ผู้เขียน หัวข้อ: เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วค่ะ  (อ่าน 17422 ครั้ง)

ออฟไลน์ แก๊งค์ - ยา - กู - ซ่า

• ศิษย์วัดบางพระ
  • ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
แบ่งกันชม ค่ะ? เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือวัดกลางบางแก้ว เพิ่งไป เช่ามา เมื่อวัน ที่ 15 เมษายน 2551 ค่ะ? เจอหลวงปู่ด้วยค่ะ โชคดีมากๆๆๆๆ  ถ้า ไม่ชัด ยังงัย ต้องขอโทษด้วยค่ะ ถ่ายจากมือถือค่ะ อิอิๆๆๆๆๆ :026:

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
[shake]ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับ รุ่นนี้ผมไม่เคยเห็น ขอบคุณครับ ที่เอามาให้ชม อิอิ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ดีครับดี  :-*

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ผมว่าลักษณะนี้ อาจจะเอาเหรียญมาแปะแล้วตีเบี้ยกันเองครับ เคยเห็นอีกเหรียญนั่งเต็มองค์เนื้อตะกั่ว  ;D

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สวยคับพึ่งเคยเห็นแบบนี้เป็นคร้งแรก
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
กำลัง Hot ครับแบบนี้ ผมเจอ ตามศูนย์พระเยอะครับ ผมว่าแปลกตาดีนะ แต่สวยครับ  ;D

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ผมว่าลักษณะนี้ อาจจะเอาเหรียญมาแปะแล้วตีเบี้ยกันเองครับ เคยเห็นอีกเหรียญนั่งเต็มองค์เนื้อตะกั่ว? ;D
น่าจะมีความเป็นไปได้สูงครับ หรือไม่ก็ทำที่หน้ากุฏิเลย   :D

• อัฏฐมะ
ขออภัยเขียนไม่ชัดเจน ไม่ใช่ของศูนย์ นะครับ แต่ศูนย์ เอามาจากวัดเพื่อจำหน่าย เพราะรุ่นนี้สวย แน่ใช้ครับ  ;D

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
แล้วผมจะไปหามาเก้บใว้มั่งครับ 5555555555555

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 2551, 11:29:53 โดย M007 »

• อัฏฐมะ
แล้วผมจะไปหามาเก้บใว้มั่งครับ 5555555555555

;D

ครับผม รีบเก็บไว้ดีแล้ว อย่าใช้คำว่า เมื่อไหร่ก็ได้ จนเป็นนิสัยแล้วจะไม่มีของดีติดตัวเลย  ;D

• เด็กวัด
ตอบ: เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วค่ะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 เม.ย. 2551, 09:22:16 »
ครับ

;D55555

• ...
ตอบ: เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วค่ะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 เม.ย. 2551, 11:58:52 »
รับทราบครับ :D

ออฟไลน์ nakprok

• ตติยะ
  • เพื่อครอบครัว....พี่น้อง...ผองเพื่อน..และบ้านเมือง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 04:06:19 »
สวยจิงๆรับผม

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 06:38:22 »
ผมก็เพิ่งไปมาครับเบี้ยนี้ใช้1.200หรือเปล่าครับผมเอาลูกธรรมดามายัง700เลย
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 07:28:18 »
ด้วยความเคารพครับ
   เบี้ยฝังเหรียญมีครับ
ตีกันที่กุฎิพระอาจารย์เจือนั้นละครับ
 http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/index.php?showtopic=276&st=300&start=300

http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/index.php?showtopic=5692

ลองเข้าไปอ่านตามลิงค์ดูครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ แก๊งค์ - ยา - กู - ซ่า

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 เม.ย. 2551, 02:11:53 »
ใช้ค่ะ  ราคา 1200 บาท ค่ะ แล้ว ก็ เช่า ที่ กุฏิ หลวงปู่ แล้ว ก็ เข้าไปให้ หลวงปู่ เสก ให้ อีกนิดหน่อยค่ะ

• ...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 เม.ย. 2551, 02:49:37 »
ขอบคุณครับ วันที่ 14 พฤษภาคม 2551 นี้ เป็นวันคล้ายวันเกิด หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว ได้ข่าวมาว่ามีแจกพระด้วยนะครับ จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ พี่น้องท่านใดว่างๆ ก็ไปรอรับได้ครับผม :001:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 เม.ย. 2551, 08:51:14 »
เหมือนกันครับผมก็เช่าหน้ากุฎิหลวงปู่เหมือนกันแล้วเข้าไปให้หลวงปู่ท่านเป่าและก็ขอบคุณนะครับที่บอกกันวันที่14เป็นวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ขอบคุณครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 02:11:50 »
ขอถามอีกหน่อยนะครับพอจำได้ไหมครับว่าเบี้ยแก้คล้ายของคุณแต่ไม่ได้ฝังเหรียญเขาบอกว่ารุ่นมีตะเขบใช่ราคา700หรือเปล่าครับและอยากทราบว่าด้านหน้ากุฎิไม่ใช่ด้านในใช่หรือเปล่าครับเพราะผมเข้าไปดูเว๊ปหลวงปู่เจือเข้าบอกว่าอย่าไปเช่ามัวอาจจะโดนหลอกหรืออาจจะโดนกดราคาเขาให้เข้าไปเช่ากับหลวงปู่เลยแต่ผมว่าที่ผมเช่าด้านหน้ากุฎิหลวงปู่แท้แน่ครับเพราะหลวงปู่ท่านก็นั่งอยู่ข้างในห่างกันแค่นิดเดียวช่วยตอบด้วยนะครับตอนเข้าไปให้หลวงปู่เป่าผมเห็นมีตู้ใส่เบี้ยอยู่นะครับบางคนก็เช่าด้านในแต่มีคนหนึ่งวิ่งออกไปเช่าด้านนอกเพราะข้างในหมด

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 10:43:06 »
เบี้ยแก้ไม่ได้ฝังเหรียญ รุ่น มีตะเขบ ใช่ค่ะ ราคา 700 ส่วน ของแอนเป็นรุ่นที่ ลูกศิษย์ ตีเบี้ยแล้วก็ให้ หลวงปู่จาร เสก แล้ว ก็ มาจารอักขระล้อมเบี้ยอีกครั้ง หนึ่ง แล้วก็เอากลับไปให้หลวงปู่ปลุกเสก ค่ะ ส่วน การเช่าเบี้ยแก้นั้น ถ้า เป็น ด้านในกุฏิหลวงปู่ จะต้องรอให้เปิดก่อน จึงจะเช่าได้ ส่วนใหญ่ จะเป็นเบี้ย ที่ถักแล้วค่ะ ราคา600 ค่ะ มีแบบเดียว ส่วนที่เช่ากันข้างหน้ากุฏิหลวงปู่ ก็เป็นของแท้แน่นอนค่ะ พวกลูกศิษย์ ช่วยกันตี แล้ว ก็ ช่วยกัน ถักเชือก เพราะหลวงปู่ท่านชรามากแล้ว แต่พุทธคุณก็ไม่ได้ น้อยลงไปเลยค่ะ (ส่วนคำพูดที่ว่า เช่า มั่ว ระวัง ของปลอม น่าจะเป็น ตามศูนย์พระ หรือ ไม่ก็ เด็กวัด แถวๆ นั้น เอามาให้เช่า นอกกุฏิ เลยน่ะค่ะ คง ไม่ใช่ ในกุฏิ
ขอถามอีกหน่อยนะครับพอจำได้ไหมครับว่าเบี้ยแก้คล้ายของคุณแต่ไม่ได้ฝังเหรียญเขาบอกว่ารุ่นมีตะเขบใช่ราคา700หรือเปล่าครับและอยากทราบว่าด้านหน้ากุฎิไม่ใช่ด้านในใช่หรือเปล่าครับเพราะผมเข้าไปดูเว๊ปหลวงปู่เจือเข้าบอกว่าอย่าไปเช่ามัวอาจจะโดนหลอกหรืออาจจะโดนกดราคาเขาให้เข้าไปเช่ากับหลวงปู่เลยแต่ผมว่าที่ผมเช่าด้านหน้ากุฎิหลวงปู่แท้แน่ครับเพราะหลวงปู่ท่านก็นั่งอยู่ข้างในห่างกันแค่นิดเดียวช่วยตอบด้วยนะครับตอนเข้าไปให้หลวงปู่เป่าผมเห็นมีตู้ใส่เบี้ยอยู่นะครับบางคนก็เช่าด้านในแต่มีคนหนึ่งวิ่งออกไปเช่าด้านนอกเพราะข้างในหมด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 08:11:14 »
ขอบคุณนะครับคุณแอนที่แบ่งปันความรู้ให้กันขอบคุณครับ :053: :053: :053:

• ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 09:43:57 »
เพิ่งกลับมาจากวัดกลางบางแก้วครับ ฝนก็ตก  กะว่าจะเอาเบี้ยไปให้หลวงปู่ท่านเสกให้หน่อย เข้าไปที่กุฏิท่าน เห็นท่านฉันข้าวอยู่ ก็ไม่อยากรบกวนท่าน

www.wkk.ac.th  อันนี้เป็นเวปของทางวัดกลางบางแก้วครับ  เข้าไปชมกันได้ครับ เห็นว่า ปีหน้า ทางวัดจะแจกพระเครื่องหลวงปู่บุญด้วยนะครับ ลองเข้าไปดูครับ :-*

ออฟไลน์ seata

• สัตตมะ
  • **
  • ..seatar..
เบี้ยถักลงลัก 500 เบี้ยเปลือยก็500 เบี้ยที่มีเหรียญ700ครับเห็นพี่ที่กูฏิพูดว่า พระสะดุ้งกลับอะไรประมาณนี่ละครับ เบี้ยตัวใหญ่1500ตอนไปนั้งรอหลวงปู่มีคนเล่าให้ฟังว่ามี ส.ส. เช่าเบี้ยตัวใหญ่ไปไว้บูชาที่บ้าน แล้วเบี้ยก็ระเบิด เลยกลับมาถามหลวงปู่ว่าทำไมระเบิดเห็นเขาบอกว่าหลวงปู่พูดว่า "ก็เขารับแทนก็ดีแล้วนี่"_____ "ผมฟังเขามาอีกทีนะครับ โปรดพิจารณาก่อนนะครับ" แต่ผมเชื่อสุดใจเลย
หากลดบางอย่างให้น้อยลง แล้วจะได้บางสิ่งมากขึ้น

• สัตตมะ
  • **
แปลว่าราคาขึ้นหรือว่าคนในวัดขึ้นเองครับผมงงเบี้ยเปลือยตอนผมไป700เบี้ยฝังเหรียญ1200นะครับ

• ...
สรุปว่า วันคล้ายวันเกิด หลวงปู่เจือ ปีนี้ ทางวัดมีแจก "พระสมเด็จพิมพ์ไพ่ตอง"ครับ

และอีกงานครับ วันเวลาไล่เรี่ยกัน

:114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2551, 08:16:36 โดย สิบทัศน์ »

ออฟไลน์ sura2514

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
:054:ผมก้อไปเช่ามาเหมือนกัน แบบนี้เลยแต่เป็นเหรียญทองแดงไม่ใช่ทองเหลืองมีรอยจารด้วย เช่าที่หน้ากุฏิหลวงพ่อ แต่หลวงพ่อไม่อยู่ เช่ากับผู้ชายผิวคลำรูปร่างท้วม ๆ ดูเหมือนวัยรุ่น ผมสั้น เช่ามาตัวละ 1200 บาท และก้อเช่าแบบเปลือยไม่มีตะเข็บ มาตัวละ 1000 บาท แบบมีตะเข็บมา 2 ตัว ตัวละ 700 บาทพร้อมเลี่ยมพลาสติก ไม่รู้ว่าปลอมรึเปล่าครับ? ถ้าใครรู้รบกวนช่วยบอกด้วยนะครั :093:

:093:ท่านใดมีวัตถุมงคล ล.พ.มี วัดมารวิชัย ยุคแรกๆ ถึงยุคกลางๆ พอจะแบ่งให้บูชาเชิญทางนี้เลยน่ะครับ แต่อย่าให้ราคาสูงไปนะครับ สู้ไม่ไหวเพราะต้องการเก็บไว้บูชา ไม่มีไว้เช่า

• ปัญจมะ
พรุ่งนี้ ... พวกพี่ๆ มีใคร ไปที่ วัดกลางบางแก้ว บ้างค่ะ

อย่าลืม .. นำของดี มาโพส์ทให้ น้องชมบ้างนะ ...

สงสัย งานนี้ แอน จะพลาด  พอดี งาน เข้าค่ะ... อิอิ :050: :050:

ออฟไลน์ seata

• สัตตมะ
  • **
  • ..seatar..
ถ้าราคาในตู้กุฏิหลวงปู่ขิ้น100ครับเบี้ยเปลือย จาก400เป็น500เบี้ยหุ้มก็ จาก400เป็น500ส่วนเบี้ยที่มีเหรียญไม่แน่ใจ ทางที่ดีให้เช่าเบี้ยที่มีอยู่ในตู้ในกุฏิหลวงปู่ดีที่สุดครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2551, 10:07:10 โดย seata »

• ...
วันนี้ไปที่วัดมาครับ หลวงปู่เจืออาพาธ เข้ารักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลครับ ผมเลยไปเช่าพระมานิดหน่อย แล้วก็ไม่ลืมที่จะนำภาพ "สมเด็จไพ่ตอง" ที่จะแจกในวันพรุ่งนี้มาฝากกันครับ

แล้วก็พระหลวงปู่เจือที่ผมบูชามาวันนี้ครับ มีลอคเกต,เม็ดยาจินดามณี,ตะกรุดมหารูด ครับ ทีแรกก็กะว่าจะไม่เอาลอคเกต พอเปิดไปดูด้านหลัง เห็นมีอยู่องค์นึง มีโค้ดอยู่ 2 ตัว แปลกกว่าอันอื่น เลยรีบจับมาอ่ะครับ หุหุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2551, 07:59:08 โดย สิบทัศน์ »

• เด็กวัด
สวยมาก ครับ ผมอยากได้ เม็ดยาจินดามณีมากเลย ครับ อิอิ ;)

• ...
เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 พ.ค. 2551, 11:19:04 »

• ปัญจมะ
โอ้โห ....  เป็นห่วง หลวงปู่จังเลยค่ะ 

อาพาธ อีกแล้ว

ขอให้ หลวงปู่ หาย เร็ว นะคะ

อยากให้สุขภาพหลวงปู่ และพระเกจิ ทุกรูป แข็งแรงมากๆ ค่ะ

แล้วก็ต้อง ขอบคุณ พี่ สิบทัศน์ นะคะ ที่ นำของดี มาโพสท ฝากน้อง ด้วย น่ารักที่สุด..... อิอิ

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วค่ะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 พ.ค. 2551, 09:28:51 »
ไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา..หลวงปู่ยังไม่ออกจากโรงพยาบาลเลย
เป็นห่วงหลวงปู่จัง...ขอคุณพระรัตนไตรคุ้มครองหลวงปู่ด้วยครับ

• ...
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 พ.ค. 2551, 09:23:07 »
คณะศิษย์แห่ร่วมมุทิตาจิต"หลวงปู่เจือ"

คณะศิษยานุศิษย์หลวงปู่เจือ หรือพระสมุห์เจือ ปิยสีโล เจ้าตำรับเบี้ยแก้สุดยอดพระเกจิอาจารย์เรืองนามแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี ศิษย์เอกหลวงปู่บุญ ขันธโชติ และหลวงปู่เพิ่ม ปุญญวสโน วัดกลางบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม ได้จัดงานทำบุญอายุวัฒนะครบ 83 ปีเมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2551 ที่ผ่านมา สิริอายุ 83 พรรษา 57 ณ วัดกลางบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม โดยมีผู้เข้าร่วมแสดงมุทิตาจิตเป็นจำนวนมาก ทั้งพระภิกษุ-สามเณร อุบาสก อุบาสิกา และฆราวาส โดยทางคณะกรรมการจัดงานได้นมัสการนิมนต์พระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์นำโดย พระราชรัตนมุนี เจ้าคณะจังหวัดนครปฐม และพระสงฆ์ระดับรองเจ้าคณะฯ เจ้าอาวาสร่วมเจริญพระพุทธมนต์ ถวายพระพร และถวายภัตตาหารเพลพระภิกษุ-สามเณร 100 รูป และสรงน้ำพระสมุห์เจือ ปิยสีโล ซึ่งในปีนี้พบว่า หลวงปู่เจือ สุขภาพโดยรวมไม่สมบูรณ์นัก ก่อนถึงวันครบรอบวันคล้ายวันเกิด 83 ปี ท่านต้องอยู่ในความดูแลของคณะแพทย์อย่างใกล้ชิด

หลวงปู่เจือ เกิดเมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2468 ที่บ้านท้ายคุ้ง ต.ไทยยาวาส อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม โยมบิดา-มารดา ชื่อ นายแพและนางบู่ เนตรประไพ ทั้งนี้ หลวงปู่เจือ เป็นศิษย์สายตรงวัดกลางบางแก้ว เริ่มจากเป็นพระลูกวัดศิษย์อุปัฏฐากรับใช้สนองงานของหลวงปู่เพิ่ม สืบทอดวิชาทำเบี้ยแก้สืบตำนานยาจินดามณี อันเป็นวิชาที่สืบทอดตำรับของวัดกลางบางแก้วอย่างสมบูรณ์อีกหนึ่งขนาน ยาจินดามณี หรือ ยาวาสนา (ยาต่ออายุ) เป็นยาที่สำเร็จด้วยสมุนไพรและปลุกเสกด้วยมหาพุทธาคม ยาจินดามณี ใช้อธิษฐานทำน้ำมนต์ อาบ กิน ป้องกันและปัดเสนียดจัญไร บูชาติดตัวไว้จะเป็นเสน่ห์ เมตตามหานิยม เจริญด้วยโชคลาภ หญิงมีครรภ์รับประทาน 3 เม็ดคลอดลูกง่าย มีผิวพรรณวรรณะผุดผ่องใส สติปัญญาดี และเครื่องรางของดีอีกมากมาย

ที่มา - ข่าวสด

• ปัญจมะ
จะ ภาวนา ทุกคืน เลยค่ะ ขอพร ให้ หลวงปู่ หายเร็วๆ แล้วอยู่ กับ เรา อีกนานๆ :015:

• สัตตมะ
  • **
ผมก็ขอให้หลวงปู่หายเร็วๆครับ ด้วยความเคารพและนับถืออย่างสูง :054: :054: :054: :090: :090: :090:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 25 พ.ค. 2551, 03:53:53 »
 :054: :054: :054: ขอให้หลวงปู่หายเร็วๆ ครับ สาธุ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 01:04:21 »
ผมพึ่งเคยเห็นครับ เพราะไปเอามาเมื่อปลายปีที่แล้วยังไม่เห็นเลยครับ แต่ของท่านดีหมดทุกรุ่นครับผม
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา