ผู้เขียน หัวข้อ: " มีดหมอ "  (อ่าน 4776 ครั้ง)

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
" มีดหมอ "
« เมื่อ: 23 เม.ย. 2551, 04:20:18 »
สวัสดีครับ

วันนี้ขอความรู้เรื่องมีดหมอครับ...

ขอถามเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ...

01.มีดหมอทำขึ้นเพื่ออะไร...และมีกันกี่ขนาดครับ...

02.คาถาที่ใช้กำกับมีดมีหรือไม่มีอย่างไรครับ...

03.ตัวมีดมีอักขระภาษาอะไร..และมีความหมายอย่างไรบ้างครับ...

04.การใช้งานเวลาไหน..อย่างไร..ประโยชน์อย่างไรครับ...

05.ที่นิมใช้กันเป็นของอาจารย์หรือพระอาจารย์อะไรครับ...

06.ราคาประมาณสักเท่าไรกันครับ...

07.มีการทำปลอมหรือไม่ครับ...

08.มีดหมอมีชื่อเรียกอย่างอื่นไหมครับ...

09.ใช้เป็นอาวุธได้หรือไม่..อย่างไรครับ...

10.พกพาผิดกฏหมายหรือไม่ครับ.    

***   ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทานกันตามสมควรครับ...

***   ขอขอบพระคุณครับ...สวัสดีครับ   พิศร   ครับ      :090:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: " มีดหมอ "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 เม.ย. 2551, 05:30:34 »
1. เพื่อป้องกันคุณไสย ต่างๆ และเสริมสิริมงคล  ขนาดมาตรฐานก็ 3 นิ้ว 5 นิ้ว และ 9 นิ้ว ครับ

2. มีแล้วแต่ว่า สำนักไหน หรือที่ไหน สร้างครับ

3. ส่วนใหญ่จะใช้ นะโมพุทธธายะ

4.ใช้เวลาไหแล้วแต่ท่าน ประโยชน์ กันคุณไสย เสริมสิริมงคล ครับ

5. นิยมกันที่สุดสำหรับผมยกให้สาย นครสวรรค์ หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ และ หลวงพ่อโศก วัดปากคลอง เพชรบุรี

6. ถ้าหมายถึง หลวงพ่อเดิม ราคา ถูกๆ ก็ 15,000 บ. ขั้นต่ำครับ ถ้าสมบูรณ์ๆ ก็ 28,000 ครับ หลวงพ่อโศก ราคาก็ไม่แพ้ หลวงพ่อเดิม ครับ

7. ปลอมเยอะแยะครับ พระแทบทุกรุ่น แทบทุกเกจิ มีเก๊ มีปลอม ออกมาให้เห็นครับ

8. ปกติก็ใช้เรียกว่า มีดหมอ ทั้งนั้นแหละครับ หรือบางพื้นที่อาจจะแตกต่างออกไป

9. ใช้เป็นอาวุธ ได้ครับ แต่ไม่เหมาะไม่สมควรที่ให้มีดเปื้อนเลือดครับ

10. ถ้าเอาหลักความจริง ผิดกฏหมายครับ ใบมีดยาวเกิน 2 นิ้ว ถือว่าผิดกฏหมายครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 เม.ย. 2551, 09:18:08 »
ครับ
1.กันคุณไสย เป็นสิริมงคล เจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน ฯลฯ มีหลายขนาดครับ มีชื่อเรียกต่างๆกันไป มีดเล็กมากๆก็เรียกว่า มีดสาริกา มีดเล็กแบบพกพาได้ ก็เรียกว่า มีดปากกา มีดขนาดใหญ่ก็เรียกว่า มีดควาญช้าง ปลอกรัดตัวมีดถ้าใช้โลหะ3ชนิด(เงิน ทอง นาก ) ก็จะเรียกว่า มีดสามกษัตริย์ครับ

2.มีครับมี แล้วแต่แต่ละสำนักครับ

3.ส่วนมากเลยนะครับ นะโมพุทธายะ นี่จะขาดไม่ได้ครับ จะเป็นการตอกลงบนใบมีดครับ

4.พกติดตัวไว้ใช้ในยามคับขันครับ อย่างเช่นกรณีของ บุตรของท่าน ดร.ไมตรี บุญสูง ครับ

5.หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ จัดอยู่ในระดับตำนานเลยครับ

6.แล้วแต่ความพอใจครับ

7.มีอย่างแน่นอนครับ สนามมากมายก่ายกองครับ

8.ประเด็นนี้ไม่ทราบครับ ขอผ่าน

9.มีดหมอขนาดเล็กส่วนมากจะไม่คมครับ ถ้าแทงอาจจะได้ครับ ;D ;D

10.ประเด็นนี้ไม่ทราบครับ  :-*

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 เม.ย. 2551, 09:37:09 »
อันมีดหมอนั้นเพียงชักออกจากฝัก  หรือฟันกับขื่อ
ภูตผีปีศาจหนีกระจัดกระจาย
นะโมพุทธายะ พระพุทธเจ้าห้าพระองค์
นะ  พระกกุสันโธ
โม  พระโกนาคมโน
พุทธ พระกัสสะโปเถโร
ธา  พระสมณโคดมบรมศาสดา (โคตโม)
ยะ  พระศรีอริยเมตไตรโย
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 เม.ย. 2551, 10:19:04 »
อันมีดหมอนั้นเพียงชักออกจากฝัก? หรือฟันกับขื่อ
ภูตผีปีศาจหนีกระจัดกระจาย
นะโมพุทธายะ พระพุทธเจ้าห้าพระองค์
นะ? พระกกุสันโธ
โม? พระโกนาคมโน
พุทธ พระกัสสะโปเถโร
ธา? พระสมณโคดมบรมศาสดา (โคตโม)
ยะ? พระศรีอริยเมตไตรโย

อนุโมทนาครับท่าน ความรู้มากมาย นับถือๆ :054:

ออฟไลน์ phisorn.b

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 เม.ย. 2551, 06:54:52 »
สวัสดีครับ

ขอขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านที่กรุณาช่วยกันตอบให้ทราบเป็นวิทยาทานครับ..

***   วันนี้ขอความรู้เพิ่มเติมครับ...***

...ขอฟังประสบการณ์การได้ใช้มีดหมอบ้างครับ...... .ท่านใดมีประสบการณ์ในการใช้มีหมอขอความกรุณาเล่าให้ฟังกันบ้างซิครับ..อาทิเช่นไล่ภูตผีปีศาจ..เป็นต้นครับ......ฝากถามผู้หญิงพกพา..และใช้อย่างชายมีไหมครับ...

***   ขอขอบพระคุณครับ...พิศร   ครับ   :090:

ออฟไลน์ seata

• สัตตมะ
  • **
  • ..seatar..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 เม.ย. 2551, 11:35:55 »
แล้วของหลวงพ่อเปิ่นมีมั้ยครับ ไปวัดเมื่อวานมาเห็นที่ตู้กุฎิใหญ่ มีราคา 1200 1500  และ2000กว่าบาท ไม่กล้าถามหลวงพี่ ใช่มีดหมอรึเปล่าครับถ้าใช่น่าจะทันหลวงพ่อมั้ยครับ
หากลดบางอย่างให้น้อยลง แล้วจะได้บางสิ่งมากขึ้น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 เม.ย. 2551, 03:59:17 »
ผู้หญิงก็ใช้เหน็บไว้ในกระเป๋าก็ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 เม.ย. 2551, 04:24:14 »
สวัสดีครับ

วันนี้ขอความรู้เรื่องมีดหมอครับ...

01.มีดหมอทำขึ้นเพื่ออะไร...และมีกันกี่ขนาดครับ...

02.คาถาที่ใช้กำกับมีดมีหรือไม่มีอย่างไรครับ...

03.ตัวมีดมีอักขระภาษาอะไร..และมีความหมายอย่างไรบ้างครับ...

04.การใช้งานเวลาไหน..อย่างไร..ประโยชน์อย่างไรครับ...

05.ที่นิมใช้กันเป็นของอาจารย์หรือพระอาจารย์อะไรครับ...

06.ราคาประมาณสักเท่าไรกันครับ...

08.มีดหมอมีชื่อเรียกอย่างอื่นไหมครับ...

09.ใช้เป็นอาวุธได้หรือไม่..อย่างไรครับ...

10.พกพาผิดกฏหมายหรือไม่ครับ.

***?  ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทานกันตามสมควรครับ...

***?  ขอขอบพระคุณครับ...สวัสดีครับ?  พิศร?  ครับ?  :090:

มีดหมอ ในทางวิทยาศาสตร์
1.มีดหมอ ใช้ในกิจกรรมทางการแพทย์ มีหลายขนาด
2.คาถาเวลาใช้ ว่า อย่าประมาทหนอ อย่าประมาทหนอ เดี๋ยวลืมมีดไว้ในท้อง
3.อักขระ ส่วนใหญ่เป็นภาษาอังกฤษ เช่น  made in usa
4.ใช้งานในทางการแพทย์ เอาไว้สำหรับผ่าตัด
5.ที่นิยมใช้กับอาจารย์สอนผ่าตัด โดยใช้ร่างของอาจารย์ใหญ่ ที่บริจาคร่างกายมา
6.มีหลายราคา
7.ของ SWEET น่าจะมีทำปลอมเหมื่อนกัน
8.,มีดผ่าตัด
9.มีด เป็นอาวุธโดยสภาพตามกฎหมาย
10.พกพามีด ถือว่าเป็นอาวุธ ผิดกฎหมายแน่นอน แม้ในทางไสยศาสตร์ ก็มีความผิด แต่ศาลจะลงโทษมากน้อยแค่ไหนก็ได้ ด้วยเหตุบรรเทาโทษ
     ว่าด้วยการเชื่อถือ และศัทธา

ถามเอาทำวิทยานิพนธ์ ปริญญาโท แน่เลย

• ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 เม.ย. 2551, 09:05:36 »
สวัสดีครับ

10.พกพาผิดกฏหมายหรือไม่ครับ. ??

***?? ขอความกรุณาตอบเป็นวิทยาทานกันตามสมควรครับ...

***?? ขอขอบพระคุณครับ...สวัสดีครับ?? พิศร?? ครับ?? ?? :090:

มีดหมอ ในทางวิทยาศาสตร์
1.มีดหมอ ใช้ในกิจกรรมทางการแพทย์ มีหลายขนาด
2.คาถาเวลาใช้ ว่า อย่าประมาทหนอ อย่าประมาทหนอ เดี๋ยวลืมมีดไว้ในท้อง
3.อักขระ ส่วนใหญ่เป็นภาษาอังกฤษ เช่น? made in usa
4.ใช้งานในทางการแพทย์ เอาไว้สำหรับผ่าตัด
5.ที่นิยมใช้กับอาจารย์สอนผ่าตัด โดยใช้ร่างของอาจารย์ใหญ่ ที่บริจาคร่างกายมา
6.มีหลายราคา
7.ของ SWEET น่าจะมีทำปลอมเหมื่อนกัน
8.,มีดผ่าตัด
9.มีด เป็นอาวุธโดยสภาพตามกฎหมาย
10.พกพามีด ถือว่าเป็นอาวุธ ผิดกฎหมายแน่นอน แม้ในทางไสยศาสตร์ ก็มีความผิด แต่ศาลจะลงโทษมากน้อยแค่ไหนก็ได้ ด้วยเหตุบรรเทาโทษ
? ?  ว่าด้วยการเชื่อถือ และศัทธา

ถามเอาทำวิทยานิพนธ์ ปริญญาโท แน่เลย

อิอิ คลายเครียดดีครับท่าน  ;D ;D

ออฟไลน์ บูรพาไร้พ่าย

• ตติยะ
  • หมื่นปีมีข้าคนเดียว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 เม.ย. 2551, 03:03:07 »

เหนียวขนาดไหน  ก็ต้องแพ้มีดหมอครับ

ไม่งั้นผ่าตัดไม่ได้ ...  เด่วไส้ติ่งจะอักเสบตายเอา

;D ;D 

บูรพาไร้พ่าย ..... หมื่นปีมีข้าคนเดียว