ผู้เขียน หัวข้อ: พระประสบการณ์ดีราคาไม่แพงยังมีนะครับในยุคนี้  (อ่าน 1965 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsadalampang

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีครับเพื่อนๆทุกท่านว่างๆวันนี้ จึง นำพระเครื่องที่ผมมักพกติดตัวเสมอๆ อีก 1 องค์ มาถ่ายภาพแบ่งกันชมตามประสา คนชอบสะสมวัตถุมงคล ของดีไม่จำเป็นต้องแพงมหาศาลเสมอไป ทุกๆคนล้วนมีสิทธิ์ครอบครอง บูชา เป็นขวัญและกำลังใจ ในการดำเนินชีวิตของตนได้ 1 ในนั้น ผมยกให้ พระเครื่อง ๒๕ พุทธศตวรรษ พ.ศ.๒๕๐๐  เป็นพระที่ประสบการณ์เด่นชัด ไม่ใช่ สื่อตีปี๊บประโคมขายหวังโกยเงินเข้ากระเป๋า สำหรับประวัติเป็นเช่นไร เพื่อนๆๆหาในกุเกิลครับ มีข้อมูลเพียบ ซึ่งการสะสมนับว่า มีหลากหลายพิมพ์ทรงให้เก็บสะสม ราคาก็แตกต่างกันไปตาม พิมพ์ทรงต่างๆ เนื้อวัสดุที่ใช้ทำ ความสวยสมบูรณ์ขององค์พระ  แต่ของปลอมในยุคปัจจุบันนี้ ฝีมือ เฉียบจริงๆ ต้องระวังให้มากในการจะซื้อหาสะสม ควรถามผู้รู้จริง ที่ซื่อสัตย์ ค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆอย่าใจร้อน แล้วจะพลาดน้อยที่สุด  องค์ของผมนี้ เป็นพิมพ์ นิยมมีเข็ม อยู่ในกรอบเดิมๆมาแต่ สมัยเมื่อยุคนั้นที่จัดทำ แต่พลาสติคที่ปิดด้านหน้า ได้หายไปน่าจะแตกเสียตามอายุของพระที่ผ่านมา 57 ปีแล้ว กว่าจะผ่านมาถึงมือผม ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเจ้าของมากี่คนแล้ว แต่ในที่สุดคงเหลือมาถึงผมตามสภาพแค่นี้ ก็สวยงามตามอายุของพระ 57 ปีครับ กรอบที่กะไหล่ทองซีดลงไปตามกาลเวลา ขาที่ปิดกรอบด้านหลังยังอยู่ครบ สมบูรณ์ทั้ง 8 ขา ไม่หัก  องค์พระยังพอสวยแบบพอเพียง ธรรมชาติของพระองค์นี้จัดว่าดูง่ายแบบ ของแท้ที่ดูง่าย ขึ้นคอได้หายห่วง  หากใครที่มีอยู่แล้วจะเป็นพิมพ์อะไรก็ตาม สวยรึไม่ ก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะพุทธคุณเท่ากันทุกๆประการ แนะนำให้ท่าน นิมนต์ขึ้นคอพกพาติดตัวเถอะครับ อุ่นใจได้แน่นอน

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
องค์นี้คุ้นๆเหมือนเห็นในเว็บพันธุ์ทิพย์

ออฟไลน์ kritsadalampang

• ตติยะ
    • อีเมล
ใช้แล้วครับท่านพี่bangphralism  ผมเองเป็นสมาชิกเว๊ปพันทิป ด้วย อีกแห่ง หนึ่งครับ