ผู้เขียน หัวข้อ: ของเก่าของดีที่ยังพอเหลือให้สะสมกัน  (อ่าน 5080 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เป็นพระกริ่งรุ่นแรกของหลวงปู่ครับพอดีผ่านไปวัดนกมาวันนี้เหลือบไปเห็นเลยมาเล่าสู่ให้พี่น้องชาวบอร์ดฟัง พิธีดีมากเลยครับสร้างโดยถือเอาฤกษ์วันมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา5ธันวาคม2537เวลา9.19น.เป็นวันประกอบพิธีเททองสร้างโดยหลวงปู่เป็นผู้เททองสร้างด้วยตนเองอธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยว8เมษายน2538บรรจุเกษาหลวงปู่ ตอกโค๊ตและหมายเลขกำกับทุกองค์ครับมีเนื้อทองคำ เนื้อเงิน เนื้อนวะโลหะแก่ทองคำ เนื้อทองดอกบวบแต่ตอนนี้ที่วัดนกเหลือแค่เนื้อทองดอกบวบส่วนเหรียญใบโพธิ์เหลือเนื้อนวะแก่เงินครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
แถมอีกนิดนึง...
พระกริ่งอุดมประชานาถนี้สร้างขึ้นในวาระที่หลวงปู่ของเราได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะที่พระอุดมประชานาถ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ผมอยากได้พระกริ่ง  :'( :'( :'(  เก็บเงินอยู่  ;D

ออฟไลน์ joker

• ใจและจิตต้องดูแลให้สดใสและมีกำลังเสมอ
  • จตุตถะ
วันเทพระกริ่ง
หลวงปู่คั้งใจมาก
พระรุ่นนี้น่า บูชา และสะสม

ออฟไลน์ joker

• ใจและจิตต้องดูแลให้สดใสและมีกำลังเสมอ
  • จตุตถะ
อีกมุม

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
พระกริ่ง รุ่นมาตรฐาน อยู่ในทำเนียบ ไม่ไก่กา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ย. 2550, 10:45:07 โดย โยคี »
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
 :100:อย่าลืมรุ่นนี้ด้วยนะครับปี 2533 กุมภาพันธ์

มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ด้านหลังจาร ๖๗(อายุหลวงปู่ในปี 33)

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ขอโทษครับ ออกวัดไหนครับ ไม่เห็นมีในตำราเลย

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
มีสิครับ อยู่ในหนังสือเล่มใหญ่สีม่วง แต่ในหนังสือลงปีผิดเป็นปี 31จริงๆสร้างในปี 33 สร้างแค่เพียง 999 องค์หลวงพ่อเสกเดี่ยวหลวงพ่อสร้างให้กับมูลนิธิฟ้าธรรมทานที่อยู่ในตลาดห้วยพลู เททองกันที่หน้าโรงเจ เพื่อนำรายได้ไปเป็นทุนอาหารกลางวันเด็กนักเรียนโรงเรียนเม่งฮั้วในตลาดห้วยพลูครับ โฟสต์ใต้ฐานแถมให้อีกภาพนึง

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: ของเก่าของดีที่ยังพอเหลือให้สะสมกัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พ.ย. 2550, 03:17:58 »
พระกริ่ง รุ่นนี้ดีครับ เก็บไว้บูชา ถ้าถามวงการพระเครื่อง เขาไม่เล่นหาแน่ๆ ไม่จัดว่าวัดสร้าง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ตอบ: ของเก่าของดีที่ยังพอเหลือให้สะสมกัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พ.ย. 2550, 07:51:05 »
ขออภัยครับ พี่โยคีวงการพระเครื่องที่พี่ว่านะวงไหนละครับ ถ้าเป็นวงใหญ่ในสนามพระเครื่องละก็บอกตามตรงพระเครื่องของหลวงปู่เรานิยมมีไม่เกิน 3 รุ่นในสนามประกวด หรือถ้าเปนวงของพี่โยคีในความหมายที่ระบุมาข้างต้น ว่านิยมหรือไม่ผมอาจจะไม่โต้แย้ง แต่กลุ่มเพื่อนๆผมอาจจะเปนกลุ่มเล็กๆที่นับถือหลวงปู่มาช้านามต่ำๆก็ร่วม 20 ปีอาจจะรู้น้อยกว่าพี่โยคีไปบ้างแต่ก็ไม่อาจนำเอาคำพูดของพี่มาเปนข้อสรุปได้ พี่คงไม่ว่านะครับ แต่มีคำๆหนึ่งที่อยากให้พี่ได้รู้ว่า พระเครื่องของหลวงปู่เรา ไม่ใช่ของที่จะเล่นหรือไม่ มันอยู่ที่จิตของผู้นำไปใช้เพื่อให้เกิดเปนสิริมงคลต่างหาก อีกอย่างหนึ่งผมก็เปนศิษย์คนหนึ่งที่ศรัทธาในตัวหลวงปู่มาช้านานฉะนั้นก็คงไม่นำเอาของที่วัดไม่ได้สร้างมาให้พี่ๆน้องๆทั้งหลายมาสวดกันหลอกนะครับ เพราะของที่พี่ว่าไม่นิยมนะผมมีอีกเยอะ สุดท้ายนี้ถ้าน้องเอได้อ่านอยู่ พี่ต้องขออภัยด้วยที่ใช้กระทู้ขอน้องมาคุยเรื่องที่ไม่อยู่ในหัวกระทู้นะครับ

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 พ.ย. 2550, 08:20:20 »
ขออภัยอย่างสูงครับพี่โยคีที่เอ่ยชื่อพี่ในกระทู้ด้านบนที่ถูกต้องคงจะเปนพี่สายยัญต่างหาก ผู้น้อยผิดไปแล้ว แต่ว่างๆเราคงจะเจอกันที่วัดและคงจะได้แลกเปลี่ยนความรู้กันกับพี่ทั้งสองคนนะครับ

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พ.ย. 2550, 08:58:42 »
ถ้าวงการไม่เล่นจริงๆ  กริ่งหน้าไทยปี 33 นี้ ถ้าพี่หอมเชียงมีเยอะ  เอามาให้ผมก็ได้  เท่าไหร่รับหมด  บ้านอยู่ไหนครับพร้อมไปรับได้ทุกเวลาครับ  แต่ที่แน่ๆ  กริ่งอุดมประชานารถนี่ต้องรีบไปบูชาที่วัดนกแล้ว  ขอบคุณพี่เอที่ประชาสัมพันธ์มาครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พ.ย. 2550, 10:04:51 »
ผมอยากล่ายยยยยยยยยยย   :'( :'( :'(

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2550, 12:05:36 »
เหรียญหลวงพ่อเปิ่น 19 ในกทมอยู่ที่300 500 และ1500บาทครับ แต่พื้นที่ ราคาอยู่ที่ 5 พันแหลว
ถ้าผมจำไม่ผิดกริ่งอุดมประชานารถมีอักรุ่นของCP สร้างแล้วมาให้หลวงพ่อปลุกเสกครับ กล่อง บุสักลาดสีฟ้าๆ  สวยกริบกว่านี้อีก
แท้ครับ อย่างที่บอกแหละ เหรียญหลวงพ่อเปิ่นรุ่นที่ซื้อ-ขายคล่องคือ รุ่นแรก เช่นเดียวกับหลวงพ่อสุดวัดกาหลงก็ต้องรุ่นแรกครับ
ส่วนตัวผม ขอให้แท้และทันหลวงพ่อ รับครับ กริ่งถ้ามีเหลือแบ่งบูชาบ้างก็ยินดีครับอย่างยิ่งครับ เพราะผมเจอพุทธคุณมาแล้ว

การเช็กพระ
1.เช็กตามมาตรฐานคือแท้เทียม
2.จับพุทธคุณ
3.ประสปการณ์ตรงหลังจากได้อาราธนาขึ้นคอหรือแขวนเอว ดีขึ้นหรือไม่ หรือเดิมๆ
พระที่ขายคือ สวย และตลาดเล่น แต่ไม่สนดีไหม แต่พระใช้คือโทรมๆ แต่แท้ และพุทธคุณชัดเจน(ให้เท่าไรเขาก็ไม่ขายครับ)

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2550, 08:01:29 »
ขอโทษครับคุณ Peachsama ที่คุณบอกเหรียญ ปี 19 ที่ กทม. อยู่ที่  300  500 และ 1500  ไม่ทราบพอหาได้ที่ไหนครับ  พอดีผมหาเก็บอยู่ครับ เท่าที่ผมเดินหาอยู่ราคาก็ประมาณ 5พันถึง 7พันครับตอนนี้เลยไม่ค่อยได้บูชาครับ  ส่วนกริ่งอุดมประชานารถนี่  แนะนำที่วัดนกเลยครับยังพอเห็นอยู่ครับ  ว่าแต่มีประสบการณ์อะไร เล่าสู่กันฟังบ้างสิครับขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ ...wow...

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - BBBell_1914@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2550, 09:20:12 »
เหรียญปี 19 ที่ว่าราคา 300/500/1500 บาท น่าจะหมายถึง เด็กเดินพระเอาพระมาปล่อยตามแผลงพระ(สนามพระ)
ถ้าคุณไปถามหาตามแผลงพระเครื่อง ราคาไม่ต่ำกว่า 2000 บาท แน่นอน

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 ส.ค. 2551, 06:15:06 »
บางท่านอาจจะนึกว่าเราดูถูกพระเนอะแต่ก็ไม่ว่ากันอ่ะ พระดีไม่จำเป็นต้องราคาแพงเลย  :053: แพงเพราะปั่นราคาเหมือนปั่นหุ่นก็มีถมไป อืมทำไม
น่ะหรือ เราเอาเงินฝากธนาคาร ดอกได้แต่ขึ้นช้า มาหมุนพระดีกว่า ดอกงามกว่าเยอะจริงไหม อืมต้องลองๆ ว่าแต่ พระใหม่ๆไปวางแผง ถ้าไม่รู้จักก็กดฮวบไช่ไหม แล้วถ้าพระดังๆวางแผง ราคาก็ดีไช่ไหมแต่ดังในพื้นที่กับดังสากลคือเล่นหากันในวงการ หรือมีการประกวดแต่ละรุ่นของท่าน เท่านั้นแหละเว้นแต่สายตรงก็จะเก็บตุน หวังพุทธคุณและเก็งราคา (สายตรงมักขายแพงกว่าหลากหลายเพราะเขาต้องupราคาของเขาให้สูงไว้เสมอ) 
แน่นอนว่านะเวลาที่ผมพิมตอบตอนแรก ราคาเช่าหาคือ5000 บาท สำหรับคนรู้จัก หรือคนที่เล่นหากัน แต่ถ้าลงใต้ หรือขึ้นเหนือก็ พ่อท่าน หรือครูบา
ชัดเจน โอกาสฟลุกได้มาสมัยนั้น แต่ถ้าแถวพื้นที่ใครบอกไม่รู้จักหลวงพ่อเปิ่น นี้คงOutแล้ว หรือเรียกว่าตกยุค อยู่ที่โอกาสหรือโชคชะตา ฟลุกได้ด้วยครับ  :002:

แต่ถ้าไม่ฟลุกราคาตอนนี้ปี19 ลงยา หมื่นเก้าพันกว่าแล้วครับ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 ส.ค. 2551, 11:17:20 »
เอ นี่ใช่พี่ เอบางแคมั้ยครับ
ด้วยความเคารพครับผม
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา