ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านสิบทิศน์อีกแล้วครับ 2 ชิ้น วัดดอนยายหอม  (อ่าน 4634 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
องค์แรกเปนเหรียญลพ.แช่มและองค์ที่สองเปนรูปเก่าไม่แน่ใจว่าเปนลพ.เงินหรือเปล่า

ขอขอบคุณมานะโอกาสนี้ด้วยครับ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
? เหรียญแรก เสมาเล็ก หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม เสาร์ ๕ พ.ศ. 2516  เก๋าซะด้วย คมกริบ แถม บล็อดแรกอีกต่างหาก (บล็อคเสริม ลบเลข ๑ ออก เพื่อไม่ให้สับสน) เหรียญนี้ ทันหลวงพ่อเงิน ปลุกเศกด้วยนะครับ พุทธคุณไม่ต้องพูดถึง คนนครปฐมโดนกันมาเยอะแร้ว สภาพในรูป  หาจีวรมาห่ม ขึ้นคอได้เลยครับ
   รูป เป็นรูปของ หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอมครับ (ถ่ายสมัยยังหนุ่มๆอยู่)  ด้านหลังยันต์ นะทรหด (เน้นทางคงกระพัน มหาอุตม์ เป็นยันต์ครูของสายวัดดอนยายหอมครับ )  จากสภาพที่ปรากฏ  น่าจะเป็นรูปซีเปีย  เก่าดีครับ 
   วิธีพิจจารณารูปเก่า - รูปเก่า สมัยก่อน จะเป็นรูปซีเปีย ขาวดำ ต้องลองพลิกรูปกับแสงไฟดูครับ ถ้าเป็นซีเปีย จะสะท้อนคล้ายๆเงิน(พรรณาไม่ถูกเหมือนกันอ่ะครับ) ลองหารูปเก่าๆสมัยอากงอาม่า มาลองดูก็ได้ครับ มันจะเป็นอย่างนั้นแหละครับ  (ลองหาดูนะ)
   แนะนำนะครับ - หาเก็บหลวงพ่อแช่ม แทนหลวงพ่อเงิน ก็ได้ครับ (ถ้าสู้หลวงพ่อเงินไม่ไหว) พุทธคุณไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน แถมหวงพ่อแช่ม ท่านยังเป็น พระอริยะสงฆ์เหมือนกับหลวงพ่อเงินด้วยครับ(ตามคำพูดของ หลวงพ่อเกษม เขมโก จ.ลำปาง)   เมตตา แคล้วคลาด คงกระพัน ครบเครื่อง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
แจ่มชัดกระจ่างเลยละครับสำหรับคำตอบที่ให้มา :053: :015:

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
แล้วรูปหล่อองค์นี้พอจะหาวัดลงได้ไหมครับ :062:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
 ;) สุดยอดเลย ครับ พี่น้อง เหรียญสวยมากๆ   
ส่วนรูปหล่อหลวงพ่อเงิน น่า จะเป็นหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม แต่ออกวัดวังน้ำขาวนะครับ
(ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยนะครับ)
กรุที่วัดวังน้ำขาวแตกออกมา พบพระเครื่องและเหรียญ ของหลวงพ่อเงินเป้นจำนวนมากครับ
เมื่อไม่นานมานี้ หลวงพ่อเงิน ออกวัดวังเยอะนะครับ มีทั้งที่ระลึกป้ายแขวน ก็มี ครับ
และหลวงพ่อเหว่า ท่านเป็นพระอุปปัชชา ตอนผมบวชสามเณรครับ หลวงพ่อน่านับถือมากครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สุดยอดครับ
โดยเฉพาะรูปหล่อหลวงพ่อเงิน
เห็นสายตาของท่านที่จ้องมองมาเลย
สวยแบบนี้ต้องเรียกว่า สวยแบบ หูตากระพริบได้ อิอิ  :-*
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
รูปหล่อมาอีกแร้ว  ไม่ถนัดเลยผม  ถ้าเป็นผมนะครับ ผมตีเข้า รูปหล่อหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม รุ่นแรก ปี 2500  (ของวัดวังน้ำขาว เคยเห็นแต่เป็น รูปเหมือนปั๊ม (ที่ช่วงนี้กำลังดัง) ) บอกคร่าวๆนะครับ ดูตามซอก จะมีคราบเบ้าปรากฏให้เห็น  ดูผิว อย่าให้มีรอยตามุ้ง (รอยตามุ้งพบมากในพระใหม่) รอยตะไบก้านชนวน ตรงฐาน ให้หยาบเป็นเสี้ยนไว้ก่อน (รูปหล่อสมัยก่อนไม่ปราณีตมากนัก)  พิมพ์ทรงถ้ามองในมุมนี้ ถือว่าเข้าเค้ามากทีเดียว ปรากฏผิวด้านในให้เห็นเป็นแห่งๆ ยืนยันความเก่าชัดเจน ครับ  ส่วนที่สำคัญคือตรงรอยตอก หลวงพ่อเงิน ที่ฐาน  ดูให้คมไว้ก่อนครับ ร่องของรอยตอกนั้น อย่าให้มีรอยตามดอย่างเด็ดขาด (รอยตามดที่ปรากฏในรอยตอก ถือว่าเป็นการถอดพิมพ์พระองค์จริงมา มักมีรอยฟองอากาศแบบพระหล่อทั่วไป)  ครับ

ออฟไลน์ sophon

• สัตตมะ
  • **
สวยครับ สวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  :D  :)  :D