ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวครับ ...เจ้าอาวาส วัดไร่ขิง ครับ  (อ่าน 2935 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เจ้าอาวาส วัดไร่ขิง ....... ท่านเป็นพระนักพัฒนา ที่น่าชื่มชม ครับ ประวัติของท่านดีมากๆครับ
เมื่อคืน ท่านได้ลาลูกศิษลูกหาไปแล้วครับ(มรณะภาพ) ..... ข้าพเจ้า ขอแสดงความใว้อาลัยด้วยครับ

ออฟไลน์ ppppppppp

• ตติยะ
    • http://www.musichelptv.com/artist/mypage.php?ArtistID=391
ไม่ทราบว่าวัดไร่ขิงที่เคยจัดทำพระรุ่นล้างอาถรรณ์ใช่ไหมครับ
ความดีเอาชนะได้ทุกอย่างhttp://www.musichelptv.com/artist/mypage.php?ArtistID=391

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
 :) ไม่รู้เหมือนกัน นะครับ ไม่เคยได้ยินเลย - -''

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
อ่าว ซะงั้นอ่ะ  :o ขอไว้อาลัยด้วยครับ ลงผิดหมวดป่ะเป่า  ???

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

เมื่อกลางดึกวานนี้ (13 ก.พ.) พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (ปัญญา อินทปัญโญ) อายุ 86 ปี เจ้าอาวาสวัดไร่ขิง อ.สามพราน จ.นครปฐม พระนักปฏิบัติ นักพัฒนา และนักการศึกษาที่สำคัญรูปหนึ่ง มรณภาพแล้วด้วยโรคเบาหวาน ที่โรงพยาบาลธนบุรี 1 โดยจะมีพิธีเคลื่อนศพในช่วงเช้าวันนี้ (14 ก.พ.)

ลูกศิษย์ผู้ใกล้ชิดเจ้าอาวาสวัดไร่ขิง กล่าวว่า เจ้าอาวาสวัดไร่ขิง ป่วยด้วยโรคเบาหวาน ความดัน และมีโรคแทรกซ้อนอีกหลายโรค ซึ่งเข้ารักษาตัวที่โรงพยาบาลเมื่อวันที่ 9 ก.พ.ที่ผ่านมา กระทั่งเวลา 23.00 น.ของเมื่อคืนนี้ (13 ก.พ.) ได้มรณภาพอย่างสงบที่โรงพยาบาล และเวลา 07.00 น.วันนี้ (14ก.พ.) คณะกรรมการวัดมารับศพไปบำเพ็ญกุศลที่วัดไร่ขิง

พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ นามเดิมว่า นายปัญญา ทิพย์มณฑา เกิดวันที่ 8 ต.ค. 2465 ที่ ต.บางแก้ว อ.นครไชยศรี จ.นครปฐม อุปสมบทเมื่อวันที่ 6 พ.ค. 2477 จากนั้นได้มาจำวัดอยู่ที่วัดไร่ขิงตลอด ต่อมาในปี 2503 ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสมาจนถึงปัจจุบัน รวมเวลาเป็นเจ้าอาวาส 47 ปี ได้รับบรรดาศักดิ์เป็นพระราชาคณะ เจ้าคณะรองชั้นหิรัญบัฎ และที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค 14 พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ ทำคุณประโยชน์ไว้หลายอย่างเช่น การสร้างโรงพยาบาลวัดเมตตาประชารักษ์ (วัดไร่ขิง) โรงเรียนวัดไร่ขิงวิทยา และมอบที่ดินให้ สภ.โพธิ์แก้ว

.............................................
ภาพและข้อมูลจาก ไทยรัฐ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ผมว่า ท่านเจ้าคุณแย้ม น่าจะได้ขึ้นมาสานต่อปณิธาณที่ดีงามของหลวงพ่อปัญญาต่อไปนะครับ ขอไว้อาลัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :070: