ผู้เขียน หัวข้อ: ..........สอบถาม ........  (อ่าน 3532 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
..........สอบถาม ........
« เมื่อ: 11 ก.พ. 2551, 12:49:46 »
สวัดดีครับ.........มีใครรู้ เกี่ยวกับงานพุทธาพิเศก ที่วัด วังน้ำเขียวกำแพงแสน มั่งครับ ........เกี่ยวกับตะกรุด ไม้ตาลฟ้าฝ่า ..... เห็นออกมาหลายชุดนะครับ และมีพระองค์ใดบ้างมาร่วมปลุกเสก ครับ .....ผมมีตะกรุด ลูกปืนอะครับ ..... ใครู้ตอบหน่อยนะครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ตอบ: ..........สอบถาม ........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ก.พ. 2551, 12:52:17 »
และตะกรุดหลวงปู่แผ้ว 3 กษัตย์ รุ่น 1 คือ รุ่น พิเศษฉลอง80 พรรษา รุ่น 2 มหาเศรษฐีเจดีย์ใหญ่ รุ่น 3 ออกหนองพงนกเมื่อเร็วๆมานี้ใช่ป่าวครับ  ใครรู้บอกทีเน้อ

• เด็กวัด
ตอบ: ..........สอบถาม ........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ก.พ. 2551, 12:56:00 »
ใครมีข้อมูล เกี่ยวกับงานพุทธาพิเศก ของวัดวังน้ำเขียว บอกกันมั่งเน้อ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.พ. 2551, 02:07:42 »
สวัดดีครับ.........มีใครรู้ เกี่ยวกับงานพุทธาพิเศก ที่วัด วังน้ำเขียวกำแพงแสน มั่งครับ ........เกี่ยวกับตะกรุด ไม้ตาลฟ้าฝ่า ..... เห็นออกมาหลายชุดนะครับ และมีพระองค์ใดบ้างมาร่วมปลุกเสก ครับ .....ผมมีตะกรุด ลูกปืนอะครับ ..... ใครู้ตอบหน่อยนะครับ
ออกเมื่อประมาณกลางๆปีที่แล้วครับ ที่ผมไปดูมา มีตะกรุดสามกษัตริย์,ตะกรุดปลอกลูกปืน.38,ตะกรุดปลอกลูกปืน.22,สรอยตะกรุดลูกปืน ออกพร้อมกับจตุคามฯของทางวัดครับ
   พระเกจิอาจารย์ที่มาปลุกเสก(เท่าที่ผมจำได้นะครับ)
หลวงปู่แผ้ว วัดกำแพงแสน
หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม(ผู้สืบทอดการสร้างตะกรุดไม้ตาลฟ้าผ่าของหลวงพ่อเต๋)
พระอาจารย์อ๊อด วัดสายไหม
หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดงฯลฯ
     ตะกรุดลูกปืน ด้านในจะเป็นไม้ตาลฟ้าผ่า (สร้างตามตำราของ หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม)    เห็นว่ามีคนนำไปลอง ผลปรากฏว่า ยิงไม่ออกครับ (ลงข่าวหน้า 1 ไทยรัฐ)
และตะกรุดหลวงปู่แผ้ว 3 กษัตย์ รุ่น 1 คือ รุ่น พิเศษฉลอง80 พรรษา รุ่น 2 มหาเศรษฐีเจดีย์ใหญ่ รุ่น 3 ออกหนองพงนกเมื่อเร็วๆมานี้ใช่ป่าวครับ? ใครรู้บอกทีเน้อ
ไม่น่าจะใช่นะครับ ตะกรุดสามกษัตริย์รุ่นแรกของหลวงปู่แผ้ว น่าจะออกที่วัดวังน้ำเขียวหรือวัดหนองพงนกเนี่ยแหละครับ(จำไม่ค่อยได้) รุ่นแรกเป็นตะกรุดตันครับ  ออกมาหลายปีแล้วครับและหลังจากนั้นก็มีสร้างออกมาอีกเรื่อยๆครับ ทั้งตะกรุดสามกษัตริย์,ตะกรุดลูกปืน,ตะกรุดโทนฯลฯ
   ส่วนตะกรุด80พรรษา,มหาเศรษฐีเจดีย์ใหญ่(หลวงปู่แผ้ว+หลวงปู่จำลอง),ตะกรุดไตรมาส50(วัดหนองพงนก) เป็นตะกรุดชุดใหม่ที่สร้างออกมาครับ

และเรื่องจริงอีกเรื่องคือ ตะกรุดของหลวงปู่แผ้ว วัดกำแพงแสน ถ้าทางวัดกำแพงแสนออกเอง มักจะไม่ค่อยดังครับ จะดังต้องออกที่วัดอื่น อย่างตะกรุดสามกษัตริย์รุ่นแรกของหลวงปู่แผ้ว เป็นต้น

ตอนนี้ที่วัดทุ่งกระพังโหม มีงานปิดทองฝังลูกนิมิต ทางวัดก็อาศัยบารมีของหลวงปู่แผ้ว ออกวัตถุมงคล,ตระกรุด,ผ้ายันต์,ลูกสะกดฯลฯ ใครว่างๆก็ไปรอรับแจก (มีหลายพิมพ์ครับที่แจก เช่น พิมพ์เจ้าสัว,พิมพ์ทุ่งเศรษฐี,พิมพ์พระแก้วมรกต,เหรียญทองแดง หลวงปู่แผ้วฯลฯ)หรือจะบูชาที่วัดทุ่งกระพังโหมก็ได้ครับ (รุ่นนี้หลวงปู่ทิม วัดพระขาว,หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร,หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม ร่วมปลุกเสกด้วยครับ)

ท้ายที่สุด ตอนนี้ ทางวัดหนองพงนก มีแจกกำไลข้อมือ ของหลวงปู่แผ้ว วัดกำแพงแสน ด้วยครับ ใครอยากได้ก็ไปรอรับได้ที่วัดหนองพกนกนะครับ( ด่วนเพราะของมีจำนวนจำกัด)

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ก.พ. 2551, 12:39:11 »
 ;)ขอบคุณครับ เยี่ยมเลยยยยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ก.พ. 2551, 12:40:04 »
ครับผม ;)