้อยู่ดีเน๊าะ ...ทุกอย่างเป็นไปตาม อนิตจัง ทุกขัง อนัตตา กฏธรรมดาๆของสรรพสิ่งทั้งปวง สาธุค่ะ :)

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ส.ค. 2556, 11:51:22 »

ขอบพระคุณสำหรับความเห็นและคำชี้แนะค่ะคุณ J-club  :054:
ดิฉันจะนำไปไห้พระอาจารย์ท่านพิจารณาตรวจสอบต่อไปตามคำแนะนำค่ะ  :001:
ใช่ค่ะ ดิฉันเห็นด้วย ดีฉันก็ค่อนข้างมองมุมต่างเกี่ยวการศึกษาธรรมะและพระพุทธศาสนา อะไรก็ได้ที่ทำแล้ว ใจเป็นสุข มีปิติ อิ่มเอิ่ม นั่นก็เรียกว่าบุญแล้ว...
น่าเสียดายที่ พุทธศาสนานิกชลบางคนเข้าใจศาสนาในทางที่ผิดและปฎิบัติในทางที่ผิดตามๆมา อันนี้ก็เป็นปัจตังไป เราก็จะให้คนอื่นมาคิดเหมือนเราก็ไม่ได้อยู่ดีเน๊าะ ...ทุกอย่างเป็นไปตาม อนิตจัง ทุกขัง อนัตตา กฏธรรมดาๆของสรรพสิ่งทั้งปวง สาธุค่ะ :)

ถูกต้องครับ นั่นและครับ กุศลจิต ทำให้เกิดปิติ มีความสุขในจิตในใจ ยินดีด้วยครับ