ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มีพระบูชาของวัดพระปฐมเจดีย์มาให้ดู องค์นี้กว่า 40ปีแล้ว  (อ่าน 8841 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
พระองค์นี้ ผมเคยหวังเอาไว้ตอนที่ไปกราบองค์พระปฐมเจดีย์ และได้มีโอกาสไปนมัสการพระคันธารราษฎร์ ปางประธานพรที่อยู่ทางด้านทิศใต้ขององค์พระ และได้อธิฐานของพรว่าถ้าลูกมีวาสนาขอให้ลูกได้องค์หลวงพ่อไปบูชาที่บ้านด้วยเถิด ไม่นึกไม่ฝันเลยว่าจะเป็นจริง มีเพื่อนโทรเข้ามาว่ามีคนเอาพระบูชามาให้เช่าหลายรายการ ผมไปช้ากว่าเพื่อนก็เลยไม่ค่อยได่มีโอกาสเลือกก็เหลือแค่องค์นี้กับพระกำแพงศอก วัดไผ่โรงวัวเจ้าของเขาฃอเปลี่ยนเปนเงิน 3000 บาทผมก็ต่อรองเหลือ 2000 บาทเจ้าของก็ตอบตกลงครับตอนนั้นผมก็ดูไม่เปนกับเพื่อนๆแถวบ้านก็ไม่เปนพระสายนครปฐม,สุพรรณและก็ซื้อไว้เพราะอยากได้พระคันธารราษฎร์มาบูชาก็เลยแฮปปี้แลนด์แดนเนรมิตรไป5555

เชิญพี่ๆน้องๆติชมได้เต็มที่เลยครับ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เยี่ยมเลยครับท่านหอมเชียง
ในภาพคือ พระพุทธนรเชษฐ์ (ศิลาขาว) ปางปฐมเทศนา (ประทานพร) พิมพ์ใหญ่ (ไม่ใช่พระคันธารราษฎร์ ตามที่เข้าใจนะครับ )
สร้างในสมัยของท่านเจ้าคุณพระธรรมสิริชัย (ชิตวิปุลเถระ) อดีตเจ้าอาวาสวัดพระปฐมเจดีย์ ราชวรมหาวิหาร
บูชาไว้ดีแท้แน่นอนครับ รายนามพระเกจิคณาจารย์ที่ร่วมปลุกเศก (เท่าที่พอจำได้นะครับ) หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม,หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา,หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม,หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลีฯลฯ

พระพุทธนรเชษฐ์นี้ เป็นพระศิลปะทวาราวดี ในประเทศไทย มีอยู่ 4 องค์ ขุดพบบริเวณทุ่งพระเมรุ ปัจจุบันได้กระจายไปตามสถานที่ต่างๆดังนี้
องค์แรก ประดิษฐานเป็นพระประทาน ประจำพระอุโบสถ วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร
องค์ที่สอง ประดิษฐานเป็นพระประทานประจำทิศใต้ ของวัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร (พระศิลาขาว) องค์นี้ ชำรุด  กรมศิลปากร จึงสร้าง พระกรด้านขวาขององค์พระให้ใหม่
องค์ที่สาม ประดิษฐานอยู่ที่ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา จ.พระนครศรีอยุธยา
องค์ที่สี่ ประดิษฐานอยู่ที่ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร กรุงเทพฯ

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ขออภัยครับพี่สิบทัศน์ที่ปล่อยไก่ไปเช่นนั้น แต่ผมได้ไปอ่านหนังสือพระฉบับหนึ่งเขาเขียนเช่นนั้นจริงๆครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ครับ ไปยืมรูปมาลงให้ดูครับ พระคันธารราษฎร์  ของวัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร พุทธลักษณะเป็นแบบนี้ครับ (องค์ในภาพไม่ใช่ของทางวัดพระปฐมเจดีย์นะครับ) เป็นพระปางอินเดีย (ขอฝน) ครับ

• ...
อ่อ ข้อมูลของผมเชื่อถือได้ครับ เพราะได้มาจาก หนังสือที่ระลึก งานเทศกาลนมัสการ พระปฐมเจดีย์ 21-29 พฤศจิกายน 2539  รวบรวมโดยพระธรรมปริยัติเวที เจ้าอาวาสวัดพระปฐมเจดีย์  และคุณสุธี สูงกิจบูลย์(เซียนนครปฐมเลยครับท่านนี้) ครับ

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ผมก็คิดเช่นนั้นล่ะครับ เพราะแหล่งข้อมูลจากหนังสือบางฉบับไม่น่าเชื่อถือ และอีกอย่างหนึ่งผมให้น้ำหนักมาทางพี่สิบทัศนือยู่แล้ว

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
 ;D สุดยอดไปเลย ครับ ...........เยี่ยม ......

(เอ่อ พี่สิบทัศ ครับ ......ผมมีเรื่องรบกวนอีกอย่างอะครับ ..... ผมอยากได้ข้อมูล หลวงพ่อวัดไร่ขิง รุ่นสิริมหามงคลรุ่นล่าสุด อะครับ ขนาดผมเป็นคนไร่ขิงแท้ๆ ยังไม่รู้เลยอะครับ ว่ามีท่านใด มาพุทธาพิเศก บ้าง ถามใคร ก็ๆ ไม่มีใครรู้อะครับ ถ้าพี่รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ) ขอบคุณ ครับ ...

ออฟไลน์ ## การะเวก ##

• ตติยะ
  • อิติสุคคะโต
สวยดีนะครับเนี่ยองค์นี้

• ...
;D สุดยอดไปเลย ครับ ...........เยี่ยม ......

(เอ่อ พี่สิบทัศ ครับ ......ผมมีเรื่องรบกวนอีกอย่างอะครับ ..... ผมอยากได้ข้อมูล หลวงพ่อวัดไร่ขิง รุ่นสิริมหามงคลรุ่นล่าสุด อะครับ ขนาดผมเป็นคนไร่ขิงแท้ๆ ยังไม่รู้เลยอะครับ ว่ามีท่านใด มาพุทธาพิเศก บ้าง ถามใคร ก็ๆ ไม่มีใครรู้อะครับ ถ้าพี่รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ) ขอบคุณ ครับ ...
พระเกจิอาจารย์ที่มาปลุกเสก หลวงพ่อวัดไร่ขิง รุ่น สิริมหามงคล น่าจะเป็นชุดเดียว กับที่มาปลุกเสก หลวงพ่อวัดไร่ขิง รุ่น มงคลจตุคามนะครับ  (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
ข้อมูลที่พอทราบนะครับ
มวลสารที่ใช้จัดสร้าง
1.ผงเกศ เนื้อรักเก่าปิดทององค์หลวงพ่อวัดไร่ขิง
2.ผงกระเบื้องเก่าหลังคาพระอุโบสถวัดไร่ขิง
3.ผงพระสมเด็จวัดไร่ขิงกดลายมือ รุ่นแรก
4.ผงเกสรดอกไม้บูชาหลวงพ่อวัดไร่ขิง
5.ผงธูปบูชาพระพุทธรูป 5 พี่น้อง
หลวงพ่อวัดไร่ขิง หลวงพ่อโสธร หลวงพ่อวัดบ้านแหลม หลวงพ่อวัดเขาตะเครา และหลวงพ่อโต วัดบางพลี
6.ดินจากสังเวชนียสถานทั้ง 4 แห่ง ประเทศอินเดียและประเทศเนปาล
7.ไม้เทพทาโร
8.ไม้พะยูง
9.ไม้ขนุน

ประกอบพิธีพุทธาภิเษก(กำหนดการเดิมนะครับ เนื่องจาก หลวงพ่อปัญญา ท่านมรณะภาพ กำหนดการเลยอาจจะเปลี่ยนแปลงไปบ้าง)
วาระที่ 1 วันที่ 3 พฤศจิกายน 2550
พิธีพุทธาภิเษกมวลสาร ณ วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร จังหวัดพิษณุโลก
วาระที่ 2 วันที่ 18 พฤศจิกายน 2550
พิธีพุทธาภิเษกมวลสาร ณ วัดสุทัศน์เทพวราราม กทม.
วาระที่ 3 วันที่ 20 พฤศจิกายน 2550
พิธีพุทธาภิเษกมวลสาร ณ วัดโสธรวราราม จ.ฉะเชิงเทรา
วาระที่ 4 วันที่ 22 พฤศจิกายน 2550
พิธีพุทธาภิเษกมวลสาร ณ วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร จ.นครปฐม
วาระที่ 5 วันที่ 24 พฤศจิกายน 2550
พิธีพุทธาภิเษก และกดพิมพ์นำฤกษ์และในฤกษ์ ณ พระอุโบสถ วัดไร่ขิง จ.นครปฐม
วาระที่ 6 วันที่ 30 พฤศจิกายน 2550
พิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคล ณ วัดเขาตะเครา จ.เพชรบุรี
วาระที่ 7 วันที่ 2 ธันวาคม 2550
พิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคล ณ วัดเพชรสมุทรวรวิหาร จ.สมุทรสงคราม
วาระที่ 8 วันที่ 24 ธันวาคม 2550
พิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคล ณ วัดกัลยาณมิตร กทม.
วาระที่ 9 วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2551
พิธีพุทธาภิเษกและสมโภชวัตถุมงคล ณ พระอุโบสถวัดไร่ขิง จ.นครปฐม

เห็นว่าทางวัดไร่ขิง จะจัดงานประจำปี นมัสการหลวงพ่อวัดไร่ขิง ประมาณเดือนเมษายน รบกวน ท่าน M007ช่วยดูให้ทีครับ ว่าจัดระหว่างวันที่เท่าไหร่บ้าง (เพื่อจะไปเที่ยวอ่ะครับ) ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เยี่ยมคร้าบบบบบบบบบ  ;D

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับ ....... :) งานมีเดือนหน้านี้ ครับ วันที่ 17-25 เมษา ครับ ........ มาเที่ยวได้ครับ ... ไงมาเที่ยวด้วยกันก็ได้นะครับพี่ ?^ ^''

• ...
ได้ครับ ไปแน่นอนครับ  :-*