ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องตะกรุด  (อ่าน 19061 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
ปัญหาเรื่องตะกรุด
« เมื่อ: 28 ก.พ. 2551, 10:33:01 »
สวัสดีครับ

วันนี้ขอความรู้เรื่องตะกรุดครับ...ผมได้รับตะกรุดมา 2 ดอกครับ...กระผมขอถามดังนี้ครับ

01.ตะกรุดทุกดอกที่ถูกส้างขึ้นมาเพื่อวัตถุประสงค์อะไรเป็นส่วนใหญ่ครับ.

02.กระผมได้รับมา2 ดอก (ไม่ทราบว่าเรียกว่าอัน...หรือดอกกันแน่นครับ)...และไม่ทราบที่มาของผู้สร้างตะกรุดด้วยครับ.

03.ในจำนวนตะกรุด 2 ดอกนั้นกายภาพของตระกุดมีดังนี้.

***  ดอกที่ 1 มีขนาดยาว 3.7 ซม.(ประมาณ1.5 นิ้ว) เส้นผ่าศูนย์ใน0.4 ซม.เส้นผ่าศูนย์นอก0.5 ซม.ความหนาของเชือกถักพันรอบ0.2 ซม.สรุปยาว 3.7 ซม. เส้นผ่าศูนย์กลางทั้งหมด 0.7 ซม.พันแผ่นทองแดงเป็นวง จำนวน 3 รอบแล้วพันเชือกบนแผ่นทองแดงที่ม้วนชั้นแรกพันละเอียดและพันชั้นนอกหยาบนับได้ 18 รอบ...ผู้ให้บอกมาว่าเป็นตะกรุดสายพระป่าทางภาคอิสาน...ผู้ให้ว่าอย่างนั้นจริงเท็จอยู่กับผู้ให้ครับ...

***   ดอกที่ 2 ยาว 2 นิ้ว..เส้นผ่าศูนย์กลางรวมเชือกทักแล้ว0.7 ซม.พันม้วนแผ่นทองแดงเป็นวง จำนวน 5 รอบ(แผ่นทองแดงบางกว่าดอกแรก)พันด้วยเชือกไนลอนสีเขียวบนแผ่นทองแดงที่ม้วนพันแบบละเอียดและพันชั้นเดียวนับได้ 50 รอบ...ผู้ให้บอกไม่รู้ที่มาครับ

04.การใช้ตะกรุดไม่ทราบที่มาของผู้สร้างและระยะเวลาในการสร้าง...มีผลอย่างไร...จะใช้คาดเอวหรือแขวนห้อยคอกันครับ...เรียกว่าไม่รู้แล้วใช้ผิดถูกหรือไม่ครับ.

05.มีบ้างไหมครับที่ท่านใช้ตะกรุดกันแล้วได้ตะกรุดต่อๆกันมาประสบปัญหาอย่างกระผมมีไหมครับ...

06.มีคาถาที่ใชเสกตะกรุดรวมที่ไม่ทราบที่มาและผู้สร้างอย่างไรบ้างครับ.

***    ขอความกรุณาช่วยตอบให้ทราบด้วยครับ...สวัสดีครับ  พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ปัญหาเรื่องตะกรุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ก.พ. 2551, 07:52:20 »
1.ส่วนใหญ่สร้างขึ้นมาใช้เพื่อป้องกันตัว  คงกระพันชาตรี และอื่นๆตามตำราของผู้สร้าง
2.ตะกรุด ใช้สรรพนามว่า "ดอก" นะครับ
3.แล้วผมจะทราบมั๊ยเนี่ย     :010:
4.ขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ ถ้าไม่รู้ก็ไม่ผิดหรอกนะครับ (อย่าคิดมากนะครับ)
5.พบเห็นได้ทั่วไปครับ ตะกรุดมีสร้างกันเยอะมากมาย ส่วนผู้ที่เป็นเจ้าของคนแรกก็มักจะตายไปพร้อมกับความรู้ของเขาเอง(ปล่อยให้คนรุ่นหลังไม่ทราบที่กันต่อไป)
6.คาถาที่ใช้ได้กับตะกรุดทุกที่
นะโม 3 จบ
พุทธังอาราธนานัง ธัมมังอาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง อุกาสะอาราธนานัง กะโรมิ นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตตัง สุนะพุทธัง อะสุนะอะ(บริกรรมก่อนคาดตระกรุด)
สัตถาเทวะมะนุสสานัง   (ภาวนาตอนจะคาดคาดตระกรุด)
อิมังกายะพันธะนานัง อะธิษฐามิ  (บริกรรมขณะคาด)
พุทโธภะคะวาติ  (บริกรรมเมื่อแก้ปมออก)

:090:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ก.พ. 2551, 08:11:04 »
ตะกรุดนั้น เด่นพุทธคุณส่วนมากเรืองชื่อเรื่อง คงกะพัน สะส่วนใหญ่

ฆราวาส กับ พระ พุทธคุณเวลาเสกเสร็จแล้วไม่เหมือนกัน ตามที่ฟังผู้ใหญ่เล่ามานะครับ ;D

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ก.พ. 2551, 09:17:13 »
ไม่รุ้ที่ก็อารธานาพกติดตัวได้ครับ ตะกรุดเป็นเครื่องรางที่มีมาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา
ก่อนคาดก็ควรระลึกถึงพะรัตนตรัยและบอกกล่าวแก่ท่านผู้สร้างตะกรุด
แม้ว่าจะไม่รุ้ว่าเป็นไค ก็สามารถพกพาติดตัวได้ครับ
อ่อส่วนมากตะกรุดขนาดใหญ่4-5นิ้วขึ้นไป
มักสร้างให้คาดเอวมากกว่าห้อยคอครับผม แต่ก็มีหลายสำนัที่
สร้างตะกรุดดอกเล็กๆแต่สามารถคาดเอวได้เช่นเดียวกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ แม่ทัพ 29 ยอด

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มี.ค. 2551, 12:43:11 »
ตะกรุดที่สร้างส่วนใหญ่เน้นพุทธคุณด้านคงกระพันเป็นส่วนใหญ่

โดยนิยมใช้คาดที่เอว ก่อนคาดเอวให้ว่าคาถา คือ นะโม 3 จบ

แล้วว่าพระพุทธัง อาราธนานัง พระธัมมัง อาราธนานัง พระสังฆัง อาราธนานัง

พระพุทธังประสิทธิเม พระธัมมังประสิทธิเม พระสังฆังประสิทธิเมฯ

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มี.ค. 2551, 07:04:26 »
สวัสดีครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาตอบให้ความรู้และความเข้าใจครับ

วันนี้...ขอถามเพิ่มนะครับว่า....

01.การใช้ตระกรุดทุกชนิดที่ไม่ทราบที่มา...ต้องประพฤติปฏิบัติตัวอย่างไรครับ...

02.การชื้อขายตระกรุดเป็นความผิดหรือไม่...ถ้าผิด...ผิดมากแค่ไหน...ครับ

03.พระเครื่องและเครื่องรางใช้แทนกันได้หรือไม่หรือต้องใช้ทั้งคู่..ครับ

04.พระพุทธคุณในการบรรจุใส่พระเครื่องกับเครื่องรางเหมือนหรือต่างกัน...ครับ

05.เครื่องรางมีกี่ชนิดครับ..

06.เครื่องรางกับของขลังต่างกันอย่างไร...ครับ

07.อย่างไรเรียกว่าเครื่องราง...อย่างไรเรียกว่าของขลังครับ

ขอความกรุณาตอบให้ทราบด้วยครับ...

***   ขอบคุณครับ...สวัสดีครับ...พิศร   ครับ     :090:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มี.ค. 2551, 02:45:30 »
ตอบแบบง่ายฯนะคับ

1 การใช้หรืออาราธนาพระ-เรื่องรางทุกอย่าง ควรคิดดี พูดดี และวางตัวดีครับ ย่อมเป็นศีลไปในตัว

2 ก้อไม่น่าจะผิดนะครับ ไม่งั้นตามศูนย์พระก้อน่าจะแย่กันหมด (อิอิ)

3 พระกับเครื่องรางแตกต่างกันตรงว่า พระนั้นผู้ที่แขวน ต้องมีศีล ส่วนเครื่องราง บางชนิด(บางชนิดนะครับ) ไม่จำเป็นต้องมีศีลก้อด้าย คิดเอาเองนะครับท่าน

4 พุทธคุณทุกบทที่สวด-เสกไปในวัตถุมงคล ล้วนมาจากพระพุทธองค์ ศาสดาของเราทั้งนั้นล่ะครับ

5 มีหลายชนิดครับ เฉพาะที่คนนิยมก้อ "เสือหลวงพ่อปาน หนุมานหลวงพ่อดิ่ง สิงห์หลวงพ่อเดิม ปลัดขิกหลวงปู่อี๋ แพหลวงพ่ออ่ำ " ประมาณนี้

6 ข้อนี้ไม่รู้ว่าจะตอบอย่างไรอ่ะครับ ผ่าน

7 เหมือนกันครับ ผ่าน

ขอบคุณครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มี.ค. 2551, 10:27:25 »
เครื่องรางอาจจะเป็นของที่มนุษย์สร้างขึ้น
เช่นตะกรุด มีดหมอ ผ้ายันต์ ปลัดขิก
ส่วนของขลัง เป็นของทีเกิดขึ้นตามธรรมชาติ
เช่น คดมะพร้าว งากำจัด งากำจาย
หิน แร่ต่างๆ เป็นต้นงับ
อันนี้จำได้ว่าเคยอ่านจากหนังสือเล่มนึง
ถูกผิดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ  :P