ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่สิบทัศน์ โคนสมอหลวงพ่อเงินองค์นี้ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 7774 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เนื้อดินสีแปลกๆ ไม่ทราบว่าปิดทองด้วยหรือเปล่าครับ   :)

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ไม่ได้ปิดทอง แต่ตอนถ่ายรูปแสงมันแรงไปหน่อย จริงๆแล้วดำสนิทมีคราบแป้งแซมเล็กน้อย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ลองถ่ายแบบไม่ใช้แฟสดูสิ หลวงพ่อเงินนี่ ผมไม่ค่อยรู้เลย ขอผ่าน อิอิ  ;D

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอรูปใหม่ครับ เพื่อประกอบการพิจจารณา :)

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ถ่ายมาให้แล้วนะกั๊บ แหร่มๆกว่าเอิมหร่อยงึงงะ

• ...
มาแล้วครับ
หลักในการพิจจารณาพระเนื้อดินทั่วไปขั้นแรกดูประวัติการสร้าง ว่าใช้ดินอะไร พระโคนสมอองค์นี้ ทำจากดินผสมผงใบลานเผา  (จากประวัติ หลวงพ่อเงินท่านนำดิน มาจากทุ่งดอนยายหอมครับ  เนื้อดินค่อนข้างหยาย ท่านจึงกรองด้วยผ้าขาวบาง และผสมกับผงใบลานเก่าของทางวัด กดพิมพ์พระเสร็จแล้ว ก็นำพระใส่ในโอ่งขนาดเล็กสุมไฟ 7วัน7คืน พร้อมกับบริกรรมคาถาไปด้วย นี่เป็นพระชุดแรกครับที่หลวงพ่อเงินท่านสร้างไว้แจกชาวบ้านที่มาช่วยงานที่วัด ประมาณปี 2480กว่าๆ)เนื้อพระจึงละเอียด พระเนื้อผงใบลานถ้ามีความเก่า จะเป็นสีดำมันครับ(คล้ายๆกับเนื้อพระกริ่งคลองตะเคียน)  พระโคนสมอในภาพ มีความดำมันตามอายุการสร้าง 70กว่าปี ข้อนี้ผ่านเกณฑ์ครับขั้นต่อมา พิจจารณาพิมพ์ทรง พระเนื้อดินเผาทั่วไป พิมพ์ขอให้ลึกไว้ก่อนครับ จำไว้ครับ ขอให้พิมพ์ชัดเจน ไม่เบลอหรือพิมพ์ตื้น(เบลอเกิดจากการถอดพิมพ์พระ)  พระโคนสมอในภาพ พิมพ์ทรงคมชัดเจนครับ ข้อนี้ก็ผ่านเกณฑ์ครับ

ขั้นต่อมา การพิจจารณาความเก่าของพระเนื้อดิน พระเนื้อดิน ถ้าเป็นพระเก่า ก็จะปรากฏรอยเนื้อดินยุบตัวครับ เป็นธรรมชาติของพระเนื้อดินทั่วไปครับ พระโคนสมอในภาพ ปรากฏรอยยุบตัวของเนื้อดินอย่างเห็นได้ชัดครับ สังเกตบริเวณซุ้มเรือนแก้ว บริเวณองค์พระ โดยเฉพาะบริเวณหัวไหล่ด้านซ้ายจะเห็นได้ชัดเจนครับ ข้อนี้ก็ผ่านเกณฑ์อีกเช่นกันครับ[/coloสรุปนะครับ พิมพ์ถูก เนื้อใช่ เก่าถึงยุค  แท้แน่นอน 100% ฟันธงครับ :-*r]

• ...
เนื้อดินไม่ค่อยถนัดครับ พอไปได้ ส่วนมากจะถนัดเหรียญมากกว่าครับ :-*

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา

ขออภัยทดสอบรูปครับ

• ...
นั่งปืน หลวงพ่อเปิ่น งามมากๆครับ :o

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ต้องขอขอบคุณพี่หอมเชียงช่วยสอนโหลดภาพครับ

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ขอแสดงความยินดีที่ลุงamazing จบวิชาวาดเขียนเบื้องต้นด้วยครับ

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
และขอขอบคุณพี่สิบทัศน์ ที่ให้ข้อมูลพระโคนสมอ ผมก็อปคำตอบใส่บันทึกเรียบร้อยแล้วครับ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สุ๊ดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

ออฟไลน์ สาวกาญจน์

• ทุติยะ
  • **
ได้ทราบข้อมูลมาจากน้าหอมเชียงว่าลุงamazingเก็บของสวยและแปลกๆไว้เยอะ วันนี้หนูเชื่อแล้วค่ะ ขนาดเหรียญปืนไขว้เนื้อเงินยังหามาได้ไม่ธรรมดาสุดยอด หนูขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะหวังว่าคุณลุงคงจะเมตตา
" คนใดว่าตนดี คนนั้นยังไม่ดี ใครว่าตนวิเศษวิโส หรือฉลาดเฉียบแหลม คนนั้นคือคนโง่"