ผู้เขียน หัวข้อ: แบ่งปันกันชม ครับ  (อ่าน 11917 ครั้ง)

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
แบ่งปันกันชม ครับ
« เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 03:25:10 »
วันนี้มีโอกาสได้เจอ พี่ ที่ผมให้ความเคารพท่านหนึ่ง เห็นแกสักเยอะดีครับ ก็เลยขอแกถ่ายรูปมาแบ่งให้ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ชมกันบ้างครับ :015:

ด้านหน้า ครับ

ด้านหลัง ครับ
เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: แบ่งปันกันชม ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 03:29:01 »
สีข้างด้านซ้าย กับ หนุมานสี่กร ครับ

หงส์ กับ เสือ ครับ (อาจจะดูแน่นไปหน่อยนะครับ)

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 03:32:02 »
อีกซักหน่อยครับ... ยันต์ครู (เห็นยันต์ครูแล้ว หลายท่านคงทราบครับว่าสักมาจากที่ไหน) ครับ

แถมอีกนิดครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2551, 03:34:53 โดย leng_kub »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 03:47:47 »
เยี่ยมยุทธค้าบ? ;D  สักเช่นนี้แล้วคงไม่ต้องแขวนพระคล้องตะกรุดแล้วมั้งครับ  :095: :095: :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2551, 04:06:27 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ DAK_RAIKING

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 03:50:54 »
..........ก็ดีครับ ..... ผมอยากถามคุณว่า .... คุณสักเพื่ออะไร

1. ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้เป็นคนดี .....และคุ้มคองแคล้วคลาดปลอดภัย
2....เพื่อเอามาโชว์ ว่าข้านี้เจ๋ง ..... สักสวย สักเยอะ .......................
3.. บ้าอำนาจ .......
การสักยันต์ ... อักขระขอมทุกตัว ล้วนย่อมมีความหมาย .............
เกจิอาจารย์ ที่สัก ก็อยากให้ท่านแคล้วคลาดปลอดภัย ....และเป็นคนดี ........ เท่านั้นแหละครับ

ผมก็แค่อยากเตือนสติพวกท่าน ........ลองคิดดูดิๆนะครับ ...กำคำๆนี้ ....

(คนมีของดีมักไม่โชว์ .....ไม่โอ้อวด .......และไม่ลองของ .....ต้องเป็นคนดี )

ปีใหม่นี้ ...ผมก็ขอให้ทุกท่าน จึงมีแต่สิ่งที่ดีๆ เข้ามาในชีวิต ...นึกถึงธรรม ที่พระพุทธเจ้าท่านทรงสอน เยอะๆ

และยึดเหนี่ยว ความดีใว้เยอะๆครับ ขอให้ทุกท่านโชคดี  8)

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 04:07:03 »
..........ก็ดีครับ ..... ผมอยากถามคุณว่า .... คุณสักเพื่ออะไร

1. ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้เป็นคนดี .....และคุ้มคองแคล้วคลาดปลอดภัย
2....เพื่อเอามาโชว์ ว่าข้านี้เจ๋ง ..... สักสวย สักเยอะ .......................
3.. บ้าอำนาจ .......
การสักยันต์ ... อักขระขอมทุกตัว ล้วนย่อมมีความหมาย .............
เกจิอาจารย์ ที่สัก ก็อยากให้ท่านแคล้วคลาดปลอดภัย ....และเป็นคนดี ........ เท่านั้นแหละครับ

ผมก็แค่อยากเตือนสติพวกท่าน ........ลองคิดดูดิๆนะครับ ...กำคำๆนี้ ....

(คนมีของดีมักไม่โชว์ .....ไม่โอ้อวด .......และไม่ลองของ .....ต้องเป็นคนดี )

ปีใหม่นี้ ...ผมก็ขอให้ทุกท่าน จึงมีแต่สิ่งที่ดีๆ เข้ามาในชีวิต ...นึกถึงธรรม ที่พระพุทธเจ้าท่านทรงสอน เยอะๆ

และยึดเหนี่ยว ความดีใว้เยอะๆครับ ขอให้ทุกท่านโชคดี? 8)

ถูกครับ!!!...การสักยันต์ ก็เปรียบเสมือนกับการที่เราระลึกถึง ครูบาอาจารย์ ซึ่งจะคอยเตือนสติให้เราประพฤติตน ตั้งมั่นอยู่ในความดี ...ซึ่งปัจจุบัน พี่ท่านนี้ก็ประกอบอาชีพหน้าที่การงานที่ดี (เป็นช่างประกอบเครื่อง ที่ใช้ในอุตสาหกรรมโรงงาน)

ด้วยความเคารพ...รูปที่ผมนำมาแบ่งปันกันชมนี้ ก็เพื่อแบ่งให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่มีความชอบและสนใจ ได้ชมกัน (มิได้มีเจตนาอยากโชว์แต่อย่างใด)

ที่สำคัญ....พี่คนนี้แม้จะสักเยอะมากเพียงไร แต่ก็ยังจำคำที่ครูบาอาจารย์ท่านได้บอกไว้เสมอ นั่นก็คือ "อย่าประมาท"

ด้วยความเคารพ/ ขอบคุณครับ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 04:19:09 »
ถ้าไม่เอามาโชว์ ไม่เอามาให้ชม หรือว่าจะให้ปล่อย ความรู้ ปล่อยลายสักให้ตายไปกับตนเอง โดยมิแบ่งปันให้ใครดูเลยหรือ

ถ้าไม่มีคนนำมาเผยแพร่ ลายสักก็คงหายไปตั่งแต่โบราณกาลหมดแล้ว ปัจจุบันที่สืบทอดมานั้นเพราะ มีการเผยแพร่ ให้ชนรุ่นหลังรับรู้

ว่ายังมีวัฒนธรรม ที่เรียกว่า "การสักยันต์" อยู่ดำรงมาถึงปัจจุบัน อย่าลืมว่า !!! การสักยันต์ถ้าไม่เผยแพร่ หรือสืบทอด ลายสักนั้นก็จะไม่มี

ให้ชนรุ่นหลังรับชม และสืบทอดต่อไป จากรุ่นสู่รุ่น? คงไม่มีใครในที่นี้ อยากให้ลายสักนั้น สูญหายเพียงแค่รุ่นเราๆ ท่านๆ ทั้งหลาย

เราควรเผยแพร่ อนุรักษ์ มิใช่ว่าต้องการอวด แต่ต้องการเผยแพร่ให้บุคคลรุ่นหลังได้รับรู้และสืบต่อไป ตลอดกาลนาน  :058: :058: :058:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 05:24:29 »
ไม่มีวันหายหลอกครับ มีมาเป็นหลายร้อยปีแล้ว ....ถ้าจะหายก็หายไปแล้วหละครับ ....

แล้วก็ไม่มีวันตายด้วยครับ .....ผมเป็นคนๆนึงนะครับ อาจจะความรู้น้อย ....ผมก็ศิษวัดบางพระคนนึงครับ...

สมัยก่อนไม่มีคอม ไม่มีมาโพสรูปให้ดู ...... ทำไม ถึงไม่หายหละครับ

การที่คุณบอกว่าดู นั้นหรือ ....การสักยันต์ ........ ผมบอกตรงๆครับผมโง่ ผมไม่ค่อยรู้หลอก ...

แต่ผมก้รุ้ว่า การสักยันต์ในสมัยนี้นั้น.....ผิดจากสมัยก่อน ครับ ...........

ลายสักยันต์ที่คุณ ดู บอกอะไรคุณบ้างครับ ..................ผมขอถามแค่นี้ ...........ความสวย ลายเท่ๆ นี่หรือ ..

สมัยนี้ ....การสักยันต์ มั่ว ... อักขระขอม บางสำนักก็มั่ว .... บางสำนักมีแต่รูป ..... บางสำนัก ไปลอกมาจาก

หนังสือบ้าง .... อื่นๆ บ้าง ..... คุณรู้ใหมการสักยันต์ จิงๆนั้น คืออะไร ......ยันต์ 1ยันต์ มีความหมาย มาก

อักขระขอม 1 ตัวแปล ออกไป อีก ...... แล้วคุณจะรู้หรือ ว่านั้น ใช่แบบ ที่ มาจากสมัยก่อนหรือไม่

สมัยนี้น้อย ครับ .....  วิชาการสักยันต์จิงๆ นั้น จะสืบทอดมาจากโบราณ ..แล้ว ล้วนแต่มีครูบาอาจารย์

สืบทอดต่อมาเลื่อยๆ ไม่มีวันตาย ครับ ..... แต่ผมยืนยัน ครับ ว่าวัดบางพระ นั่นของแท้ ...

แต่ที่ได้ดู อยู่.... เป็นการ เอา ลายสัก ที่มีครูบาอาจารย์ ต่างสำนัก มาอวดกัน ...... มองแล้ว มันยังไงอยู่

คิดดูเอาเองนะครับ ....  ว่าจิงป่าว .....

(คนมีของดีมักไม่โชว์)

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 05:26:12 »
(ครูบาอาจารย์ มักพูดใว้ว่า .... คนมีของดีอย่าเอาไปโชว์อย่าเอาไปอวด .... )

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 05:32:45 »
--------------------------------------------------------------------------------

( จำใว้คนสมัยก่อน ...ที่สัก เพราะความศรัทธา ...และความเชื่อ ...มิใช่การเอารูปมาโพส ...แล้ว ให้ดูความสวยความ งามและ ไปสัก เพื่อ ความเท่ หลอกนะครับ )   เพราะ ศรัทธา มิใช่แฟชั่น

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 05:52:01 »
ง่า เรือ่งแบบนี้ก็คงต้องนานาจิตตังคับ
 :(
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 05:57:12 »
เอาๆ ใจเย็นๆ นโยบาย ของบอร์ด ไม่ใช่เป็นการเอารูปมาอวดครับ แต่เป็นการแบ่งปัน รูป รอยสักเพื่อที่ให้สมาชิกหลายๆท่านได้รู้จัก ชื่อหรือว่ารูป ยันต์ ต่างๆ และความหมายของยันต์ครับ ส่วนที่ว่า โบราณท่านว่ามี ของดีแล้วอย่า อวด  มีความหมายว่าห้ามโอ้อวด อวดเก่ง อวดดี ว่าตัวเรานั้นมีของดี ของขลัง แล้วจะเหนือกว่า คนที่เขาไม่มี ส่วนการที่เอารูปมาโพส เพื่อเป็นความรู้ ไม่ถือว่าเป็นการอวดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2551, 06:00:48 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 06:12:04 »
เค้านำภาพมาให้ชมเป็น วิทยาทาน   นะครับ
คนที่นำภาพมาโพสต์ ก็ไม่มีเจตนา โอ้อวด  หรอกครับ
อยากให้คุณ DAK_RAIKING  มองอย่าง กลางๆมากกว่าครับ 
ศิษย์ที่ สักจาก วัดบางพระ ส่วนมาก มาด้วยความศรัทธาครับ

เป็นบทความดีๆที่กระผม ซึ่งมีความเชื่อถือศรัทธา ในศาสตร์ แขนงนี้ (สักเสกเลขยันต์)  หากแต่มีคนบางกลุ่มบางคนในสังคม รังเกียจในรอยสักยันต์ ที่มีความคิด อคติกับคนที่สักอย่างพวกเรา เค้ามองพวกเราเป็นคนไม่ดี นักเลง อัธพาล  แต่พวกเขาเหล่านั้นไม่ได้มองสิ่งที่พวกเรายึดถือปฏิบัติตามวิถีแห่งชาวพุทธ นั่นก็ คือ ประกอบแต่กรรมดี ละเว้นกรรมชั่วทั้งปวง
บางคนว่า พวกเรา งมงายไร้สาระ    แต่ในความไร้สาระนั้นก็ทำให้กระผมรู้จัก ศีลทั้ง 5 ข้อ  ซึ่งน้อยคนนักที่จะยึดถือปฏิบัติได้ครบ......

แม้โลกยุคปัจจุบันจะเป็นโลกวิทยาศาสตร์ก็ต้องยอมรับว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์และอิทธิปาฎิหาริย์เป็นของที่มีจริงและแน่นอน แต่เราก็ต้องใช้วิจารณญาณพิจารณาดูให้รู้ก่อนโดยแท้ว่าอิทธิปาฎิหาริย์นั้นๆ เกิดจากทางสูงหรือทางต่ำ

ทางสูง : ได้แก่ พุทธาคม อันบรรดาคณาจารย์ ผู้สำเร็จอภิญญา สำเร็จสมถะกัมมัฎฐาน สำเร็จวิชาวิปัสสนากับกัมมัฎฐานได้รจนาไว้ พร้อมทั้งพระพุทธคาถาของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเอง ก็ถือว่าเป็นบทท่องสวดภาวนาเพื่อให้เกิดศิริมงคล ป้องกันสรรพอันตรายแคล้วคลาดห้วงภัยนานาประการ ตลอดจนเจริญภิญโญในวิถีชีวิตด้วยขอให้ผู้ใช้มีอัคศรัทธายึดมั่น ตั้งสมาธิแน่วแน่ก็ย่อมจะยังผลสัมฤทธิ์ให้อย่างแน่นอนส่วนอีกทางหนึ่ง คือ ไสยเวทย์เวทย์มนต์
คือ เวทย์มนต์ที่เกิดจาก ไสยศาสตร์ ซึ่งก็มีจริงและสามารถเกิดปาฏิหาริย์ได้เหมือนกัน แต่เกิดจากทางต่ำและแยกออกได้ 4 ประเภท คือ
1.คงกระพัน เหนียว ฟันแทง เชือด ยิงไม่เข้า
2.ชาตรี ไม่เจ็บ ถูกตะพด กระบอง ก้อนหินทุ่มไม่เป็นไร
3.รู้สำนึก รู้ตัวว่าอันตรายจะเกิดแก่ตน
4. พวกสเน่ห์ยาแฝด หงษ์ร่อน มังกรรำ เป๋อ อิ้น งั่งตาแดง ปล่อยคุณไสย
ในจำนวนทั้ง 4 ประเภทนี้
วิชาที่เรียกได้ว่า เป็น เดียรถีย์วิชา (เดรัจฉาน) คือ ประเภทที่4 เป็น วิชาที่ต่ำช้าชั่วร้ายมากที่สุด
ในพระพุทธศาสนานั้น ผู้ที่สำเร็จญาณสมาบัติได้ ต้องเป็นผู้ที่มีจิตใจบริสุทธิ์ ย่อมแสดงอิทธิฤทธิ์ได้หลายอย่างเป็นเอนกประการ อิทธิฤทธิ์เหล่านี้เรียกว่า "อิทธิปาฎิหาริย์" เป็นการกระทำที่สามัญชนไม่สามารถจะกระทำได้
ดังมีหลักฐานปรากฏอยู่ในพระไตรปิฎก มากมาย และพระคณาจารย์เจ้าผู้สำเร็จญาณสมาบัติ ท่านย่อมทรงไว้ซึ่งฤทธิ์โดยที่พระพุทธองค์ ผู้เป็นเจ้าของพุทธศาสนานั้น พระองค์ทรงไว้ด้วยคุณ 3 ประการ คือ
1.พระเมตตาคุณ
2.พระปัญญาคุณ
3.พระบริสุทธิ์
ดังนั้นพระเถรานุเถระผู้ทรงไว้ด้วยญาณสมาบัติ ก็มักจะใชฤทธิ์ของท่านช่วยชีวิตมนุษย์และสัตว์โลก ซึ่งถือเอาหลักพระเมตตาคุณ เป็นการตามรอยพระยุคลบาทแห่ง สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือ พระบรมศาสดา

พระพุทธเจ้าก็ทรงเคยแสดงยมกปาฎิหาริย์อันเป็นมหามหัศจรรย์ พระโมคคัลลานเถระ อรหันต์เจ้า และพระอรหันตสาวกอีกจำนวนมาก ล้วนเคยแสดงอิทธิปาฎิหาริย์มาแล้วทั้งนั้น หากแต่ว่าพระองค์มิได้ทรงยกย่องอิทธฺปาฎิหาริย์ให้สูง เท่า อนุสาสนีปาฎิหาริย์เท่านั้นเอง

พระพุทธเจ้าจึงทรงห้ามมิให้แสดงฤทธิ์พร่ำเพรื่อ แต่เมื่อถึงคราวพระพุทธศาสนาดับขึ้น ตกอยู่ในห้วงอันตราย พระอรหันต์องค์ใดองค์หนึ่งย่อมแสดง อิทธิปาฎิหาริย์ ช่วยกู้พระศาสนาไว้อยู่เสมอ ตัวอย่างมีในพระไตรปิฏก หาอ่านดูได้
นี่ก็แสดงให้เห็นว่า การแสดงฤทธิ์นั้น เป็นสิ่งจำเป็นอยู่เสมอ ไม่ใช่จะเป็น วิชาต่ำช้า งมงาย ดังปัญญาชน และครูบาอาจารย์บางสำนักประนามเลย

ขอจงจำไว้อย่างเดียวว่า ถ้าเราไม่เรียนไม่ฝึกวิปัสสนาแล้ว วิชาอิทธิฤทธิ์ก็ไม่ขวางทางวิปัสสนา หรือไม่ขวางทาง พระนิพพาน แต่ถ้าเราท่านเรียนฝึกวิปัสสนา เพื่อจะเป็นพระอรหันต์ไม่อยู่นิพพานละก็ วิชาอิทธิฤทธิ์ เป็นอุปสรรคขัดขวางความเป็นพระอรหันต์อย่างเต็มทางเลยทีเดียว

"วิชากรรมฐาน 40 วิธีทำให้ได้สมาธิ ณาณสมาบัติ 8 และได้อภิญญา 5 ยังเกี่ยวข้องกับโลกมนุษย์ โลกสวรรค์ และพรหมโลกอยู่เสมอ ยกเว้นพระนิพพานเท่านั้น"

************************************************************************************* เกี่ยวกับวิถีแห่งรอยสัก******************************************************************

ยังมีหนุ่มไทยบางกลุ่ม ซึ่งมีความเชื่อใน เรื่องรอยสักยันต์หลงเหลืออยู่ ที่อยากประทับรอยสักไว้บนร่างกาย แม้ด้วยจิต และความศรัทธาแห่งความคิดคำนึงอันแตกต่างกันไปบ้าง ความรู้ ความเชื่อ และประสบการณ์
แต่อย่างน้อยที่สุด สิ่งที่เกิดขึ้นและได้พบเห็นอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน นั่นก็คือ คนที่เข้ามารับการสักนั้นต่างให้ศรัทธา และสัจจะในเรื่องการทำกรรมดี ละกรรมชั่วถ้วนทั่วทุกตัวคน
ไม่ใช่เรื่องง่ายนักที่จะหาสิ่งใดมาล่อใจให้คนหนุ่มพวกนี้อยากเดินทาง เข้าวัด เช่นที่พวกเขากำลังกระทำอยู่
นี่คือ ธรรมะนอกระบบ...ที่เกิดขึ้นในจิตใจใฝ่ดีของคนบางคนโดยไม่รู้ตัว
บางคนมาสักแล้วมาสักอีก หากแต่บางคนสักครั้งเดียวก็หายหน้าไปเลย นั่นเป็นเรื่องแห่งวิถีทางที่ไม่มีใครกำหนดได้
รอยสัก....ในวันนี้จึงเป็นมรดกแห่งวัฒนธรรมอันน่าศรัทธาชนิดหนึ่ง ที่แฝงเร้นไปด้วยศาสตร์ต่างๆ มากมาย ทั้งที่พิสูจน์ได้ และยังรอการพิสูจน์ วันพรุ่งนี้ของรอยสัก จะเป็นเช่นไร คงไม่มีใครตอบได้แต่หากมันต้องสูญสลายไปโดยสิ้นเชิงเป็นเรื่องที่น่าเสียดายไม่ใช่น้อย
หมึกสัก อาจคงทนถาวรอยู่บนเนื้อหนังได้เป็นร้อยปีพันปี แต่ชีวิตและการสืบทอด ศิลปะแห่งพิธีกรรมรอยสักนั้นเล่า
จะยืนยาวอีกเนิ่นนานเพียงไร.....เรื่องนี้ยังไม่มีคำตอบ

ด้วยความเคารพและศรัทธายิ่ง

opex(oat)  บางพระ  ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2551, 07:09:25 โดย นร... »

ออฟไลน์ Baron

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 06:46:58 »
ขอโทษคับ ที่เห็นรูปที่ลงกันอยู่เนี่ยนะคับ น้อยรูปมากที่จะโชว์หน้าเจ้าของรอยสัก แล้วจะเรียกว่า โชว์ หรือโอ้อวด ได้ยังไงคับ แล้วก็ไม่ได้มีการท้าทายให้ไปลองของกันซักหน่อยนี่คับ อย่าซีเรียสมากเลยคับ เขาเอามาลงให้เราดูเพื่อศึกษา ยันต์บางยันต์ไม่มีโอกาสจะได้เห็นอีกแล้ว ก็ยังมีบุญตาที่ได้เห็นนะคับ คิดแค่นี้แล้วกันคับคุณพี่  :'(

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 09:11:16 »
ไม่มีวันหายหลอกครับ มีมาเป็นหลายร้อยปีแล้ว ....ถ้าจะหายก็หายไปแล้วหละครับ ....

แล้วก็ไม่มีวันตายด้วยครับ .....ผมเป็นคนๆนึงนะครับ อาจจะความรู้น้อย ....ผมก็ศิษวัดบางพระคนนึงครับ...

สมัยก่อนไม่มีคอม ไม่มีมาโพสรูปให้ดู ...... ทำไม ถึงไม่หายหละครับ

การที่คุณบอกว่าดู นั้นหรือ ....การสักยันต์ ........ ผมบอกตรงๆครับผมโง่ ผมไม่ค่อยรู้หลอก ...

แต่ผมก้รุ้ว่า การสักยันต์ในสมัยนี้นั้น.....ผิดจากสมัยก่อน ครับ ...........

ลายสักยันต์ที่คุณ ดู บอกอะไรคุณบ้างครับ ..................ผมขอถามแค่นี้ ...........ความสวย ลายเท่ๆ นี่หรือ ..

สมัยนี้ ....การสักยันต์ มั่ว ... อักขระขอม บางสำนักก็มั่ว .... บางสำนักมีแต่รูป ..... บางสำนัก ไปลอกมาจาก

หนังสือบ้าง .... อื่นๆ บ้าง ..... คุณรู้ใหมการสักยันต์ จิงๆนั้น คืออะไร ......ยันต์ 1ยันต์ มีความหมาย มาก

อักขระขอม 1 ตัวแปล ออกไป อีก ...... แล้วคุณจะรู้หรือ ว่านั้น ใช่แบบ ที่ มาจากสมัยก่อนหรือไม่

สมัยนี้น้อย ครับ
.....? วิชาการสักยันต์จิงๆ นั้น จะสืบทอดมาจากโบราณ ..แล้ว ล้วนแต่มีครูบาอาจารย์

สืบทอดต่อมาเลื่อยๆ ไม่มีวันตาย ครับ ..... แต่ผมยืนยัน ครับ ว่าวัดบางพระ นั่นของแท้ ...

แต่ที่ได้ดู อยู่.... เป็นการ เอา ลายสัก ที่มีครูบาอาจารย์ ต่างสำนัก มาอวดกัน ...... มองแล้ว มันยังไงอยู่

คิดดูเอาเองนะครับ ....? ว่าจิงป่าว .....

(คนมีของดีมักไม่โชว์)

วัตถุประสงค์ของกระทู้นี้คือ "แบ่งปันกันชม" ครับ ...ที่สำคัญผมไม่ได้บอกด้วยครับว่าสักมาจาก อาจารย์ท่านใด.....ด้วยความเคารพผมอยากให้ คุณDAK_RAIKING? ทำความเข้าใจด้วยครับ

ผมก็ไม่ได้ฉลาดอะไรมากมาย แต่ผมก็เคยสอบถามอาจารย์ เกี่ยวกับเรื่องของความหมายของคำว่า "ยันต์" มาบ้างครับ

ซึ่งอาจารย์ก็ได้บอกไว้ว่า ยันต์ ๑ ยันต์ประกอบไปด้วย อักขระหลายอักขระด้วยกัน....ซึ่งอักขระยันต์ ๑ ตัวเปรียบเสมือนคุณพระ ๑

แม้กระทั่งในการสักอักขระเลขยันต์ในแต่ละยันต์นั้น อาจารย์ท่านยังต้องเลือกวางยันต์เลยครับ...ท่านเคยบอกว่า การสักยันต์บนร่างกายต้องดูถึงตำแหน่งในการสัก ด้วย

เพราะอักขระบางตัว ห้ามสักต่ำกว่าเอวลงไป (ผมก็เพิ่งจะรู้ก็ตอนที่ท่านบอกนี่ล่ะครับ)...ยกตัวอย่าง เพื่อนผมเคยสักกระหม่อม "อาจารย์ สักอักขระตัวนึง ท่านเป่าครั้งนึง" ท่านบอกว่า ยันต์ที่อยู่บนหัว เป็นยันต์ที่สูง ต้องเรียกทีละตัว

ผมยอมรับว่า วัดบางพระ ของแท้ครับ...และผมเองก็ให้ความเคารพและศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น อยู่แล้วครับ....แต่ที่ผมนำรูปลายสักมาให้ชมกัน ก็เพราะว่าเวปบอร์ดแห่งนี้เป็นเวปบอร์ดที่มี พี่ ๆ เพื่อน ๆ ให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่อง การสักยันต์....และอาจารย์สักยันต์ท่านนี้ผมก็กล้าพูดว่า "ของแท้" เหมือนกันครับ ผมถึงได้บอกไว้ว่า "ยันต์ครูนี้หลายท่านเห็นคงทราบว่าสักจากสำนักไหน"

ผมก็เล่าซะเยอะเลยครับ แต่ผมขอชี้แจงเลยครับว่า วัตถุประสงค์ของกระทู้นี้คือ "แบ่งปันกันชม" ครับ....อยากให้สังเกตนิดนึงนะครับ ผมไม่เคยตั้งกระทู้ หรือ โพสภาพ เกี่ยวกับเรื่อง สำนักสักยันต์ รวมไปถึงลายสักยันต์ต่าง ๆ เลยนะครับ

ถ้าผมรู้ว่าสิ่งที่ผมนำมาให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ในบอร์ดได้ชมกัน? ทำให้บางท่านไม่พอใจ ผมคงไม่นำมาลงหรอกครับ...เพราะถ้าผมรู้ว่า ลงให้ชมแล้ว สุดท้ายต้องมาเปลืองตัวแบบนี้ผมคงไม่ลงหรอกครับ

ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2551, 09:30:14 โดย leng_kub »

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 09:48:25 »
เอาน่าพี่ ผมก็ติดตามอยู่เหมือนกัน พี่เล้ง ก็ไม่ได้ทำผิดอะไร หลายหลากสำนักมาแบ่งกันชม แลกเปลี่ยนทัศนคติ กันไป

"ดีแล้วทำต่อไป" นะพี่  ;D

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 10:43:11 »
 :D..... แข่งให้แบ่งกันชม วัตถุมงคล ของหลวงพ่อมิใช่หรือครับ .....
แรกๆผมเข้ามา มีแต่วัตถุมงคล ... หลังๆๆ เริ่ม มีการโชว์ลอยสักซึ่ง เป็นของที่ครูบาอาจารย์ให้ ครับ
ซึ่งเวลาบุคคลเวปอื่นเข้ามาชม .... ก็เห้นมีแต่ลอยสัก ......
ไม่ได้โชว์ / * ....แต่หัวข้อ ..... ผมสักมาจากที่นู้นมา ..... ผมสักใกล้เต็มแล้วบ้าง....วันนี้ผมได้เสือมา

ลอยสักจาก ....   นี่อะนะครับ ไม่ได้โชว์ไม่ได้อวด 

(คนมีของดีมักไม่อวด ) ............. แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ม.ค. 2551, 11:04:55 »
:D..... แข่งให้แบ่งกันชม วัตถุมงคล ของหลวงพ่อมิใช่หรือครับ .....
แรกๆผมเข้ามา มีแต่วัตถุมงคล ... หลังๆๆ เริ่ม มีการโชว์ลอยสักซึ่ง เป็นของที่ครูบาอาจารย์ให้ ครับ
ซึ่งเวลาบุคคลเวปอื่นเข้ามาชม .... ก็เห้นมีแต่ลอยสัก ......
ไม่ได้โชว์ / * ....แต่หัวข้อ ..... ผมสักมาจากที่นู้นมา ..... ผมสักใกล้เต็มแล้วบ้าง....วันนี้ผมได้เสือมา

ลอยสักจาก ....?? นี่อะนะครับ ไม่ได้โชว์ไม่ได้อวด?

(คนมีของดีมักไม่อวด ) ............. แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

ถ้าผมทำความเข้าใจไม่ผิด...หมวดหมู่มิตรไมตรี กระดาน ชมรูป ชมภาพ มีไว้สำหรับ โพสต์รูปภาพต่างๆ เช่น หลวงพ่อเปิ่น, เกจิอาจารย์, สักยันต์, ยันต์, วัตถุมงคล, เครื่องรางของขลัง"?

ตามลิงค์ ครับ? http://www.bp-th.org/webboard/index.php#1

นานาจิตตัง ครับ/จบข่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2551, 11:08:09 โดย leng_kub »

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 04:23:28 »

ลอยสักจาก ....   นี่อะนะครับ ไม่ได้โชว์ไม่ได้อวด 

ในฐานะ ผู้คุมกฎ ของบอร์ด เรียนให้ทราบว่า ทางบอร์ดไม่มีนโยบาย ปิดกั้น ไม่ว่าจะสักมาจากที่ไหน รูปยันต์จากอาจารย์ท่านใด เราอนุญาตให้โพสได้หมดครับ แต่ที่สมาชิกบางท่านกล่าวชื่อ อาจารย์ท่านต่างๆนั้น เพื่อเจตนาให้รู้ว่า เป็นรอยสักมาจากที่ไหน และของใคร ซึ่งผมก็คิดว่าดีและถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 07:13:55 »
 :001: :001: :001:

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 09:11:26 »
ถูกต้องครับ ไม่ควรปิดกั้น ขอให้เป็นคนดี เรารับได้หมด
ว.พิชัยรัตน์

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 01:11:29 »
พระพุทธองค์ท่านทรง ตรัสว่า .... ร่างกาย สังขาร ชีวิต วิญญาณ ... ล้วนอนิจจัง !

ไม่มีใครหลอก ..... จะอยู่ยงคงกระพัน .... ไม่มีวันตาย .... .. . . .

ทำไม คน 1 ประเภท ได้สัก ได้รับ วัตถุมงคล .... แล้วเก็บใว้อย่างดี ... แล้วปติบัติตาม พระเกจิอาจารย์ได้สอน

ไม่เย่อหยิ่ง .... ไม่โอ้อวด ..... ไม่ร้อนในวิชา .... กับ ...ไม่ลองของ ... เมื่อเจอกับเหตุ กลับรอดตาย ...
บางทีเพราะ อายุยังไม่ถึงเวลา ที่เขาต้องตาย .... จึงรอด ไม่ต้องเป็นวิญญาณเร่ร่อน ....คือไม่ตายโหง

คนประเภท ที่ 2 ได้รับวัตถุมงคล .. สัก ที่เดียวกัน ....กลับตาย ... เพราะ เขาได้ถึงเวลาสิ้นอายุไขแล้ว

ไม่มีใคร ผู้ใด ที่จะไม่รุ้จักตาย .... ไม่รู้จัก อยุ่ในวัตถจักร สงสาร นอกจาก นิพพาน ....คือไม่ต้องเวียนว่ายตายเกิด ....อีกต่อไป เหมือนดั่งพระศาสดา ที่บำเพ็ญเพียร และตรัสรู้ในที่สุด ....
มีสิ่งนึง คือ เรื่อง บาปบุญ คุณ โทษ ....การทำบุญทำทาน ภาวนา บฏิบัติ  ต้องมีศิล สมาธิ และปัญญา

ทำไม ถึง ยิงไม่เข้า .... 1. เพราะผลบุญที่เขาได้ทำมา ทำให้สิ่งศักสิทธิ์ย่อมคุ้มคอง  หากบุญหมด ก็คือสิ้นอายุไข
บุญของคนเรานั้นไม่เท่ากัน ....บางคน ...อาจสะสมใว้เยอะ ... บางคนไม่มีเลย

..........มีคำถาม .......... ยันต์พุตซ้อน .... บอกอะไรท่านบ้าง ... ????   

(คนโอ้อวดนั้นคือคนบ้า ส่วนคนลองวิชานั้นคือคนโง่)

ยันต์ .... และคาถา ... ล้วนแปล ออก มา ล้วนมีความหมาย  .... อันลึกซึ้งเกี่ยวกับพระพุทธศาสนา

ทั้งสิ้น .... หากท่านลอง สึกษา ดูดิๆ จะเข้าใจ ถึง ความหมาย

ไสยเวท .... คือการภาวนา กับการใช้จิต ...ที่เข้มแข็ง ...ไปได้ต่างๆนา หากจิตของคนนั้น สูง

ก็สามารถ ใช้ในทาง....ที่เราต้องการได้ ......

พวกท่านจงอย่าลืม ....ศิล สมาธิ และปัญญา)

หากข้าพเจ้า ได้กล่าวอะไร ล่วงเกินต่อทุกท่าน หรือผิดพราด ...ก็ขอขมาลาโทษนะที่นี้ด้วย

...........อย่าลืมตอบคำถามผมนะครับ......

ออฟไลน์ sonar

• จตุตถะ
  • มีหมาเป็นเพื่อน ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 01:32:12 »
มาทะเลาะกันทำไมให้มาโขว์ไม่ไช่มาทะเลาะกัน
รักคุด� เเถมตุ๊ดยังเมิน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 01:51:36 »
 ???
นี่บอร์ดวัดหรือบอร์ดโต้วาทีหว่า

ออฟไลน์ กลองเพล(*-*)!

• ตติยะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 02:11:44 »
???
นี่บอร์ดวัดหรือบอร์ดโต้วาทีหว่า
   ผมก็ชักไม่แน่ใจเหมือนกัน

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 02:14:34 »
???

รับทราบครับ....ผมต้องขออภัย พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่านด้วยครับ

รู้สึกไม่สบายใจเหมือนกันครับ เพราะบอร์ดนี้เป็นบอร์ดของทางเวปวัดบางพระ ผมไม่ควรกระตั้งกระทู้ที่จะก่อให้เกิดการพูดจาส่อเสียดกัน ครับ

ผมต้องขออภัย เพื่อนๆ พี่ ๆ และ เวปมาสเตอร์ทุกท่านด้วยครับ
:054: :054: :054:

ปิดกระทู้ ครับ

ออฟไลน์ GodsteP

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 02:48:53 »
บอร์ดนี้ผมก็ เห็นเขาเอารูปมาแบ่งกันชม มาตั้งนานละ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย กระทู้นี้เขาก็บอกแล้วว่าแบ่งปันกันชม ถ้าท่านใดไม่อยากชมก็ อย่าทำให้เสียบรรยากาศ เลยครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 03:24:56 »
ด้วยความเคารพครับ
    ได้เห็นอย่างนี้ก็ดีครับ
ผมมีบันทึกประวัติอาญกรรมของกองทะเบียนประวัติ สมัยที่ยังเป็นกรมตำรวจอยู่
รวบรวมรอยสัก ตั้งแต่ปี 24 ลงไป มีรอยสักของครูบาอาจารย์เก่าๆ ที่เราไม่ยินแต่ชื่อแล้วในปัจจุบัน
  เห็นกระทู้นี้แล้วตัดสินในว่า ไม่เอามาลงดีกว่าครับ
  ขอแสดงความนับถือ
      Gearmour
ปล.

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 07:12:47 »
คนคนเดียวไม่น่ามาทำให้เสียบรรยากาศเลยครับ ความสามัคคีของเว็บมันจะลดลงน่ะ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 08:47:10 »
เห็นด้วยกับคุณโจรสลัดครับ สมานฉันท์นะสมานฉันท์ :)

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 09:50:43 »
ผมก้อเป็นอีกหนึ่งคนที่ชอบโชว์เอามากๆ....เพราะภูมิใจมากที่บนร่างกายมีรอยสักของวัดบางพระติดอยู่...และที่โชว์ก้อเพราะเห็นว่าเป็นเวปของวัดบางพระที่เราเคารพนับถือ ถ้าเวปวัดบางพระ( ซึ่งรู้กันอยู่ว่าเป็นสายสักยันต์อันดับต้นๆหรืออาจจะอันดับหนึ่งของประเทศ ) ไม่มีรูปลายสักมาลงมันก้อคงจะแปลกๆอยู่..ส่วนลายสักของสำนักอื่นๆก้อถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนกันชมเพื่อได้รู้รูปแบบลวดลายของสำนักอื่นบ้าง....ไม่น่าซีเรียสครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 ม.ค. 2551, 10:52:34 »
ในฐานะ ผู้คุมกฎ ของบอร์ด เรียนให้ทราบว่า ทางบอร์ดไม่มีนโยบาย ปิดกั้น ไม่ว่าจะสักมาจากที่ไหน รูปยันต์จากอาจารย์ท่านใด เราอนุญาตให้โพสได้หมดครับ แต่ที่สมาชิกบางท่านกล่าวชื่อ อาจารย์ท่านต่างๆนั้น เพื่อเจตนาให้รู้ว่า เป็นรอยสักมาจากที่ไหน และของใคร ซึ่งผมก็คิดว่าดีและถูกต้องแล้วครับ

ขอขอบคุณ ท่านผู้คุมกฎ มาก ๆ ครับ...เพราะ ผู้คุมกฎ ได้แจ้งวัตถุประสงค์ให้ทราบโดยทั่วกันแล้ว(ตามที่ผมได้ทำสีแดงไว้)

ด้วยความเคารพ

ปิดกระทู้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ม.ค. 2551, 11:38:40 โดย leng_kub »

ออฟไลน์ min

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 06 ม.ค. 2551, 12:30:53 »
ช่างเป็นลายสักที่งดงามมากครับ ( หาชมยาก ).................. ถ้ามีลายสักสวยๆก็นำมาให้ชมกันอีกนะครับ....... 99.99 %  อยากชมครับ..............  :015:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 06 ม.ค. 2551, 01:23:26 »
กระทู้แค่โดนทำร้าย แต่ที่สุดมันต้องไม่โดนทำลาย เหอะๆๆ  ;D ;D ;D

พี่เล้ง มีไรดีดีก็แบ่งกานชม เหมือนเดิมนะจ้ะ  :-*

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 06 ม.ค. 2551, 03:19:04 »
เรียนท่านเว็บบอร์ด... ตามจริงผมมิได้มีเจตนาที่จะตอบ คำถาม ของกระทู้นี้
แต่การตอบกระทู้ ของเพื่อนๆพี่ๆ น้อง ของพวกเรา  น่าจะทำให้ คนที่มองการนำภาพ รอยสักยันต์ มาแบ่งปันกันชมเป็นการ โอ้อวด   ตาสว่าง ขึ้น   หัดมองโลกในแง่ดีบ้างนะครับ คุณ DAK_RAIKING

พระพุทธองค์ท่านทรง ตรัสว่า .... ร่างกาย สังขาร ชีวิต วิญญาณ ... ล้วนอนิจจัง !

ไม่มีใครหลอก ..... จะอยู่ยงคงกระพัน .... ไม่มีวันตาย .... .. . . .

ทำไม คน 1 ประเภท ได้สัก ได้รับ วัตถุมงคล .... แล้วเก็บใว้อย่างดี ... แล้วปติบัติตาม พระเกจิอาจารย์ได้สอน

ไม่เย่อหยิ่ง .... ไม่โอ้อวด ..... ไม่ร้อนในวิชา .... กับ ...ไม่ลองของ ... เมื่อเจอกับเหตุ กลับรอดตาย ...
บางทีเพราะ อายุยังไม่ถึงเวลา ที่เขาต้องตาย .... จึงรอด ไม่ต้องเป็นวิญญาณเร่ร่อน ....คือไม่ตายโหง

คนประเภท ที่ 2 ได้รับวัตถุมงคล .. สัก ที่เดียวกัน ....กลับตาย ... เพราะ เขาได้ถึงเวลาสิ้นอายุไขแล้ว

ไม่มีใคร ผู้ใด ที่จะไม่รุ้จักตาย .... ไม่รู้จัก อยุ่ในวัตถจักร สงสาร นอกจาก นิพพาน ....คือไม่ต้องเวียนว่ายตายเกิด ....อีกต่อไป เหมือนดั่งพระศาสดา ที่บำเพ็ญเพียร และตรัสรู้ในที่สุด ....
มีสิ่งนึง คือ เรื่อง บาปบุญ คุณ โทษ ....การทำบุญทำทาน ภาวนา บฏิบัติ  ต้องมีศิล สมาธิ และปัญญา

ทำไม ถึง ยิงไม่เข้า .... 1. เพราะผลบุญที่เขาได้ทำมา ทำให้สิ่งศักสิทธิ์ย่อมคุ้มคอง  หากบุญหมด ก็คือสิ้นอายุไข
บุญของคนเรานั้นไม่เท่ากัน ....บางคน ...อาจสะสมใว้เยอะ ... บางคนไม่มีเลย

ตอบ   แล้วคุณ DAK_RAIKING  มี ศีล สมาธิและปัญญา  มากกว่าผมตรงไหนครับ  แล้วศีลที่ คุณว่าน่ะ คุณยึดถือและปฏิบัติตามครบทั้งหมดมั๊ย
เท่าที่ผมสังเกตุ คุณตั้งกระทู้ ตอบ-ถาม ในนี้ ยังทำให้คนอื่น เกิดความแตกแยกเลยครับ  :004: :004: :004:  มันผิดศีล ข้อ 4 มุสาวาทา.... พูดจาโกหก หรือ พูดจาก่อให้คนอื่นเกิดความแตกแยก  อยู่เลยง่ะ :007:

..........มีคำถาม .......... ยันต์พุตซ้อน .... บอกอะไรท่านบ้าง ... ?   

ตอบ  อย่าว่าแต่ ยันต์พุฒซ้อน เลยครับ ทุกลายยันต์  บอกและเตือนสติในการดำเนินชีวิตในความไม่ประมาทตามรอยแห่งพระพุทธองค์ คือ การทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่วทั้งปวง  ผู้ใดมองสรรพสิ่งให้เป็นกลางผู้นั้นย่อมบรรลุธรรมได้เหมือนกัน
ถ้าในความคิดส่วนตัวผม    ยันต์พุฒซ้อน  บอกถึง พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ที่ตรัสรู้ในภัทรกัปปัจจุบันนี้คือ พระกกุสันธะ พระโกนาคมนะ พระกัสสปะ พระโคตมะ และพระเมตเตยยะ หรือพระศรีอริยเมตไตรย์ (นะโมพุทธายะ) ที่เราชาวพุทธควรระลึกถึงคำสั่งสอนของพระพุทธองค์

(คนโอ้อวดนั้นคือคนบ้า ส่วนคนลองวิชานั้นคือคนโง่)

ตอบ  แล้วคุณ DAK_RAIKING  ควรจัดอยู่ในประเภทไหนดี  :043:

ยันต์ .... และคาถา ... ล้วนแปล ออก มา ล้วนมีความหมาย  .... อันลึกซึ้งเกี่ยวกับพระพุทธศาสนา

ทั้งสิ้น .... หากท่านลอง สึกษา ดูดิๆ จะเข้าใจ ถึง ความหมาย

ไสยเวท .... คือการภาวนา กับการใช้จิต ...ที่เข้มแข็ง ...ไปได้ต่างๆนา หากจิตของคนนั้น สูง

ก็สามารถ ใช้ในทาง....ที่เราต้องการได้ ......

พวกท่านจงอย่าลืม ....ศิล สมาธิ และปัญญา)

ตอบ  พวกผมน่ะไม่ลืมหรอกครับ สักยันต์มาตั้งเยอะขนาดนี้ ลืมได้ไง  :004: :004:

หากข้าพเจ้า ได้กล่าวอะไร ล่วงเกินต่อทุกท่าน หรือผิดพราด ...ก็ขอขมาลาโทษนะที่นี้ด้วย

ตอบ  ผมอโหสิให้ครับ คุณ DAK_RAIKING 
...........อย่าลืมตอบคำถามผมนะครับ......
ผมตอบให้แล้วครับ คุณ DAK_RAIKING 

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 06 ม.ค. 2551, 03:37:43 »
นานจิตตัง ท่านที่นำลายสักมาลง ในเวบนี้ ก็มีหลายอย่าง หลายความคิด เพื่อเผยแพร่ลายสักลายยันต์ ของครูบาอาจารย์ก็มีเยอะ
เพื่ออวด ลายยันต์ลายสักก็มีมาก ลายสักลายยันต์วัดบางพระ ก็มีข้อจำกัดไม่ได้มากมายอะไรนัก แต่ก็ขลัง ส่วนที่มาโชว์ ลายสำนักอื่น มันมีหลายสำนักครูบาอาจารย์
ลายสัก ก็มีแบบแปลกพิศดารกันออกไป แล้วแต่จะตีความ

ส่วนไอ้พวกชอบโชว์ มันก็โชว์จริงๆ เวลาไปไหนมาไหน เขามีเสื้อให้ใส่ให้สวม กับไม่ใส่ไม่สวม ถอดเสื้อโชว์ลายสักยันต์ซะงัน เวลาถามก็
อ้างว่าร้อนบ้างหละ ยิ่งเวลาดื่มเหล้าเข้าไป ชอบนักเรื่องถอดเสื้อโชว์ลายสัก โดยเฉพาะวัยฉกรรณ์

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 06 ม.ค. 2551, 03:55:31 »
ช่างเป็นลายสักที่งดงามมากครับ ( หาชมยาก ).................. ถ้ามีลายสักสวยๆก็นำมาให้ชมกันอีกนะครับ....... 99.99 %? อยากชมครับ..............? :015:

ตอบ....ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่มีให้กันครับ

กระทู้แค่โดนทำร้าย แต่ที่สุดมันต้องไม่โดนทำลาย เหอะๆๆ? ;D ;D ;D

พี่เล้ง มีไรดีดีก็แบ่งกานชม เหมือนเดิมนะจ้ะ? :-*

ตอบ.....ขอบคุณ ท่านโจรสลัด ด้วยครับ....ของดีมีแบ่งแน่ ๆ ครับ

เรียนท่านเว็บบอร์ด... ตามจริงผมมิได้มีเจตนาที่จะตอบ คำถาม ของกระทู้นี้
แต่การตอบกระทู้ ของเพื่อนๆพี่ๆ น้อง ของพวกเรา? น่าจะทำให้ คนที่มองการนำภาพ รอยสักยันต์ มาแบ่งปันกันชมเป็นการ โอ้อวด ? ตาสว่าง ขึ้น?? หัดมองโลกในแง่ดีบ้างนะครับ คุณ DAK_RAIKING

มีสิ่งนึง คือ เรื่อง บาปบุญ คุณ โทษ ....การทำบุญทำทาน ภาวนา บฏิบัติ? ต้องมีศิล สมาธิ และปัญญา

ทำไม ถึง ยิงไม่เข้า .... 1. เพราะผลบุญที่เขาได้ทำมา ทำให้สิ่งศักสิทธิ์ย่อมคุ้มคอง? หากบุญหมด ก็คือสิ้นอายุไข

ตอบ?? แล้วคุณ DAK_RAIKING? มี ศีล สมาธิและปัญญา? มากกว่าผมตรงไหนครับ? แล้วศีลที่ คุณว่าน่ะ คุณยึดถือและปฏิบัติตามครบทั้งหมดมั๊ย
เท่าที่ผมสังเกตุ คุณตั้งกระทู้ ตอบ-ถาม ในนี้ ยังทำให้คนอื่น เกิดความแตกแยกเลยครับ? :004: :004: :004:? มันผิดศีล ข้อ 4 มุสาวาทา.... พูดจาโกหก หรือ พูดจาก่อให้คนอื่นเกิดความแตกแยก? อยู่เลยง่ะ :007:

..........มีคำถาม .......... ยันต์พุตซ้อน .... บอกอะไรท่านบ้าง ... ?? ?

ตอบ? อย่าว่าแต่ ยันต์พุฒซ้อน เลยครับ ทุกลายยันต์? บอกและเตือนสติในการดำเนินชีวิตในความไม่ประมาทตามรอยแห่งพระพุทธองค์ คือ การทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่วทั้งปวง? ผู้ใดมองสรรพสิ่งให้เป็นกลางผู้นั้นย่อมบรรลุธรรมได้เหมือนกัน
ถ้าในความคิดส่วนตัวผม? ? ยันต์พุฒซ้อน? บอกถึง พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ที่ตรัสรู้ในภัทรกัปปัจจุบันนี้คือ พระกกุสันธะ พระโกนาคมนะ พระกัสสปะ พระโคตมะ และพระเมตเตยยะ หรือพระศรีอริยเมตไตรย์ (นะโมพุทธายะ) ที่เราชาวพุทธควรระลึกถึงคำสั่งสอนของพระพุทธองค์

ตอบ? แล้วคุณ DAK_RAIKING? ควรจัดอยู่ในประเภทไหนดี? :043:

ยันต์ .... และคาถา ... ล้วนแปล ออก มา ล้วนมีความหมาย? .... อันลึกซึ้งเกี่ยวกับพระพุทธศาสนา

ตอบ? พวกผมน่ะไม่ลืมหรอกครับ สักยันต์มาตั้งเยอะขนาดนี้ ลืมได้ไง? :004: :004:

ตอบ? ผมอโหสิให้ครับ คุณ DAK_RAIKING?
ผมตอบให้แล้วครับ คุณ DAK_RAIKING?

ตอบ....ขอบคุณ คุณOat ที่เข้ามาร่วมให้ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม ครับ

นานจิตตัง ท่านที่นำลายสักมาลง ในเวบนี้ ก็มีหลายอย่าง หลายความคิด เพื่อเผยแพร่ลายสักลายยันต์ ของครูบาอาจารย์ก็มีเยอะ
เพื่ออวด ลายยันต์ลายสักก็มีมาก ลายสักลายยันต์วัดบางพระ ก็มีข้อจำกัดไม่ได้มากมายอะไรนัก แต่ก็ขลัง ส่วนที่มาโชว์ ลายสำนักอื่น มันมีหลายสำนักครูบาอาจารย์
ลายสัก ก็มีแบบแปลกพิศดารกันออกไป แล้วแต่จะตีความ

ส่วนไอ้พวกชอบโชว์ มันก็โชว์จริงๆ เวลาไปไหนมาไหน เขามีเสื้อให้ใส่ให้สวม กับไม่ใส่ไม่สวม ถอดเสื้อโชว์ลายสักยันต์ซะงัน เวลาถามก็
อ้างว่าร้อนบ้างหละ ยิ่งเวลาดื่มเหล้าเข้าไป ชอบนักเรื่องถอดเสื้อโชว์ลายสัก โดยเฉพาะวัยฉกรรณ์

ตอบ....ขอบคุณ คุณสายัณ ที่เข้ามาร่วมให้ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม ครับ

ผมขออนุญาต ปิดกระทู้ ครับ....พร้อมทั้งรบกวน เวปมาสเตอร์ ช่วยลบกระทู้ "แบ่งปันกันชม"  ออกด้วยรับ

เพราะผมไม่อยากเป็นต้นเหตุของการแตกแยก ครับ...เพราะผมเองก็เป็นสมาชิกที่เข้ามาศึกษาหาข้อมูลต่าง ๆ ในเวปวัดบางพระ เหมือนกันครับ

ด้วยความเคารพ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ม.ค. 2551, 04:02:00 โดย leng_kub »

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• www.bp.or.th
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 06 ม.ค. 2551, 05:36:55 »
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกบอร์ด

ตอนแรกคุยกับคุณ
โองการยันนะรังสี ว่าจะเข้ามาตอบแยกออกเป็นประเด็นๆ ไป

แต่พออ่านมาถึงตอนนี้
กระทู้มีความสมบูรณ์ในตัวเองอยู่แล้ว ก็เลยไม่ขอตอบ

ส่วนเรื่องขอให้ลบกระทู้นี้ด้วยเหตุผล
เรื่องความแตกแยก ผมว่าไม่น่าจะใช่ ถ้าเรามีจิตที่มั่นคง อะไรก็ทำแตกแยกไม่ได้

ฉะนั้น กระผมจึงขออนุญาตที่จะไม่ลบกระทู้นี้ อย่างน้อยก็เป็นวิทยาทานให้กับคนที่จะศึกษาหาความรู้ได้

แต่ขอเป็นการ
ล็อก กระแทนครับ

ขอบคุณความมีน้ำใจ ที่มีอยู่ในจิตใจของทุกท่านครับ? ?:001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ม.ค. 2551, 05:42:28 โดย เว็บ... »