ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูล เหรียญ หลวงพ่อเงิน ครับ  (อ่าน 19352 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อยากทราบ เหรียญ 2หน้า หลวงพ่อเงินหลังหลวงพ่อแช่มปี 16 ว่า หลวงพ่อเงิน สร้าง หรือป่าว มีประวัติไง ครับ มีตำรวจให้มา บอกว่า ตอนนั้น เขาแจกตำรวจ นะครับ
ใครมีข้อมูล แบ่งบันกันบ้างนะครับ .....ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เหรียญหลวงพ่อเงิน+หลวงพ่อแช่ม(รูปไข่) ปี 2516  เป็นเหรียญที่หลวงพ่อแช่มสร้างครับ เนื่องในงานฉลองสมณศักดิ์ หลวงพ่อแช่ม  และแน่นอนว่า หลวงพ่อเงินต้องร่วมปลุกเสกด้สยแน่นอนครับ (เพราะหลวงพ่อแช่ม ท่านนับถือหลวงพ่อเงินมาก โดยมีเรื่องเล่าอยู่ว่า หลวงพ่อแช่ม ท่านจะไม่ขึ้นไปบนกุฏิของหลวงพ่อเงิน โดยเกรงว่า จะไปเหยียบทับรอยเท้าของท่านครับ)
    เหรียญที่สร้างขึ้นในครั้งแรก สังเกตได้จาก ด้านเหรียญที่เป็นรูป หลวงพ่อแช่ม จะมีเลขหนึ่งไทย (๑) ปรากฏตรงด้านล่างองค์หลวงพ่อแช่มครับ  เหรียญที่สร้างขึ้นครั้งนี้ทันหลวงพ่อเงินปลุกเสกแน่นอนครับ
     แต่ก็มีการสร้างล้อพิมพ์ออกมาเรื่อยๆครับ แต่ที่สร้างออกมาคราวหลัง จะไม่มีเลขหนึ่งไทย ปรากฏที่เหรียญด้านรูปหลวงพ่อแช่มครับ  ที่สร้างออกมาคราวหลัง ถ้าเหรียญหนา จะทันหลวงพ่อแช่มปลุกเสกครับ แต่ถ้าบาง จะไม่ทันหลวงพ่อแช่มครับ (สร้างโดยหลวงพ่ออวยพรครับ) ปัจจุบันนี้ก็มีสร้างออกมาเรื่อยๆครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
เยี่ยมขอบคุณครับ .....แต่ของผมเป็นเหรียญ 2 หน้า ไม่มีเลข 1 อะครับ แต่เหรียญ หนา ....ไม่ทราบว่าหลวงพ่อแช่ม ใช่ใหม ครับ ....ขอบคุณพี่ 10 ทัศมากครับ แน่นอน จิงๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ด้วยความยินดีครับ (พอดีบ้านผมอยู่แถวๆวัดดอนยายหอมอ่ะครับ)
หลักการพิจารณานะครับ
ประการแรกดูความคมชัดของเหรียญนะครับ ถ้าคมผิวเรียบไม่มีรอยบล็อคแตกเป็นรัศมีออกมา  น่าจะทันหลวงพ่อแช่มนะครับ
ประการที่สองประการสุดท้าย พิจารณายากครับ ถ้าอยากได้เหรียญของหลวงพ่อเงิน ก็น่าจะเก็บ เหรียญฉลองสมณศักดิ์ที่มีเลข ๑ ไทยดีกว่านะครับ เพราะทางวัดดอนยายหอม สร้างออกมามากมายหลายวาระจริงๆครับ ราคาเช่าบูชาก็ต่างกันลิบลับเลยครับ(เคยเห็นเวปอื่น เอาเหรียญที่ไม่มีเลข ๑ ไทย มาตั้งไว้ที่ประมาณ 600-800  ซึ่งในความเป็นจริง เหรียญที่ไม่มีเลข ๑ ไทย น่าจะอยู่ที่หลักสิบเองครับ)

ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับพระสายวัดดอนยายหอม ยินดีให้คำปรึกษานะครับ :-*

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แจ่มเลยครับ  ;D

• เด็กวัด
ขอบคุณครับ ผมก็นับถือ หลวงพ่อเงินเหมือนกันครับ
และ ตอนที่ผมบวชอยู่ช่วงพรรษา ที่ผ่านมาได้ ไปเข้าอารม กรรมฐาน ที่วัดวังตะกู ครับ
ได้เจอ ลองเจ้าอาวาส วัดดอน ซึ่งท่านเป็นหลานหลวงพ่อแช่ม กับ เป็นศิษหลวงพ่อเงินครับ
กิจวัตร ของท่าน หน้านับถือ มาก ครับ เป็นพระเรียบ ง่าย ...มากๆ ครับ เป้นกันเอง มากๆๆๆ ...
ผมนับถือท่าน ครับ

• ...
ขอบคุณครับ ผมก็นับถือ หลวงพ่อเงินเหมือนกันครับ
และ ตอนที่ผมบวชอยู่ช่วงพรรษา ที่ผ่านมาได้ ไปเข้าอารม กรรมฐาน ที่วัดวังตะกู ครับ
ได้เจอ ลองเจ้าอาวาส วัดดอน ซึ่งท่านเป็นหลานหลวงพ่อแช่ม กับ เป็นศิษหลวงพ่อเงินครับ
กิจวัตร ของท่าน หน้านับถือ มาก ครับ เป็นพระเรียบ ง่าย ...มากๆ ครับ เป้นกันเอง มากๆๆๆ ...
ผมนับถือท่าน ครับ
รูปนั้นน่าจะหมายถึง พระครูสังฆรักษ์อวยพร (หลวงพ่ออวยพร) หลานแท้ๆของหลวงพ่อแช่มครับ เรียนทันหลวงพ่อเงินด้วยนะขอบอก แต่ท่านไม่ได้เป็นเจ้าอาวาสวัดดอนยายหอมครับ  เจ้าอาวาสวัดดอนยายหอม รูปปัจจุบันคือ หลวงพ่อประพันธ์ครับ(ท่านนี้ก็เรียนกับหลวงพ่อเงินเช่นเดียวกันครับ)
     หลวงพ่ออวยพร ตอนนี้ท่านทำพระแจกอยู่ครับ มากมายหลากหลายพิมพ์ ย้ำนะครับ ว่าแจก ไปทำบุญที่วัดดอนยายหอม ก็แวะไปขอพระท่านก็ได้นะครับ (อาทิตย์ที่แล้ว ผมไปขอพระสิบทัศน์ หลวงพ่อท่านก็เมตตามอบให้ เป็นเนื้อดินผสมผงใบลาน ด้านหลังจารเปียก ยันต์นะทรหด องค์ใหญ่กว่าจตุคามเสียอีกครับ เมตตาจริงๆครับ หลวงพ่ออวยพร) :-*